Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขนาดของไดรเวอร์เกี่ยวข้องกับคุณภาพเสียงมากน้อยแค่ไหนครับ??

DarkKnight

16/05/2015 12:14:38
พอดีนั่งอ่านรายละเอียดของหูฟังก็นึกสงสัยขึ้นมาครับ ว่าขนาดของไดร้เวอร์มีผลต่อเสียงมากแค่ไหน ถ้าพูดตามประสาคนไม่รู้แบบผมก็จะคิดว่าขนาดใหญ่กว่าย่อมเสียงดีกว่า??

ยกตัวอย่างหูฟังที่ราคาระดับพอๆกันอย่าง Visang r02 กับ Zero Tenore ที่ใช้ไดร้เวอร์เป็นตัวไดนามิกเหมือนๆกัน ตัว Visang r02 ใช้ไดร้เวอร์ขนาด 10.7 mm ส่วน Zero Tenore ใช้ขนาด 5.78 mm ซึ่งห่างกันเกือบครึ่งและแน่นอน Visang r02 ราคาก็ถูกกว่าอีกตัวเท่าตัว

Visang r02 ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้เรื่องของรายละเอียดเสียงบวกกับความกว้างของเวที ผมให้ชนะหูฟังแบบ BA บางตัวเลยด้วยซ้ำ แล้วทีนี้ไปเห็นหลายๆคนบอกว่า Tenore เนี้ยมันคือไวแสงที่อัพเกรดขึ้นมา เบสดีกว่า กลางแหลมดีกว่า ที่นี้ก็งงเลยครับ ไดร้เวอร์ของ Tenore เล็กกว่า แต่ถ่ายทอดเสียงแล้วซาวสเตจได้ดีกว่าไว้แสง??

หรือว่าเทคโนโลยีที่เปลี่ยนไป หรือว่าเป็นที่องค์ประกอบอื่นๆของหูฟังด้วย??

ส่วนตัวยังไม่เคยฟัง Tenore แต่แค่นึกสงสัยเลยอยากถามพี่ๆครับว่าตามหลักแล้วมันเป็นยังไง ถามไว้เผื่อจะได้เป็นอีกหนึ่งกระทู้ศึกษาให้กับมือใหม่ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หูดับ

16/05/2015 12:57:01
ไม่ได้เกี่ยวกับขนาดหรอก ปัจจัยที่มีผลต่อเสียง มีเพียบ ลองหาหูฟังที่มี bio-cellulose diaphragm มาลองฟังดูสิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สึโค่ยโดสิส

16/05/2015 13:10:17
18
สเปคไม่สำคัญ​เท่าเสียงที่ได้จ้า
ดูสเปคแล้วแทบจะบอกอะไรไม่ได้เลย สำหรับแบรนด์​น้องใหม่
ดู"แนวโน้ม" พอได้ สำหรับแบนด์ดังๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

TTPOD ZERO

16/05/2015 13:19:25
11
ขนาด ไดรเวอร์ มี ส่วนเกี่ยวข้องแต่น้อยมาก และ ถ้า ยิ่งใช้ ไดรเวอร์ เยอะๆ อย่าง BA เยอะๆ จะทำให้ ผู้ผลิตจูนเสียงตามที่ต้องการได้ง่ายขึ้น เสียงจะดีขึ้น เสียงจะถูกใจ เราไหม ขึ้น อยู่กับ ผู้ผลิตหูฟัง แต่ละ ยี่ห้อ ล้วนๆ

TENORE เบส มัน ก้มี แต่ ไม่มากเท่า VISANG คับ ที่ดีกว่า VISANG คือ BALANCE เสียงดี สมดุล เก่งแหลมกว่า รายละเอียดดีกว่า SOUNDSTAGE กว้างกว่า โปร่งกว่า ของแบบนี้ ความชอบใคร ความชอบมัน ไปลอง ฟังเองให้ได้ก่อน จะดีกว่า น่ะ

ไดรเวอร์ DYNAMIC มี จุดเด่น ที่ ได้เรื่องความเป็นธรรมชาติทุกย่านเสียง แต่ เก่งสุด คือ เบส กลางต่ำ

ไดรเวอร์ BA มี จุดเด่น ที่ ได้เรื่อง รายละเอียด ย่านแหลม กลางแหลม SOUNDSTAGE ที่ เข้มข้น แต่ มี จุดอ่อน ตรง ขาดความเป็นธรรมชาติของเบส และ มี ขนาดเล็ก ทำให้ใส่ ไดรเวอร์ BA ได้ถึง 1-10 ตัว ได้ อย่าง เช่น หูฟัง CIEM

สรุป อย่าไปดู ที่ สเป็คอย่างเดียว มันไม่ใช่คำตอบที่แท้จริง เท่าไหร่ คำตอบ ที่ แท้จริง คือ แนวเสียงหูฟัง + กำลังขับหูฟัง + ไปลองฟัง ด้วยตัวเอง จะ ได้ คำตอบที่ถูกต้องกว่า คับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

16/05/2015 20:42:18
107
ถ้ายิ่งใหญ่ยิ่งดี
ลำโพงงานวัดจะไม่ชนะเลิศเหรอครับ

เลือกตามการใช้งาน+เสียงที่ชอบดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

16/05/2015 21:05:22
4,290
ถ้าเป็นในอดีต ขนาดของไดรเวอร์(ไม่ว่าจะเป็นลำโพงหรือหูฟัง) ขนาดใหญ่จะตอบสนองความถี่ได้ดีกว่าพวกไดรเวอร์ขนาดเล็กทุกกรณีครับ แต่เทคโนโลยีที่ดีขึ้นเรื่อยๆ ทำให้แนวคิดในการลดขนาดก็เกิดขึ้น รวมถึงการเลือกใช้วัสดุมาทำไดรเวอร์ที่ดี และบางทีพิสดารก็มีมากยิ่งขึ้น สุดท้ายก็คือไดรเวอร์ก็ยังคงมีขนาดที่เล็กและใหญ่ปนเปกันไปหมด ซึ่งไม่ได้มีอะไรมาบอกว่าเล็กดีกว่าใหญ่ หรือใหญ่ดีกว่าเล็กอีกต่อไป

สุดท้ายคือฟังเอาล้วนๆๆ ตอนตัดสินใจครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

nan79

16/05/2015 21:17:53
2
ใหญ่เล็ก จำนวน สำคัญสุดคือ ตอนจูนเสียง ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขนาดของไดรเวอร์เกี่ยวข้องกับคุณภาพเสียงมากน้อยแค่ไหนครับ??"