Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามการต่อสายดินครับ

อเมริกา

09/05/2015 23:21:23
พึ่งเปลี่ยนปลั้กผนังเป็นแบบ3รูแล้วที่นี้ไฟบ้านไม่ไม่มีสายกราวด์ครับเลยไปตอกกราวด์เพิ่มหน้าบ้าน อยากทราบว่าควรเดินกราวด์ไปเสียบที่ปลั้กผนังที่เปลี่ยนมาโดยตรงเลยป่ะครับ หรือ จำเป็นต้องไปต้องไปต่อกราวด์ที่ตู้เมน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

09/05/2015 23:26:06
4,290
ถ้าไม่มีความรุ้ในเรื่องไฟฟ้าดีนัก ก็ไม่ควรไปจั๊มกราวด์เข้ากับเมนใหญ่ครับ อันนี้ควรต้องเป็นช่างไฟ และควรทำหมดทั้งบ้าน แต่ถ้าเอาแบบไม่ยากนัก ตอกสายกราวด์แล้วลากมาจุดที่ต้องการใช้ก่อนดีกว่าครับ ลากมาบริเวณปลั๊กผนังที่เราติดตั้งใหม่ และจะต่อกี่ตัวก็ใช้วิธีพ่วงเอาในบริเวณนั้นเลยครับ

ที่บ้านผมก็ใช้วิธีแบบนี้ คือทำเฉพาะห้องที่้จำเป็นจะต้องใช้ก่อนน่ะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หมูหวาน

09/05/2015 23:28:21
573
ถ้าหากต้องการเดินเฉพาะจุด สามารถเดินมาเข้าที่ปลั๊กผนังได้เลยครับ
แต่แนะนำให้เดินไปพักไว้ที่ตู้เมนจุดนึง แล้วค่อยลากมาเข้าที่ปลั๊กผนังอีกทีครับ
เผื่อมีจุดอื่นต้องการใช้ก็สามารถต่อจากตู้เมนได้เลยจ้าาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

09/05/2015 23:33:15
4,290
ถ้าลงมือเองเป็น ควรทำให้ครบนะครับ 555 ผมเองจ้างเค้าหมดเลย ตั้งแต่ตอกกราวด์เลยครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

bigtoro1

09/05/2015 23:39:47
68
ขออนุญาติจกท.ถามเพิ่มเติมครับเรื่องสายดินครับ
กรณีสร้างบ้านใหม่
1ใช้แท่งกราวด์แท่งเดียวตอกลงดินแล้วให้ช่างไฟลากเข้าตู้เมน แล้วเชื่อมทุกปลั๊กไฟเข้าด้วยกรานด์แท่งเดียว
2ใช้แบบแรก แต่ตอกแท่งกราวด์เพิ่มอีกดอกแล้วลากเข้าปลั๊กผนังเครื่องเสียงโดยเฉพาะ
มันต่างกันหรือเปล่าครับ แบบไหนดีที่สุดครับ
ปล.ผมแยกเบรกเกอร์ย่อยไว้ต่อกับปลั๊กผนังที่ใช้กับชุดเครื่องเสียงอย่างเดียว1ตัวครับ เบรกนี้ต่อกับเครื่องเสียงอย่างเดียวครับ นอกจากนี้ห้องผมยังมีเบรกย่อยอีก1ตัวครับ ตัวนี้ใช้กับคอมครับ ง่ายๆห้องผมจะทำเบรก2ตัวครับ เบรกเครื่องเสียง1ชุด เบรกคอมและอื่นๆ1ชุดครับ ขอความเห็นหน่อยครับ จะได้ไปบอกช่างไฟถูกครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

09/05/2015 23:51:23
4,290
ผมเองไม่ทราบแบบลงลึกนะครับ แต่ถ้าตามที่สังเกตุมา ขอตอบว่าเหมือนกันครับ คือการตอกแท่งกราวด์อันเดียว แล้วใช้ร่วมกันทั้งบ้าน ถ้าต่อได้เรียบร้อยก็ไม่มีปัญหาครับ การตอกแท่งกราวด์ ถ้าตอกไม่ลึกพอ ในบริเวณทีดินช่วงลึกๆไม่มีความชื้น การกลบด้วยปูนปิดหัวแคลมป์ไม่เรียบร้อย ก็ทำให้กราวด์ไม่สมบูรณ์อยู่ดีครับ

แต่ความเห็นผมการต่อสายกราวด์แล้วโยงทั้งบ้าน โอกาสมีความผิดพลาดก็มีสูง อาจจะมีการผิดพลาดต่อไม่ดีในบางจุด หรืออุปกรณ์บางตัวระบบกราวด์มีปัญหา ทำให้มีกระแสข้ามช่องไปที่กราวด์ คราวนี้หายากเลยครับ 555

ถ้าเป็นผม ผมยอมแยกกราวด์สำหรับการฟังเพลงออกมาต่างหากครับ น่าจะบอกช่างให้แยกกราวด์ออกเป็นคนละชุดกับกราวด์ตัวอื่น ช่างอาจจเกาหัว แต่เราบอกว่าเราอยากจะได้แบบนี้ก็แล้วกัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

อเมริกา

10/05/2015 02:12:24
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

bigtoro1

10/05/2015 10:09:51
68
ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

neng_ja

10/05/2015 12:55:14
48
ดีจังครับ กำลังอยากรู้เลยครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

mv_mv

10/05/2015 17:53:15
ขออนุญาตให้รายละเอียดเพิ่มเติม ดังนี้
-มาตรฐานของการไฟฟ้าฯ(กฟน.กฟภ.)สายดินของวงจรไฟฟ้า
ต้องต่อลงดินที่ตู้จ่ายไฟไม่ควรต่อแยกลงดินเฉพาะแต่ละอุปกรณ์
-การปรับปรุงแยกวงจรไฟฟ้าจ่ายอุปกรณ์เครื่องเสียง ทีวี ที่มี
ราคาแพงและคอมพิวเตอร์ โดยเฉพาะเพื่อให้อุปกรณ์ดังกล่าว
ได้รับพลังงานไฟฟ้าอย่างมีประสิทธิภาพและลดการรบกวนจาก
เครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆในบ้าน(แอร์ ปั๊มน้ำ จะมีไฟกระชากขณะ
เริ่มสตาร์ทเดินเครื่อง)
-จากประสบการณ์ สายดินที่ตู้จ่ายไฟเมนของบ้าน ผมใช้สาย
ทองแดงมีฉนวนเส้นเดี่ยวขนาด10ตร.มม.(เส้นเดียวต่อเนื่อง
ไม่มีการต่อ) ต่อที่ขั้วต่อสายดินในตู้ไฟเมน เดินสายร้อยท่อ
พีวีซี(เหลือง)มายังแท่งหลักดิน(Ground Rod)
แท่งหลักดินเป็นเหล็กหุ้มทองแดง ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง
5/8นิ้ว ยาว3ม.ตอกบริเวณดินชื้น ห่างจากตัวบ้านประมาณ
1ม.ตอกให้หัวแท่งหลักดินต่ำกว่าผิวดินอย่างน้อย30ซม.
เชื่อมสายดินเข้ากับแท่งหลักดินโดยวิธีExothermic Weld
ทำให้การเชื่อมต่อแน่นหนา ไม่เกิดการผุกร่อนและเกิดความ
ต้านทานสูง เหมือนวิธีการดั้งเดิมโดยใช้Clampรัด อุปกรณ์
แท่งหลักดิน สายดินและผงเชื่อม ใช้ผลิตภัณฑ์ของไทยยี่ห้อ
Kumwell (ค้นหาได้ในเน็ต)
สายไฟวงจรปลั๊กจ่ายเครื่องเสียง ใช้สาย2×4ตร.มม./สาย
ดิน1×2.5ตร.มม.เดินลอยตีกิ๊ปใช้สายVAF-G หากร้อยท่อ
ใช้สายTHW(IEC01)เบรคเกอร์ใช้ขนาด20Amp.1Pole
เต้ารับไฟเลือกใช้เกรดโรงพยาบาล(Hospital Grade)
เป็นขั้นต่ำ (หากมีงบก็ใช้Audio Grade)
ใช้ของHubbellหรือCooper,USA(เดี๋ยวนี้อาจผลิตใน
Mexico)หาซื้อได้ร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้าแถวสี่แยกวัดตึก
ถนนเยาวราช(ใกล้ร้านตัดเสื้อสูท ทรงสมัย)
ปลั๊กไฟ สายไฟและขั้วต่อเข้าเครื่องเสียง ต้องเปลี่ยนใหม่
ผมใช้ปลั๊กและขั้วต่อหลังเครื่องเสียงของWattgateแต่เป็น
รุ่นประหยัด ราคาประมาณ1,000-1,500บาทเดี๋ยวนี้ไม่รู้ยัง
มีสั่งมาขายหรือเปล่า ส่วนสายไฟPowerใช้ของSupra
และWattgate(ทำเป็น2ชุด ชุดที่1ใช้กับIntegrated
Amplifier ชุดที่2ใช้กับCD Player)
-ผลการใช้งาน ลองเทียบสายต่อที่ให้มากับเครื่อง กับ สายที่
ทำขึ้นมาใหม่ โดยหมุนสวิทช์ปรับความดัง(Volume)ไปที่
9นาฬิกา สายใหม่จะให้ความดังมากกว่าสายเก่า กล่าวคือ
มีพลังเสียงดีกว่าเดิม คุณภาพเสียงเพลง มีความโปร่ง เสียง
เบสมีความกระชับ หนักแน่นและชัดเจนอย่างเห็นได้ชัด
เมื่อก่อนผมไม่มีความเชื่อเลย ว่าเปลี่ยนสายไฟPowerจะมีผล
ต่อคุณภาพเสียง แต่เมื่อลองด้วยตนเอง จึงเชื่อว่าเทคโนโลยี่
ในยุคนี้ มีความก้าวหน้าอย่างล้ำลึกเหนือความคาดหมายจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

10/05/2015 20:56:59
4,290
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆๆครับ ท่านใดกำลังจะทำกราวด์ ลองอ่านประกอบเพื่อการตัดสินใจได้เลยครับ และสิ่งที่สำคัญที่ขาดไม่ได้ก็คือปลั๊กผนังออดิโอเกรด ซึ่งอันนี้ได้ผลจริงและเป็นการถาวรด้วย ลงทุนจุดนี้เห็นผลมากๆๆเช่นกันครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

oatfunk

12/05/2015 03:13:35
0
ขออนุญาตเฮีย...... www.teerawatj.com ครับ... เจาะหากันเองนะครับ.. เวปมนุษย์ไฟฟ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามการต่อสายดินครับ"