Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำซื้อโน๊ตบุคทำเพลง

nice

08/05/2015 10:36:57
จะหาซื้อโน๊ตบุคมาใช้ใส่โปรแกรมคาราโอเกะ อยากได้เสียงดีๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะใช้เป็นแบบไหนดี
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

08/05/2015 21:53:11
1,057
เสียงจากโน้ตบุ้คนั้นดดยมากจะไม่ได้เเตกต่างกันแบบชัดเจนครับ

อาจจะโฟกัสไปที่ DAC ภายนอกที่จะเอามาต่อกับโน้ตบุ้คจะดีกว่าครับ
เบื้องต้นเเนะนำเป็น Audioquest dragonfly ครับ มีขนาดที่เล็กพอๆกับเเฟลชไดรฟ แต่ให้คุณภาพเสียงที่เกินตัวมากๆครับ ให้ซาวด์ที่เคลียร์ เวทีกว้างเเละช่วยเรื่องการเเยกชิ้นดนตรีได้ดีขึ้นแบบผิดหูผิดตาเลยครับ ถ้าเทียบกับ onboard
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

at1987

08/05/2015 22:11:41
14
เรื่องโน๊ตบุ๊ค เนื่องจากสเปกคอมสมัยนี้จัดว่าแรงและเพียงพอกับการทำเพลงอยู่แล้ว แนะนำรุ่นที่เป็น CPU i5 หรือ i7 แล้วแต่งบจะอำนวย ส่วนแรมก็แนะนำ 8 GB ก็จะใช้งานได้ไหลลื่นมากขึ้นครับ

ส่วนเรื่องเสียง เนื่องจาก DAC ที่ใช้ฟังเพลงไม่ได้ออกแบบสำหรับการใช้งานด้านทำเพลงโดยเฉพาะ ซึ่งจะต้องมีการอัดเสียง และจะต้องมีความล่าช้า (latency) ต่ำ โดยไม่ไปกินแรง CPU มาก เพื่อให้เวลาเราเล่นโน๊ตจากคอมพิวเตอร์ เสียงก็จะออกมาไล่ ๆ กับตอนเล่นโน๊ตมากที่สุดครับ

ยี่ห้อที่แนะนำมีหลายตัว เช่น Focusrite, Roland, TASCAM, MOTU, Steinberg, Apogee (รองรับเฉพาะ Mac) ซึ่งแต่ละตัวก็จะรองรับ input output และมีจำนวนไมค์ปรีที่แตกต่างกันไป รวมทั้งบางรุ่นจะมีชิป DSP เพื่อช่วยในการประมวลผล ทำ routing สัญญาณ และใส่ FX ให้กับเสียงที่เข้ามา เพื่อลดโหลดของ CPU

ส่วนจะเลือกรุ่นไหน ก็แนะนำให้ดูว่าการทำเพลงของเราจะต้องใช้ I/O เท่าไร แล้วค่อยเลือกเอาตามงบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

guanteen

09/05/2015 21:34:32
0
จะหาซื้อโน๊ตบุคมาใช้ใส่โปรแกรมคาราโอเกะ เพื่อ.....ทำเพลง..... ร้องเพลง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำแนะนำซื้อโน๊ตบุคทำเพลง"