Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทำไมถึงใช้เพลงแนว Electronic กับ Hip-Hop เบิร์นหูฟังไม่ได้ครับ

capocino

25/04/2015 20:43:15
2
ตั้งแต่ผมเล่นหูฟังมา ผมก็เจอกระทู้กับโพสต์เกี่ยวกับการเบิร์นหูฟังมาตลอดครับ ส่วนใหญ่ก็จะมีการแนะนำเทคนิคที่ตนเองใช้ไป แต่ที่ผมเจอบ่อยมากๆคือประโยชค์ประมาณว่า "เบิร์นด้วยเพลงแนวอะไรก็ได้ครับยกเว้นแนว Electronic กับ Hip-Hop" อันนี้คือผมสงสัยมากๆเลยครับ ว่าเพลงสองแนวนี้มันเบิร์นไม่ได้ยังไงครับ ผมฟังเพลงสองแนวนี้มาตั้งนาน เพลงที่เบิร์นได้มันก็มีตั้งเยอะครับ ทำไมมันถึงจะเบิร์นไม่ได้ หรือคนที่เค้าไม่ได้ฟังเพลงแนวนี้เค้าจะคิดว่าสองแนวนี้มันห่วยจนเอามาเบิร์นไม่ได้ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

25/04/2015 22:39:23
1,057
อันนี้ก็เเล้วเเต่ความชอบอีกทีครับ ซึ่งถ้าเราเน้นโฟกัสไปที่เเนวนี้เป็นหลักก็สามารถใช้ได้เช่นกันครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Melonpan

25/04/2015 23:17:48
0
คหสต.นะครับ ถ้าจะให้ดีคือใช้เพลงที่อัด/Masterมาดีครับ เช่น Jazz at The Pawnshop หรือ The Koln Concert

ส่วนพวกbit rate/bit depth/sampling rate ให้สำคัญเป็นอันดับ 2 ครับ (เว้นพวก mp3 128kbps/192kbpsไว้หน่อย อันนั้นถ้าเลี่ยงได้พยายามเลี่ยงครับ) และพยายามให้มีเสียงให้หลากหลายความถี่หน่อย(ซึ่งผมว่าเพลงแทบทุกเพลงก็มีหลากหลายเกินพอแล้วครับ)

ที่น่าสนใจอีกอย่างคือระบบครับ เช่น หูฟังfullsizeที่ต้องการ(กึ่งบังคับ)แอมป์ก็อย่าเอาไปเบิร์นแบบต่อตรงนะครับ

ถ้ามองจากจากข้างต้น ผมไม่คิดว่าเกี่ยวกับแนวเพลงครับ Electronic/Hip Hopที่อัดมาดีผมเชื่อว่ามีเยอะ(แต่ผมไม่ค่อยรู้จักเพราะผมไม่ฟังแค่นั้นเองครับ เช่น Random Access Memories..อันเดียวที่นึกออกครับ)

ปล.อย่าเครียดมากครับเรื่องนี้ ถ้าชอบแนวไหน มีเพลงแนวไหนก็ใช้ไปเลยครับ ไม่ต้องถึงขั้นซื้อมาเพื่อเบิร์นนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ANuBiS GaTE

26/04/2015 01:38:31
149
จากความเห็นของคนให้คอมเมนต์นี้ ถ้าให้ผมมองในมุมของเขานะครับ

ผมคิดว่าเขาหมายถึงเวลาเราเบิร์นหูฟังเนี่ย ย่านต่ำมันจะ sensitive กว่าย่านอื่น คือในระยะเวลาเท่าๆกัน ถ้าเพลงที่เน้นเบส กับเน้นแหลม เบสอาจจะไปได้ไกลกว่า พูดง่ายๆคือมันเปลี่ยนแปลงง่าย

แถมเพลงแนวนี้มันมีพวกเบสตู้มเข้าว่าเยอะ อาจจะทำให้เบสบวมได้ครับ (ในกรณีหูฟังสายเบส) ถ้าให้ดีควรใช้เพลงหลายๆแนว แล้วค่อยตบท้ายด้วยเพลงเบสเยอะๆน่าจะทำให้เบสไม่ล้นเกินไป เว้นแต่เราชอบเบสมากๆ จะใช้ก็ไม่ผิดกติกาครับ แล้วแต่ความชอบ

แต่จริงๆเพลงแนวนี้ที่อัดเสียงดีๆ มีหลายย่านเด่นก็เยอะครับ ดังนั้นเอาตามสะดวกเราดีกว่า แค่ใช้ไฟล์ดีๆพอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สตีฟ

26/04/2015 01:42:03
ลองดูเลยครับ อัดhiphop electronic ตั้งแต่แกะกล่องเลย สักร้อยชั่วโมง

แล้วมาเล่าให้ฟังหน่อยว่าผลเป็นไง

สงสัยก็ต้องลองครับ

อย่าเชื่อคนอื่นง่ายๆ

คนอื่นเขาลองaudiophileเบิร์นแล้วได้ผลดีเขาก็ว่าดี

แต่อย่าเชื่อครับต้องลองเอาเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

06hp

26/04/2015 06:53:43
0
ส่วนตัวคิดว่าเสียงย่านต่ำๆมันไม่ได้มีแค่เสียงแต่มันจะมาพร้อมกับแรงสั่นครับ ถ้าเปิดเบิร์นไว้นานๆอาจจะเกิดความเสียหายต่อไดรเวอร์ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

MaxxIE

27/04/2015 00:01:15
107
OST. The Matrix ภาคแรกครับ

ทั้ง Electronic Rock Heavy แต่ล่ะเพลงเนี่ยความหลากหลายของเสียงเต็มเปี่ยม
แต่ที่มันทำให้ผมอึ้งคือ อัดมาแบบเสียงแทบไม่ตีกันเลยครับ

ปกติผมไม่ค่อยชอบฟังเพลงที่มันป่วนโสตประสาทแนวนี้เท่าไหร่ แต่อัลบั้มนี้เป็นข้อยกเว้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ASIAM

28/04/2015 17:17:32
0
ซื้อหูฟังมาก็เพื่อฟังเพลงที่เราชอบ ก็เปิดฟังไปเรื่อยๆตามที่เฮียค้าแนะนำ ไม่รีบไม่ร้อน

โย้ว์ โย้ว์ วัด สับแมน

เราเองแยกไม่ออก ระหว่าง Hip-Hop กับ R n B เพราะปัจจุบันมันผสมรวมกันไปแล้ว

จาดปาย Beyoncé ก่อนนอน

Black Eyed Peas หลังตื่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Step Back

28/04/2015 17:31:12
24
แล้วจะเบิร์นเพิ่มเสียงเบส เสียงแหลม ประมาณนี้ได้ไหมครับ

(ผมเห็นผู้ใหญ่คนหนึ่งในวงการบอกว่าได้ แต่อธิบายในเน็ตไม่ได้มันยาวต้องเจอต่อหน้า)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

MaxxIE

28/04/2015 21:11:33
107
ผมว่าเบิร์นได้น่ะครับ

แต่สุดท้ายมันก็จะกลับมาเป็นบุคลิกดั้งเดิมของมันอยู่ดี
จะให้ดีผมว่าเลือกซื้อตัวที่ตรงกับแนวเพลงที่เราฟังดีที่สุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Nickky18

28/04/2015 21:58:48
9
เมื่อก่อนนี่ผมเบิร์นเพลง edm rock metal อัด mdr-1a เลยครับ สักเกือบๆร้อยชั่วโมงได้ เบสนี่มหากาฬเลยครับ มีติดบวมนิด กลางแหลมมมม....แสบดาก(คงเพราะเสียงติ๊ดๆช่าๆของedm) เสียงสูงใสดี(คงเพราะเสียงhi-hatสังเคราะห์ที่ทำมาค่อนข้างดีมั้ง) แต่เอาเป็นว่าฟังๆไปมันมันใช่แนว ฟังล้าหูกว่าแกะกล่อง พอขายไปคนรับต่อบอกว่าเสียงดีกว่าที่ร้านนะเนี่ย(ซะงั้น555) ก็แล้วแต่คนชอบครับ แต่เป็นผม ผมก็ไม่แนะนำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Nickky18

28/04/2015 21:59:20
9
ฟังไปแล้วมันไม่ใช่แนว*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

capocino

28/04/2015 23:09:03
2
เรื่องเบิร์นเพิ่มเบสเนี่ย ผมไม่ค่อยชัวร์ครับ เพราะจะทำเอง เอาไปเบิร์นแล้วตื่นมาเอามาฟังก็ลืมเสียงจากเมื่อคืนอยู่ดี ขอไม่ยืนยันละกันครับว่าทำได้ป่าว แต่ก็น่าจะได้หล่ะมั้ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ทำไมถึงใช้เพลงแนว Electronic กับ Hip-Hop เบิร์นหูฟังไม่ได้ครับ"