Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เคยรู้สึกมั้ยเล่นหูฟังดีๆแล้วทำให้ความสุขในการฟังหมดไป

ผีฟรีคิก

10/08/2007 17:46:54

เมื่อก่อนเคยมีเพลงนึงชอบมากฟังแล้วสนุกสุดๆแม้จะเป็นแค่mp3 128kps
แต่พอตั้งแต่เริ่มเล่นหูฟังแล้วเมื่อเดือนก่อนขุดมาฟังอีกครั้งดันมีความรู้สึกขึ้นมาในใจว่า
เฮ้ยทำไมมันน่าเบื่อแบบนี้ เพลงมันไม่มีอะไรให้เราค้นพบอีกแล้ว ผมก็เลิกฟังมันไป
จนเมื่อวานนี้ฟังอยู่เฉยๆแล้วรู้สึกเบื่อเลยนึกขึ้นมาได้ว่าเมื่อก่อนเราฟังเพลงเพื่อสนุกฟังแล้วโยกไปโยกมา
แต่เดี๋ยวนี้ฟังเพื่ออะไรกันแน่ เอาแต่นั่งจับผิดอยู่ในมุมเงียบๆ เฮ้อ ต้องเปลี่ยนตัวเองซักหน่อยแล้ว
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

c b

10/08/2007 18:17:06
ไม่เป็นครับ..

ยิ่งถ้าเพลงไหนผมชอบ แล้วเกิดไม่มีซีดี ผมจะรีบไปหาไฟล์ดีๆมาใส่แทนทันที

โชคดีไป ยังไม่ถึงขั้นฟังจับผิดครับ

หูฟังทำให้ผมฟังเพลงเพราะขึ้นและมีความสุขขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย
ยิ่ง่เวลาได้ยินเสียง หรือ มิติ ที่ผมไ่ม่เคยได้จากเพลงนั้นมาก่อน ซึ่งจริงๆแล้วมันสมควรที่จะอยู่ตรงนั้น ยิ่งมีความสุขครับ
;)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

พันตะมอย

10/08/2007 18:38:32
เพลง อะไร อะ โยกไปก็โยกมา
คุ้นๆ กินน้ำบ่อไหน...ใช่เปล่า อะ... วี้ วี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tuzh

10/08/2007 21:13:13

ผมว่าไม่ใช่การจับผิดหรอกครับ มันเป็นรสชาติที่เพิ่มขึ้นมากกว่า(อันนี้แล้วแต่คนด้วยนะครับ)
เหมือนบางคนกินแค่ไข่ต้มกับซอสภูเขาทองเฉยๆก็อร่อยแล้ว แต่บางคนบอก ต้องเป็นไข่เจียวกรอบนอกนุ่มในแถมใส่ซอสพริก และต้องมีแตงกวาแนมด้วยถึงจะอร่อย รายละเอียดต่างกัน แต่ความสุขไม่ต่างกันครับ(ขอร้องล่ะ อย่างงที่ผมพูดเลยนะครับ...)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

10/08/2007 22:03:14

ผมว่ามันแตกแขนงออกไป 2 ทางครับ

แขนง 1 คือบางคนมีความสุขกับการอัพเกรดเพื่อให้เครื่องเสียงมันดีขึ้นมา เพื่อจะได้ฟังเพลงที่ตัวเองชอบได้อย่างมีความสุขมากขึ้น

แขนงที่ 2 คือคนที่มีความสุขกับการเอาเครื่องมาเปรียบเทียบ สายมาเปรียบเทียบ Rip ไฟล์มาเปรียบเทียบ เทียบทั้งชาติ จนแทบจะลืมฟังเพลง

555

ผมอยู่ในประเภท 2

.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

10/08/2007 22:07:17

ผมว่ามันแตกแขนงออกไป 2 ทางครับ

แขนง 1 คือบางคนมีความสุขกับการอัพเกรดเพื่อให้เครื่องเสียงมันดีขึ้นมา เพื่อจะได้ฟังเพลงที่ตัวเองชอบได้อย่างมีความสุขมากขึ้น

แขนงที่ 2 คือคนที่มีความสุขกับการเอาเครื่องมาเปรียบเทียบ สายมาเปรียบเทียบ Rip ไฟล์มาเปรียบเทียบ เทียบทั้งชาติ จนแทบจะลืมฟังเพลง

555

ผมอยู่ในประเภท 2

.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

unclepiak

11/08/2007 02:55:59
[--ชักเซ็งระบบโพสต์อีกแระ--]

ผมอยู่ประเภท 0.5 ครับ *: )

คือก่อนนี้ไม่ค่อยได้ฟังเพลง (หลังจากพ้นวัยรุ่นไปแล้ว ก็ไม่ค่อยได้ฟัง) พอมาเล่นของพวกนี้ และหมดเงินไปเกินหมื่น ก็เริ่มหาเพลงดี ๆ มาฟังให้คุ้มกับเงินที่จ่ายไป

พอเริ่มหา ก็เริ่มเจอครับ เพลงดี ๆ บนโลกใบนี้มีเยอะมาก

ยิ่งหูฟังดี ๆ ช่วยให้แยกแยะเสียงของแต่ละชิ้นดนตรีได้ง่าย ยิ่งทำให้ฟังเพลงได้เพราะขึ้นมาก

พอหาตำรามาศึกษาเรื่องเพลงมากขึ้น ยิ่งฟังเพราะขึ้นไปอีก

เมื่อก่อนนี้ไม่เคยรู้ว่า เพลงมันเพราะยังไง เพราะตรงไหน ทำไมฟังแล้วถึงรู้สึกไพเราะ ตอบไม่ได้รู้แต่ว่าเพราะ

ตำราทำให้เรารู้ลำดับของศาสตร์ด้านคีตศิลป์ครับ ทำให้รู้ว่า ไอ้ที่รู้สึกว่าไพเราะนั้น มันก่อตัวมาจากตรงไหนของเสียง

ตอนนี้ยิ่งฟังยิ่งเพราะครับ เพราะได้ยินมากกว่าที่เคยได้ยิน (ไม่ใช่หูฟังดีแล้ว แต่เพราะรู้จักสังเกตสิ่งที่ได้ฟังมากขึ้น)

รู้สึกดีใจครับ ที่ได้เข้าไปอยู่ในโลกของเสียงดนตรีจริง ๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

davincio

11/08/2007 06:00:22
อ่า แนวคิดผมคล้ายๆเฮียเปี้ยกเลยอ่ะ

ผมคิดว่าถ้าฟังแบบจับผิดแล้วเปรียบเทียบกับหูฟังตัวอื่นไปเรื่อยๆ แบบนี้คงจะต้องเป็นอย่างที่ จขกท ว่าไว้อ่ะครับ

แต่ถ้าคุณเจอหูฟังที่เหมาะกับแนวเพลงที่คุณฟังบ่อยๆจริงๆเข้าแล้ว
คุณจะพบว่านี่คื่อความสุขจากการฟังเพลงที่ไม่เคยได้พบจากหูฟังธรรมดา
จากที่ผมเคยฟังแต่เพลง pop rock เพลงตลาดๆ ที่คนส่วนใหญ่ชอบฟังกัน จนตอนนี้เปลี่ยนมาฟังเพลง Classic จนได้ (ไม่รู้ว่าไปโดนเพลง Classic เข้าตอนไหน)

สำหรับผม ผมคิดว่าหูฟังดีๆ ช่วยในเรื่องการสร้าง Image ของวงดนตรี ด้วยการนั่งหลับตาฟังเพลงไปเรื่อยๆ ฟังเพลงแล้วจินตนาการ ตามว่ามีเครื่องดนตรีชนิดใดบ้างกำลังบรรเลง ท่วงทำนอง จังหวะ ความหนักเบา ของเครื่องดนตรี หูฟังดีๆช่วยได้เยอะมากครับ (ขอบคูณเฮียมา ณ ที่นี้ด้วย ที่ได้หาหูฟังดีๆมาให้พวกเราได้ทดลองฟัง ฟังแล้วติดใจ จนต้องเสียเงิน 555)

จนบัดนี้เริ่มมีหูฟังหลายตัวแล้ว เอามาใช้ฟังเพลงคนละแนว
อยากฟัง pop, rock ก็ควัก ksc35 อยากฟัง Classic, Jazz ควัก pk2
อีกหน่อยอาจจะขยับไปเล่นของสูง ถ้าตังเหลือนะครับ 555 ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเหลือ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

11/08/2007 11:04:57

555 เอาเรื่องระบบโพสก่อน ผมโทรคุยกับ tarad แล้วครับ เค้าบอกว่าเป็นเพราะตำรวจยก server ไปที่โรงพัก ทำให้เค้าต้องนั่งแบ็คอัพข้อมูลใหม่ประมาณนี้ครับเฮีย 555 หลังจากเคลียร์เรื่องโรงพักเสร็จ น่าจะดีเหมือนเดิมจ้า 555

ส่วนผมเองตอนนี้ ก่อนนอนต้องเปิดเพลงแล้วยัดใส่หู แล้วนอนหลับไปเลย ความไพเราะของเพลงนั้นว่ากันตามตรงไม่ค่อยได้สัมผัสแล้ว

ตอนนี้กลายเป็นนั่งจับผิดเสียงแทน เพราะมันดันกลายเป็นงานอย่างหนึ่งไปซะเนี่ย 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

unclepiak

11/08/2007 11:33:39
เอ.. ผมชักไม่แน่ใจ

หลังๆนี้นอนเปิดเพลงฟัง(ด้วยหูฟัง) แล้วนอนไม่หลับครับ
ไม่รู้ว่า พัฒนาการมันดีขึ้นหรือแย่ลงกันแน่(วะ)

ผมไม่ได้จับผิดเสียงแบบเฮียนะ แต่เพลงทำให้จดจ่อกับดนตรี ความที่ฝึกการฟังสีสันของเครื่องดนตรี การสังเกตท่วงทำนองหลัก และการเฝ้ามองการพัฒนาท่วงทำนองของเพลง การเชื่อมต่อของแต่ละประโยค เทคนิคการบิดผันบางวลีของคีตกวี

ทำไปทำมา การฟังเพลงมันต้องนั่งลงเพื่อฟังจริงจังขึ้น

พอจะนอนเปิดเพลงช้า ๆ เอื่อย ๆ ยังไง สมาธิมันจดจ่อกับเพลง จนไม่ต้องได้นอน นอนไม่หลับเฉยเลย

ฟังเพลงเพราะขึ้นครับ แต่เปิดเพลงคลอระหว่างทำงาน หรือกล่อมใจให้หลับเนี่ย กลายเป็นหลับยาก

ขณะนี้ผมคงเสพดนตรีด้วยความคิด ซึ่งคงต้องพัฒนาการฟังต่อไปอีก ผมเชื่อว่า การฟังเพลง มันควรจะเสพสุนทรียรสตรงเข้าไปในใจเลย ไม่ใช่ผ่านความคิดแบบที่ผมเป็นอยู่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Comfortably numb

11/08/2007 13:15:24
ผมเป็นเหมือนคุณ unclepiak เลยครับ แต่ทุกครั้งที่ปล่อยความคิดและจินตนาการไปกับทุกท่วงทำนองของเพลง มักอดนึกประหลาดใจไม่ได้ว่าคนแต่งทำนองเขาคิดเมโลดี้ตัวต่อๆ ไปได้อย่างไร ให้มันผสานและสอดรับกันจนสามารถมีผลต่ออารมณ์และจิตใจของผู้ฟังได้อย่างเหลือเกิน

และก็อดที่คิดไม่ได้เหมือนกันว่าถ้าเป็นเรา เราจะใช้โน๊ตใดเป้นตัวต่อไปครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เบียส

11/08/2007 13:25:01

ความจริงแล้วผมคิดว่า มันอยู่ที่เราตีความคำว่า "ความสุขในการฟัง" มากกว่า ครับ

บางท่านมีความสุขอยู่กับการได้เปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่ เอ้า เดี๋ยวสายมั่ง เดี๋ยวแอมป์ มั่ง เดี๋ยวเบื่อ ก็ เปลี่ยนหูฟังมั่ง 555

มันหลากหลายความสุข จิง จิง 555 บางท่าน ขอเพียงแค่ได้หูคู่ใจสักตัว Player สักเครื่อง

แค่นี้ก็ี้ไปไหนก็ไปกันได้แล้ว แบบว่ารักเดียวใจเดียว 555
ดังนั้น ลองถามตัวเองดูได้เลยครับ ว่า

ความสุขในการฟังของเรามันอยู่ตรงไหน พอใจแบบไหน อย่างไหนเหมาะกับเรา เมื่อตอบตัวเองได้

เพียงแค่นี่ผมคิดว่าคงค้นพบกับความสุขในการฟังแล้วล่ะครับ อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

tuzh(โจร)

11/08/2007 15:16:47

ผมเป็นอย่างที่พี่เบียสบอกเลยครับ ผมรู้สึกว่า Player(Player+หูฟัง นับรวมกันเป็น 1 ตัว) ของผมเป็นเหมือนเพื่อนสนิทคนนึงเลยล่ะครับ ไปไหนก็เอามันไปด้วย เมื่อตอนใช้ซาวด์อะเบาท์ก็เป็นเหมือนกัน อีกอย่างนึงคือ ตอนเรียนผมเล่นดนตรีกับเพื่อนๆ พอฟังเพลงเลยต้องหัดสังเกตดีๆว่า เครื่องดนตรีแต่ละชิ้นในเพลงนั้นมีรายละเอียดยังไงบ้าง เพื่อเอาไปแกะเพลงเล่นกัน ต่อมามันเลยกลายเป็นนิสัยและพัฒนาการมาเรื่อยๆ แต่ก็ไม่ได้ละเอียดยิบเลยทีเดียวนะครับ เอาแค่ใช้ประโยชน์ได้แค่นั้น ตอนนั้นยิ่งฟังจากเครื่องเล่นเทปห่วยๆด้วยซ้ำไป..555 แต่ก็อย่างว่านั่นแหละครับ ยิ่งหูฟังให้รายละเอียดและความสมจริงกับเราได้มากเท่าไหร่ ก็จะทำให้เรารู้สึกกับเพลงได้มากเท่านั้น แต่สำหรับผมความสุขกับบทเพลง บางครั้งก็วัดจากความละเอียดไม่ได้ทั้งหมดครับ.....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

11/08/2007 15:37:25

5555

ตอนนี้ผมฟังเพลงโดยหมดเวลาไปกับการทดสอบหรือเปรียบเทียบซะมากกว่า

ถ้ามีอะไรผิดปกติเข้ามาในซิสเต็ม ผมมักจะสังเกตุได้ทันทีว่ามันดีขึ้นหรือมันแย่ลง และผมต้องคอยทดสอบไปเรื่อยๆ ว่าสินค้าที่ขายๆ อยู่นั้น มันให้แนวเสียงยังไง มันให้แหลมยังไง ทุ้มยังไง ยกให้เป็นหน้าที่ผมละกัน

ส่วนวิธีเสพยังไงให้มีความสุข แต่ละท่านไปหาวิธีกันเอาเอง 555

แต่ว่ากันตามตรงนะครับ เพลงคลาสสิคมันมีอะไรให้ค้นคว้า ให้ศึกษามากกว่าเพลงร็อคตลาดๆ เยอะเหมือนกัน

จริงไม๊เฮียเปี๊ยก 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

tuzh

11/08/2007 16:23:45

โอ้!...มันแน่นอนอยู่แล้วครับเฮีย ต้องมีเฮียไว้เป็นมาตรฐานซักคน เอาไว้แนะนำน้องๆเป็นไกด์ไงครับ แล้วแต่ละคนก็ตามหาแนวทางของตัวเองไปตามเรื่องตามราว...555
ส่วนเรื่องเพลงคลาสสิคเนี่ย ผมก็กำลังลุ่มหลงอยู่เหมือนกัน ถึงจะยังไม่ค่อยประสีประสา แต่ผมชอบฟังนะ ไม่รู้เหมือนกันสิ? ผมว่ามันเหมือนพจนานุกรมดนตรีน่ะครับ อะไรที่อยู่ในเพลงง่ายๆสมัยนี้ ในเพลงคลาสสิคมันมีหมดเลยอ่ะ แถมมีมากกว่าด้วย เพลงสมัยใหม่ยังเอาออกมาใช้ไม่หมดเลย....555(เพ้อเจ้อใช่มั้ยหล่ะ...555)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

เทมส์ 75

11/08/2007 19:10:03

ผมมีความสุขขึ้นนะครับ...โดยเฉพาะเรื่องของเวทีเสียง...
ผมฟัง Ministry Of Sound - The Chillout Guide ไปเจอแบบว่า...stage กว้างๆ...แล้วก็โยนซ้าย-ขวาไปมา...โอ..เพราะจังเลย...เมื่อก่อนฟังแต่เพลงไทย..แล้วร้องตาม
ตอนนี้ฟัง..แต่ไม่ได้ร้องตามเพราะ..มันมีแต่ทำนอง..หุหุ..
ฟังจังหวะก็อร่อยแล้ว...

:162: เฮียมั่นครับผมมีข่าวดีครับ...ผมเริ่มหัดฟังเพลงแบบFlat ไร้ EQ ได้แล้วครับ...เย้ๆ :133:

มีเรื่องขอคำแนะนำด้วยเลยละกัน..ถ้าผมใช้ตัวในรูป..เสียงจาก Notebook ผมจะดีขึ้นป่ะครับ...แล้ว s/pdif ต่อกับหูฟังได้ป่ะครับ ขอบพระคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

อาท

11/08/2007 20:20:10
ตอบคุณเทม

ไอตัวข้างบน มันแปลงจาก USB > SPDIF

SPDIF มันส่งสัญญาณ DIGITAL ดังนั้น

ถ้าจะใช้ตัวนี้ต้องมี DAC แล้วก็ AMP ถึงจะเอาหูฟังไปต่อได้

หรือไม่ก็ หา AMP ที่มี DAC หรือ DAC ที่มี AMP ที่มีช่อง SPDIF in (Optical , COAX) อิอิ

งงมั้ยคับ 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

tuzh(โจรปล้นใจ)

11/08/2007 21:40:51

เอื้อ!?...มึน(โจรเรียนมาน้อย...ความรู้ไม่ถึงครับ...55)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

nopphong

11/08/2007 23:01:49
คุยไรกันเนี่ย...
สำหรับผมมันมีความสุขน้อยลงนะครับ ไม่ได้จับผิดเสียงอะไรทั้งสิ้น แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า หูฟังที่เสียงถูกใจมันอันใหญ่ใส่นอนก็ไม่ได้ ใส่ออกข้างนอกก็ไม่ได้(อันเบ้อเริ่มอายคนเขาน่ะครับ อิอิ) กันเสียงรบกวนก็ไม่ได้ พอมาฟังอันที่เสียงดีรองมาหน่อยก็ดันรู้สึกว่ามันไม่สุด เซ็งเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

นายมั่นคง

11/08/2007 23:36:56

อืม ดีแล้วจ้า

ฟังแบบ แฟลต แล้วก็ไปฟังแบบอพาร์ทเม้นต์ต่อ แล้วก็ไปหาฟังแบบคอนโด หรือรีสอร์ทต่อไปนู่นเลยนะ

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Umm Cobra_heaD

12/08/2007 09:39:34
^
^
^
อ้าวเฮีย...ผมหลงคิดมานานว่าฟังแฟลตดีสุด

อา...เหนือแฟลตยังมีคอนโดจริงๆด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

พันตะมอย

12/08/2007 09:53:57

ผมมาเปิดเพลงให้ฟัง คร้าบ

ใส่ใจ(ในรายละเอียด) (Groove Rider)

Fmaj7 F#m7b5      Gm7 C7   Gm7       C7             Fmaj7
อาจจะคล้าย     และดูละม้ายคล้ายทั่วไป   อาจต่างกันแค่เพียงนิดนึง ก็ถึงแค่เพียงนิดนึง ก็ทำให้ทึ่งได้

Cm9   F13       Bbmaj7/Eb7   Gm7     C7         Bbmaj7   C#7
สิ่งเล็กน้อย เหล่านั้น ถ้ามองลึกถึงข้างใน      จะพบว่ารายละเอียดนั้น ทำให้โลกน่าอยู่มากขึ้นเท่าไร

F#maj7 Gm7b5     G#m7 C#7   G#m7       C#7       F#maj7
เหมือนกับรอยยิ้ม และเสียงหัวเราะที่ฉันนั้นมอบให้ อาจดูแล้วก็เหมือนบางคนที่เธอได้จากทุกคนก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่

C#m9   F#13   Bmaj7 E7 G#m7   C#7     Bmaj7 F#maj7        
แต่หากเธอนั้น มองฉันให้ลึกถึงจิตใจ     จะพบว่าว่าตาของฉันนั้นมีเธออยู่คนเดียวข้างใน

F#maj7/G#m7/Am7/Bb7         Eb7 G#m7         C#7     D7    
   ราง วัล   ชี   วิต  นั้นไม่ไกล้ และไม่ใกล  ค้นพบกันง่าย ๆ แค่มองด้วยความใส่ใจ

Gmaj7 G#m7b5           Am7 D7   Am7                
** เหมือนกับรอยยิ้ม  และเสียงหัวเราะที่ฉันนั้นมอบให้ อาจดูแล้วก็เหมือนบางคน

D7           Gmaj7
ที่เธอได้จากทุกคนก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่

Dm9    G13    Cmaj7 F7   Am7   D7    Cmaj7     Gmaj7
 แต่หากเธอนั้น มองฉันให้ลึกถึงจิตใจ        ฉันจะทำให้รู้ โลกที่น่าอยู่ นั้นเป็นเช่นไร

Solo G#maj7 Am7b5 Bbm7 Eb7 Bbm7 Eb7 G#maj7

Ebm9 G#13     C#maj7 F#7 Bbm7     Eb7       C#maj7    G#maj7
สิ่งเล็กน้อย เหล่านั้น ถ้ามองลึกถึงจิตใจ     จะพบว่ารายละเอียดนั้น ทำให้โลกน่าอยู่มากขึ้นเท่าไร

C7           F7   Bbm7         Eb7     E7    
ราง วัล ชี วิต  นั้นไม่ไกล้ และไม่ใกล  ค้นพบกันง่าย ๆ แค่มองด้วยความใส่ใจ

Amaj7 Bbm7b5             Bm7 E7    Bm7      
เหมือนกับรอยยิ้ม     และเสียงหัวเราะที่ฉันนั้นมอบให้     อาจดูแล้วก็เหมือนบางคน

E7              Amaj7
ที่เธอได้จากทุกคนก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่

Em9   A13     Dmaj7 G7 Bm7   E7     Dmaj7   Amaj7        
แต่หากเธอนั้น มองฉันให้ลึกถึงจิตใจ        ฉันจะทำให้รู้ โลกที่น่าอยู่ นั้นเป็นเช่นไร

Em9   A13     Dmaj7 G7 Bm7   E7     Dmaj7   Amaj7        

วี้ วี้

ปล. เหนือ คอนโด ยังมี คอนแอร์ อีกครับ... ฮิ ฮิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

น้องโจร

12/08/2007 10:24:38

โอ๊!...ขยันจิ๊ง! พี่พันตะมอยหนิ....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

ผีฟรีคิก

12/08/2007 11:51:54
เฮียเล่นมุขกระบือแบบนี้เลยเหรอ รับไม่ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

เบียส

12/08/2007 12:11:13

555 พันหะมอย เอ๊ย พันตะมอย มาเปิดเพลงถึงทู้นี้เลยเหรอเนี่ย อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

เทมส์ 75

12/08/2007 12:31:02
งืมๆๆๆเหนือคอนโด..ยังมีคอนแอร์...มอออออ..มออ

:126:...งั้นใครช่วยแนะนำหน่อยสิครับ...จะฟังจากnotebook แบบไม่มีสัญญาณเสียงรบกวน...ใช้ตัวไหนดี emu-0404 หรือ super pro 707 หรือว่ารอ..อะไรน่ะเจ้า DAC USB ของเจ้าGizmo ดี..:160:..
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

one054

12/08/2007 21:54:31
เคยรู้สึกมั้ยเล่นหูฟังดีๆแล้วทำให้ความสุขในการฟังหมดไป
ผมคิดว่าจริงครับ เพราะผมเป็นมาแล้ว เพราะต้องขวนขวายมาตลอดอ่ะ
สู้ฟังครั้งแรกตอนเด็กๆไม่ได้เลยครับเพราะมีความสุขมากกว่า
และจินตนาการกับเสียงเพลง แต่โตมา่ตอนนี้ฟังจับผิดอ่ะ
ผมเลยพยายามกลับเป็นเหมือนเดิมให้ได้ เพราะมีความสุขกว่า วิธีแก้ผมเลยถือคติ "สูงสุดคืนสู่สามัญ" ครับ:263:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

ammchor

13/08/2007 06:55:21
ใช้ EMU-0404 อยู่นะครับ

ไอ้ตัวนี้มันมี head amp ในตัวเลยยแต่ไม่เค่อยได้เรื่อง RA-1 clone ทำเองเสียงดีกว่า http://www.tarad.com/_tarad/images/emotion_icon/em158.gif
เป็นไปได้ไงวะ

อือก็เป็นไปแล้ว แต่ข้อดีของมันคือไม่มีเสียงกวนเข้าเลยยนี้ดิสุดยอด ไม่ว่าจะเจอ EMI ขนาดใหน ขนาดกวน herculus จนมีเสียงเป็นเพลงลูกทุ่งได้ก็เหอะ

ส่วนเสียงก็สุดๆใส ตาม DAC AKG AK4396

ข้อเสียคือ 12500 เผลๆต้อง head amp อืก และสายอืก

โหรวมๆแล้วจะเล้นตัวนี้ก็ต้องเตรียมซัก 20000 ละครับ

super pro 707 ใช้ CS ตัวทอบ ไม่เคยฟังของจิงแต่ถ้าดูจาก spec DAC

ก็ดีนะรับ เสียงนุ่มๆ dynamic ดี + diamond black + her +hd 650 นี้ขึ้นสวรรค์เลยย

ข้อเสียคือ จำเป็นต้องมี amp นอกนะครับบบบบบถ้าเจอ EMI ได้ฟังลูกทุ่งเ้คล้า ERIC คลาตัน แน่นอน

เดี้ยวรอได ้ super pro 707 มาจะมา review ให้ดูนะครับว่าเป็นไง

ปล.

คิดจะเล่น DAC นี้จนกว่าหูฟังอีกครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

ammchor

13/08/2007 06:56:00
ใช้ EMU-0404 อยู่นะครับ

ไอ้ตัวนี้มันมี head amp ในตัวเลยยแต่ไม่เค่อยได้เรื่อง RA-1 clone ทำเองเสียงดีกว่า http://www.tarad.com/_tarad/images/emotion_icon/em158.gif
เป็นไปได้ไงวะ

อือก็เป็นไปแล้ว แต่ข้อดีของมันคือไม่มีเสียงกวนเข้าเลยยนี้ดิสุดยอด ไม่ว่าจะเจอ EMI ขนาดใหน ขนาดกวน herculus จนมีเสียงเป็นเพลงลูกทุ่งได้ก็เหอะ

ส่วนเสียงก็สุดๆใส ตาม DAC AKG AK4396

ข้อเสียคือ 12500 เผลๆต้อง head amp อืก และสายอืก

โหรวมๆแล้วจะเล้นตัวนี้ก็ต้องเตรียมซัก 20000 ละครับ

super pro 707 ใช้ CS ตัวทอบ ไม่เคยฟังของจิงแต่ถ้าดูจาก spec DAC

ก็ดีนะรับ เสียงนุ่มๆ dynamic ดี + diamond black + her +hd 650 นี้ขึ้นสวรรค์เลยย

ข้อเสียคือ จำเป็นต้องมี amp นอกนะครับบบบบบถ้าเจอ EMI ได้ฟังลูกทุ่งเ้คล้า ERIC คลาตัน แน่นอน

เดี้ยวรอได ้ super pro 707 มาจะมา review ให้ดูนะครับว่าเป็นไง

ปล.

คิดจะเล่น DAC นี้จนกว่าหูฟังอีกครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

แมวอ้วนอืดดดดดดลำปาง

13/08/2007 21:38:46

ตอนนี้รู้ตัวเองแล้วว่า ปีนไม่ขึ้น
เล่นหูฟังหรูสุดก็ KSC35
เพลย์เยอร์ที่สุดก็ T10
ลองมาหมดทุกอย่างแล้ว ทั้งหูฟังที่หรูที่สุด
เพลเยอร์ที่เค้าว่าเสียงดีที่สุด
สุดท้าย ก็ไม่ได้ดั่งใจอย่างที่เราคิด
ไม่ได้ต่างกับสิ่งที่เรามีอยู่อย่างชัดเจนเท่าไหร่
ปีนได้แค่นี้อ่ะ พอแล้วสำหรับเรา

เมื่อก่อนฟังเทปในเครื่องซาวเบ๊าท์ไอว่า หูฟังแถมของไอว่า
ฟังเท่าไหร่ก็เพราะโคตรๆ ฟังเท่าไหร่ก็สวรรค์ในหูทุกที
ทั้งที่เสียงน่าจะแย่กว่า T10 อีก
แต่ความสุขมันอิ่มเอิบเหมือนฟัง T10 สมัยนี้ หรือมากกว่าด้วยซ้ำ

ตัวแปรเดียวที่สำคัญที่สุดเลย
นั่นก็คือ

"ความ พอ เพียง"
ตามแนวพระราชดำรัสของในหลวงเรา ใช้ได้จริงๆ แม้กระทั่งกับเรื่อง Gadget ที่เราเล่นๆ กันอยู่นี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

โอ๊ค

13/08/2007 22:10:23

โอ้วแม่จ้าว...คุณแมวอ้วนอืดดดดดดลำปาง...บรรลุถึงจุสุดยอดแล้ว...5555

อามิดตาพุด..อิอิอิ :123::123::123::123:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

ไอ้ตู้

13/08/2007 23:27:47

55555 ชอบมากเลยแมวอ้วนเพื่อนรัก

อธิบายได้โดนใจผมมากเลย

ถ้าเจอกันอีกทีจะพาไปเลี้ยงข่าวสักมื้อ(จริงๆ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

แมวอ้วนอืดดดดดดลำปาง

14/08/2007 09:46:44

เปลี่ยนข้าวเป็น KENNY G ชุดเก่าๆ ได้อะป่าว
หาจนลิ้นห้อยแล้ว กั่กๆๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

pinkun

14/08/2007 12:51:10
มีหูฟังดีขึ้น ก็ทำให้เราจับตำแหน่งเครื่องดนตรีที่เล่นได้ดีขึ้นกว่าเดิม ผมว่ามันก็ไม่เชิงจับผิดนะครับ โดยส่วนตัวชอบฟังว่าแต่ละคนในวงเล่นอะไรยังไงกัน โดยให้ความสำคัญกับเสียงร้องไว้ท้ายสุด เว้นซะแต่จะเป็นเสียงนักร้องแบบ Sarah Brightman ค่อยมาให้ความสำคัญกับเสียงร้องอีกที

สรุปคือสำหรับผม ความสุขเท่าเดิม แต่จ่ายแพงขึ้นครับ เอิ๊ก
หยิกหู 0
"เคยรู้สึกมั้ยเล่นหูฟังดีๆแล้วทำให้ความสุขในการฟังหมดไป"