Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนช่วยแนะนำ CIEMs คุณภาพดี ทนทาน งบ ≈25k

หนุ่มพเนจร

08/04/2015 23:36:46
อยากให้ช่วยแนะนำ หูฟัง IEMs แบบ Custom ในงบประมาณ 20 - 30k ให้หน่อยครับ (ราคาใกล้เคียง 25k ที่สุด)
คือผมชอบฟังเพลงมาก แต่ก็ไม่ได้เทพอะไรมากมาย เพียงแต่ อยากได้ที่มันฟิตกับรูปหูเรา และ เสียงดี
นิยามเสียงดีของผมคือว่า ...

1) ผมชอบเบสหนักแบบมาเป็นลูกๆ ตึบๆ ไม่บวม ไม่กินเสียงย่านอื่น (คือไม่ได้หนักจนเกินไป)
2) เสียงย่านอื่นๆ ชัดเจน ไม่แตก และออกครบทุกย่าน (ผมจะหงุดหงิดเวลาฟังเพลงแล้วเจอเสียงแตก)
3) ช่วงเงียบ อยากให้ได้ยินเสียงซ่าน้อยที่สุด

ผมอยากได้แบบ "อันเดียวจบ" คือผมก็ไม่ได้มีเงินมากมายอะไร แต่อยากได้ที่มันดีจริงๆ และอยู่กับเราไปนานๆ
เท่าที่ดูๆ มา จะมีพวก JH Audio กับ Noble Audio ไม่ทราบว่าถ้าเทียบ JH5Pro กับ Noble3C ตัวไหนน่าจะเหมาะกับที่ผมได้บอกมาครับ หรือตัวอื่นๆ ยี่ห้ออื่นๆ ก็ได้ครับผมไม่ได้ยึดติดยี่ห้อ

ปล. ไม่ทราบว่าถ้าอยากลองฟังเสียงพวก CIEMs ที่ร้านจะมีเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

JuneyJa

09/04/2015 09:53:14
733
เด๋วนี้หูฟัง ciem มาใหม่หลายแบรน และราคาไม่สูงมากด้วยครับ
จริงๆไปลองตัวเดโม่ก่อน ก็จะได้แนวคร่าวๆที่เราชอบแล้วหละครับ

ส่วนในงบนี้ตัวเลือกแบรนดังๆที่พอได้ก็จะเป็นตัวล่างๆหน่อย ซึ่งจริงๆเสียงมันก็ดีนะครับ
อย่าง jh5 หรือ noble3 ที่เล็งๆไว้ก็ถือว่าดีทีเดียว

แต่เสียงมันยังสู้พวก Uiem รุ่นสูงๆที่ราคาพอๆกันไม่ได้ครับ

ถ้าชอบ jh อยากให้ลอง jh13 เป็นหูฟังที่ดีมากตัวนึงที่ไม่ค่อยมีคนพูดถึง

ciem อย่าหวังว่าจะอยู่นานมากครับ
เพราะ 2-3 ปีหูเราขยาย เด๋วก็ต้องไปรีฟิต
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

unknown129

09/04/2015 10:15:20
0
แนะนำ 1964 Ears รุ่น Q ที่มี 4 Drivers คับ ราคาตอนนี้รู้สึกจะ 26,500 บาท
ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ ผมว่าเบสตัวนี้หนักใช้ได้เลยคับ มาเป็นลูก กระชับ ไม่มีบวมไม่เบลอเลยซักนิดคับ ย่านกลางกับสูงเคลียชัดมาก ถึงเสียงร้องจะไม่เด่นเหมือนพวก Fitear แต่ก็ถือว่าทำได้ดีในระดับหนึ่งแล้ว สเตจก็พอดีๆ ไม่กว้างไม่แคบเกินไป แต่ที่แน่ๆคือผมว่าตัวนี้จุดขายอยู่ที่เบสคับ
ตอนก่อนซื้อผมไปลองทั้ง JH ทั้ง Westone ทั้ง Fitear แล้วสุดท้ายไปลอง 1964 Ears ตัวนี้ถูกใจผมมากที่สุดเลยคับ ชอบมากกว่ารุ่นสูงสุดในตอนนั้นคือ V6 Stage ด้วยซ้ำคับ
สำหรับผมอันนี้ถือเป็นตัวเดียวจบได้เลย เพราะหลังจากนั้นไปลองเดโม CIEM ตัวอื่นๆที่ราคาแพงกว่าไปไกลระดับ 50k+ ยัน 80k+ มา ถามว่ารู้สึกยังไง โอเคมันก็ดีกว่าแหละ แต่เทียบกับช่วงราคาแล้ว ผมว่ามันไม่ได้ถูกใจผมมากไปกว่า 1964q ถึงขนาดนั้นคับ เพราะงั้นในราคาพิกัดประมาณ 25k สำหรับผม ตัวนี้ถือว่าคุ้มที่สุดสำหรับผมละคับ จนถึงตอนนี้ผมใช้มาเกือบ 2 ปีแล้วก็ยังไม่มีตัวไหนมาทำให้ผมเปลี่ยนใจจากมันได้เลย [แต่ตอนนี้อยากลองรุ่น V8 เห็นเขาว่าแนวเสียงเหมือนรุ่น Q ที่ถูกอัพเกรดขึ้นทุกย่าน]
แต่ทั้งหมดนี่เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวของผม เพราะผมใช้คำว่ารุ่นนี้ถูกใจผมกว่ารุ่นนั้นรุ่นนี้ ไม่ได้ใช้คำว่าดีกว่ารุ่นนั้นรุ่นนี้ แนะนำให้ไปลองด้วยตัวเองก่อนคับ บางทีอาจจะรู้สึกไม่เหมือนกันก็ได้คับ 5555 หรืออย่างยี่ห้อ Noble ของร้านเฮียนี่ส่วนตัวผมก็ยังไม่เคยลองรุ่นพิกัดราคาประมาณ 25k เลย เพราะตอนนั้นที่ตระเวนลองนั่นร้านเฮียยังไม่มียี่ห้อนี้คับ [พึ่งได้ลอง K10 เมื่อ 2-3 เดือนที่แล้ว]
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

more

09/04/2015 10:22:44
0
ลอง unique melody รุ่นเมอรินก็ดีนะครับ เกินงบไปนิดหน่อย มี 5 ไดรเว่อ หรือลองรุ่นรองลงมาก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

turkey555

09/04/2015 16:39:53
0
พี่ unknow129 +1 ครับ

ผมใช้ 1964 q เหมือนกัน แต่ผมว่าตัวนี้แหลมไม่เด่นเท่าไหร่คือจุดด้อยของมันเลย แต่พอใจกับเบสมากครับ

จขกท. ต้องไปลองฟังเปรียบเทียบดูเองครับ ว่าชอบตัวไหนมากกว่า เพราะอาจจะเจอตัวที่ถูกใจกว่าก็ได้ ลองให้ครบแล้วค่อยตัดสินใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

หลุยส์ munkonggadget

09/04/2015 22:33:36
1,057
ที่ร้านตอนนี้มี CIEM ให้ลองหลายรุ่นเลยครับ ที่อยุ่ในข่ายก็จะมี
noble 3C เบสลูกโต แลหมคมชัด ฟังสนุก
UM Aero , Mage โปร่ง รายละเอียดดี บาลานซ์ดี เบสปานกลาง

และสองรุ่นใหม่ที่กำลังจะเข้ามาในเร็วๆนี้ก็จะมี
Eartech Music
Custom Art new 3 Driver ตัวนี้เน้นเบสมันส์ๆ

ที่ราคาอยู่เเถวๆสองหมื่นทั้งนั้นเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หนุ่มพเนจร

09/04/2015 23:46:48
0
ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ ได้ข้อมูลเยอะเลย

ผมขอเพิ่มเติมในส่วนของการใช้งานนิดนึงนะครับ คือผมไม่มีพวก AMP หรือ DAC อะไรทั้งสิ้นครับ ผมใช้ฟังกับ iPod อย่างเดียวมาตลอดเลย ผมถึงคิดว่าเอาตัวกลางๆ พอดีๆ ก็พอ

ในส่วนที่มีการแนะนำมา 1964-Qi น่าสนใจดีครับ เห็นมีศิลปินหลากหลายนิยมใช้กัน แถมเป็น 4 Driver ที่ในส่วนของราคาถ้าเทียบรุ้นดูแล้วคุ้มสุด

ผมสงสัยนิดนึงครับว่า Noble กับ Heir นี้ถือว่าเป็นอันเดียวกันหรือเปล่าครับ เห็นว่ามีการใช้นาม Wizard เหมือนก้น

ปล. ถ้าวันไหนว่างๆ ผมจะแวะไปที่ร้านดูนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

m and m

10/04/2015 12:18:21
ถาจำไม่ผิด NobleจะแยกตัวมาจากHeirมั้งครับ
หยิกหู 0
"รบกวนช่วยแนะนำ CIEMs คุณภาพดี ทนทาน งบ ≈25k"