Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากได้ไฟล์เพลงหรือเพลงดีๆมีเบสมาเเละสอนเบิร์น UE900s หน่อยคับ ^^

mmmm1216

04/04/2015 22:29:11
0
พอดีพึ่งซื้อมา ช่วยเเนะนำกันหน่อยน่ะคับบ^^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

kitolon

04/04/2015 22:31:54
0
แปะให้ครับ http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=8448
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

yamano

04/04/2015 23:17:08
ผมก็ตามอ่านมาเกือบทุกกระทู้แล้วเกี่ยวกับการเบิร์น

และก็ลองเบิร์นมาทุกๆอย่างที่เขาว่าดี

--- สุดท้ายผมว่านะ การเปิดเพลงที่มีการบันทึกเสียงมาดีๆ( สำหรับผมก็ ไฟล์ 24 bit )
ที่ละเพลง หรืที่ละแผ่น ให้ครบทุกยานเสียงดีที่สุดจ้าาา มันอาจจะให้เสียงที่ดีช้าหน่อย
คืออาจต้องเบิร์นไปถึง 300-400 ชม. แต่ว่าโอกาสที่หูฟังจะเสียนั้นแทบไม่มีจ้าาาาา

เช่น (สมมุติตัวอย่าง) ผมก็หาไฟล์เพลงบรรเลงเบาเปิดก่อน ไปซะ 5 ชม.แล้วก็จะพักประมาณ
1 ชม. (ขาดเกิน ชม. ก็ไม่เป็นไร อย่าซีเรียส) แล้วก็ต่อด้วยเพลง บรรเลงหนักขึ้นมาอีกนิด
อีก 5 ชม. แล้วหยุด1 ชม. แล้วก็เพลงร้องและอื่นปนๆกันไปให้มันครบทุกยานเสียงวนเวียน
ไปเรื่อยๆ (อย่าพยายามเปิดเพลงที่มีเบสหนักมากๆในช่วงแรกๆ)

ความดัง ก็อยู่ราว 60-70 % ความดังนี้สำคัญครับ อย่าเปิดดังเกินไปหรือเบาเกินไป
อุปกรณ์ก็มีส่วนกำหนดเสียง อุปกรณ์ดีนี่ แจ๋วเลย(ถ้าเอาโทรศัพท์มาเบิร์นก็....)
ถ้าเบิร์นประมาณนี้นะ เท่าที่ลองหูฟังไม่มีเสีย ฟังไปเรื่อยก็ดีขึ้นมาเรื่อยๆเองครับ

ส่วนบางท่านที่ท่านเก่งนั้น เห็นว่าก็สามารถเบิร์นให้หูฟังมีเสียงแบบนั้นแบบนี้ได้
ก็น่าจะจริง เพราะท่านก็มีประสบการณ์มาสูงส่งแล้ว
ส่วนมือใหม่ผมว่า ถ้าไปทำอย่างที่ท่านผู้เก่งแล้ว หูฟังอาจจะเสียหายได้ครับ
แต่หาอยากหาประสบการณ์ ก็ดีครับผม จะได้เอาไว้สู่ให้ลูกหลานฟังได้

ส่วนตัวผมเดี๋ยวนี้ก็เล่นเพลงที่ผมฟังประจำๆธรรมดา(ที่ไม่ธรรมดา)นี่ล่ะเบิร์นครับ
แต่ไฟล์ 24 bit และขอมี Dac/Amp หรือ DaP ดีหน่อยละกันเวลาเบิร์น แค่นี้ครับ

ตรงนี้ ผมแค่เล่าสู่กันฟังนะครับผม และผมไม่ได้มีความรู้อะไรทางเรื่องเสียงเลยครับ
เป็นแต่ผู้บริโภค(มาก)เฉยๆจ้าาาาา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

mmmm1216

04/04/2015 23:26:23
0
เเล้วถ้าใช้ แอมป์ เปิด EQ เบิร์นจะเป็นไรไหม???
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

yamano

04/04/2015 23:34:32
271
ความเห็นส่วนตัว

ผมว่าไม่ควรเปิด HI นะครับ ผมเองก็ไม่เคยเปิด HI เลย
ผมว่ามันจะไปเร่งหูฟังเกินไปครับผม ไดเวอร์มันจะพังก่อน

แต่ถ้ามีใครผ่านตอบให้ชัวกว่าผมก็คงดีครับผม

คำว่า แอมเปิด EQ ผมไม่เข้าใจครับ ผมตอบแบบนี้ดีกว่าครับ
แต่ใช้แอมดีๆก็เบิร์นหูฟังได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

mmmm1216

04/04/2015 23:53:54
0
ครับบๆ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

more

05/04/2015 00:15:12
0
ผมว่าเบิร์นหูฟังเหมือนเป็นการเก็บเลเวลของแต่ละความถี่อะครับ

ผมมีหูฟังตัวนึงอายุเป็นปีแล้วหมดชัวโมงเบิร์นตามที่ใครๆเค้าก็บอกกันแล้ว

แล้วผมก็ไปฟังเพลง เพลงนึงที่มีเสียงแคน เป็นครั้งแรก ผมว่าฟังครั้งแรกเสียงแคนไม่เพราะเลยแข็งมาก ผมก็เปิดเพลงนั้นเพลงเดียวทิงไว้ ชม นึง กลับมาเนื้อเสียงแคนก็นิ่งขึ้น

บางทีเราคิดว่าเบรินครบแล้ว ตาม ชม แต่บางความถี่ฮามอนิกบางอย่างหูฟังเราไม่เคยได้เล่นเลย

พมว่าค่อยๆฟังไป ฟังหลายๆแนวซักวันมันคงเบรินครบทุกความถี่ อาจจะพันหรือสองพัน ชม
พมเชื่อว่าซักวันหูฟังเราจะเลเวล 99
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากได้ไฟล์เพลงหรือเพลงดีๆมีเบสมาเเละสอนเบิร์น UE900s หน่อยคับ ^^"