Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ความต่างของเสียง เมื่อมาจากต่าง Player แต่ใช้ DAC ตัวเดียวกัน

รบกวนทุกท่านแล้ว

30/03/2015 23:49:35
รบกวนสอบถามหน่อยครับ

กรณีเรามี DAC หรือ DAC/amp สักตัว
ปกติต่อ DAC ฟังจากคอมฯ ในกรณีที่เราเปลี่ยนมาต่อกับมือถือ Android แทน
อยากทราบว่าเสียงที่ได้จะแตกต่างกันไหมครับ

เพราะเท่าที่ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับการทำงานของ DAC ทำให้รู้ว่ามันทำงานเสมือนเป็น Sound Card
และเท่าที่ความรู้ของผมมี Sound Card ก็จะเป็นตัวกำหนดคุณภาพ,รูปแบบ,เอกลักษณ์ ฯลฯ ของเลียงที่ได้

ตามความเข้าใจของผม ถึงแม้ว่า Player จะเป็นอะไรก็ตามจะผ่านการประมวลผลของเสียงผ่าน Sound Card
ซึ่งในที่นี้ก็คือ DAC เสียงที่ได้ก็จะออกมาในรูปแบบที่ DAC กำหนด

ถ้าเป็นไปในลักษณะนี้ ทำให้ผมเข้าใจ(ไปเอง)ว่าไม่ว่า Player จะเป็นอะไร
แต่ถ้าใช้ DAC ตัวเดียวกันเสียงที่ได้ก็จะไม่ต่างกัน แบบนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ

ที่ทำให้เกิดข้อสงสัยตรงนี้ก็เพราะเล็งว่าจะสอย D-Zero MKII มาใช้กับคอมฯที่ห้อง
และเผื่อต่อกับมือถือ Android ด้วยเลยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

31/03/2015 00:21:38
573
ไม่จริงซะทีเดียวครับ เพราะว่า Player ที่ใช้เล่นเพลงนั้นมีผลต่อเสียงเยอะเหมือนกันครับ
เอาง่ายๆลองเล่นเพลงจาก DAC ตัวเดียวกันโดยคอมพิวเตอร์
โดยใช้โปรแกรมเล่นเพลงต่างกัน ผมรับรองว่าเสียงแตกต่างกันแน่นอนครับ
เหตุมาจากขั้นตอนการอ่าน DAta เพลง แล้วถอดเป็นข้อมูลเสียงนั้น มีความสำคัญเช่นกัน
ดังนั้นเมื่อเราเปลี่ยนเครื่องเล่น หรือโปรแกรมเล่นเพลง เสียงจะเปลี่ยนไปด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

planaria

31/03/2015 07:59:29
117
ถ้าเสียงทั้งหมดมีผลมาจากภาคถอดรหัส แล้วทำไมเวลาเราเล่นเพลงจากมือถือ ใช้แอพคนละตัวกัน เสียงที่ได้ยังไม่เหมือนกันล่ะครับ

นั่นเป็นเพราะว่าภาคซอฟแวร์ก็มีส่วนในการปรับแต่งเสียงให้แตกต่างกันได้ครับ ยิ่งเครื่องเล่นคนละค่ายยิ่งแล้วใหญ่ เพราะเขาใช้ซอฟแวร์ควบคุมแตกต่างกันเลย

นอกจากนั้น ถึงแม้จะใช้ภาคถอดรหัสเหมือนกัน แต่ในเครื่องเล่นยังมีภาคอื่นๆ อีกเช่น ภาคดิจิตอลฟิลเตอร์ ภาคปรีแอมป์ ภาคไดร์ฟ บัฟเฟอร์สเตจ ซึ่งมีผลต่อเสียงทั้งนั้นล่ะครับ

เอาง่ายๆ AK 100 , Fiio X3 , ibasso DX50 สามตัวนี้ใช้ DAC Woftson 8740 เหมือนกันครับ แต่ให้เสียงไปคนละแนวกันเลยทั้งสามตัว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

planaria

31/03/2015 08:04:52
117
ส่วนกรณีที่ใช้เครื่องเล่นคนละตัวกัน ต่อผ่าน DAC/AMP ตัวเดียวกัน เสียงที่ได้จะขึ้นอยู่กับส่วนประมวลผลของโทรศัพท์กับโปรแกรมที่เล่นด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สมัครเล่น

31/03/2015 08:45:25
412
ขนาดใช้ CD หัวอ่านสัญญานแต่ละรุ่น ยังให้ผลลัพท์ต่างกันเลย
ทั้ง ๆ ที่นำสัญญานออกเข้า dac ข้างนอกเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tiger_silver

31/03/2015 10:00:17
3
usb นอกจากดาต้า D+/- (AC)
ยังมีไฟ DC ด้วย 5V/0
เสียงต่างกันไม่แปลก....โดยเฉพาะ DAC ที่อาศัยไปเลี้ยงจาก จากตัว Source
-----------
หลายคนบอกว่า NB เสียงดีกว่า PC ถ้าใช้กับ DAC
ดูๆแล้วก็ไม่แปลก ...NB ใช้ แบต ส่วน PC ใช้ Switching
ความราบเรียบไฟจากแบตดีกว่าSwitching อยู่แล้ว รวมทั้ง noise
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tiger_silver

31/03/2015 10:28:57
3
โดยเฉพาะ DAC ที่อาศัยไฟเลี้ยงจาก จากตัว Source
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ARRIFLEX

31/03/2015 13:23:56
0
ผมเป็นคนฟังเพลงจากคอมเป็นหลักทั้ง window และ os
โดยผ่านdacเข้าลำโพง
เสียงต่างกันครับ แค่เปลี่ยนwindowเสียงก็ต่างละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

hvk

04/04/2015 23:32:29
11
ถ้าเป็นสมัยก่อน หรืออาจจะสมัยนี้ด้วยก็ได้ครับ เถียงกันแรงเรื่องไฟล์ดิจิตอลเช่นพวก usb hardisk cd transport ว่าเสียงต่างไม่ต่าง เอาจริงๆที่ทำให้มันต่าง มุมมองผมคนเดียว คือ Jitter ครับ ใครจะว่า cd transport เอย computer เอยเสียงต้องไม่ต่างเมือใช้ dac เดียวกัน ถ้าฟังชุดดีๆแล้วฟังเป็น ยังไงๆก็แยกออกครับ ความต่าง ก็ราวๆ เทียบ bit rate mp3 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ความต่างของเสียง เมื่อมาจากต่าง Player แต่ใช้ DAC ตัวเดียวกัน"