Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำตอบด่วน พรุ่งนี้จะไปสอยแล้ว

เหน่งบา

18/03/2015 19:36:08
1,866
ข้าวแกงกะหรี่หมูทอด ร้านนัท กับร้านแอ๊ว ที่ไหนอร่อยกว่ากันครับ Zขอที่เปิดขายตอนเช้า)

และ มีร้านเด็ดอะไรแนะนำยินดีรับฟังความคิดเห็นก่อนตัดสินใจในเช้าวันพรุ่งนี้ ^ ^

ส่วนมื้อกลางวัน ง้างจะยิงมิ่งหลีไว้แล้วครับ 5555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

18/03/2015 19:38:42
1,866

นี่ของร้านแอ๊ว

รีบไปหน่อย ลืมบอกว่า ร้านเด็ดที่ว่า ขอเป็นโซนท่าพระจันทร์นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

18/03/2015 19:39:17
1,866

ส่วนนี่ ของร้านนัท
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

capocino

18/03/2015 19:59:03
2
แหม่.....ก็นึกว่าลุงเหน่งบาจะไปจัดหูฟังใหม่ซะอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

lteorumr

18/03/2015 20:20:45
0
ร้านแอ๊วให้น้อยครับแต่รสชาติดี ร้านนัทไม่เคยกิน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

yamano

18/03/2015 21:02:31
ผมแน่ใจว่า ช่วงเช้าๆ แถวๆ ท่าพระจัน ธรรมศาสตร์ ท่าเตียน ไม่ค่อยมีของขายนะครับ

จะมีก็แต่ พวกหมูปิ้ง โจ๊กที่ท่าเตียน ขนมปังปิ้ง กาแฟ ประมาณนี้ ที่หน้าธรรมศาสตร์ครับ

ร้านอาหารที่เปิดเร็วที่สุด ประมาณ 10.00น. ผมก็มากินข้าวเที่ยงแถวนี้บ่อยๆ
แต่ก็ไม่เคยจำชื่อร้าน ว่าร้านไหนชื่ออะไร

เดี๋ยวนี้ร้านแถวนี้อาหารไม่ค่อยอร่อยแล้วครับ เพราะเจ้าของทำไม่ไหวแล้วส่วนใหญ่
ก็จะฝึกให้ลูกจ้าง(พม่าบ้างอิสานบ้าง)มาทำแทน เลยเหลือแต่ชื่อแล้ว

แต่ถ้าไปทางพรานนก ก็จะพอมีหลายร้านอยู่ แต่ไม่รู้เปิดกี่โมงครับ

วิ่งตรงเลยศิริราชมาทางกรมทหารเรือ ขวามือจะมีร้านขายข้าวหน้าเป็ดย่าง
บะหมี่เป็ดย่าง หมูแดง หมูกรอบ ร้านนี้พอใช้ได้ครับ ผมมากินบ่อย ตรงข้ามเป็นร้าน
เกี๋ยวต๋วยเรือ เนื้อสด เนื้อเปื่อย ก็พอกินได้ แม่ค้าหน้าตาพอใช้ได้ แต่มีลูกสองแล้ว
คนโต เป็นนักเลงอยู่แถวนี้ (อย่าไปจีบแม่เค้า)ก็น่าจะเปิดร้านสายเหมือนกันครับ

ส่วนใหญ่อาหารอร่อยๆในกรุงเทพ ผมสังเกตุจะขายตอนเย็นจนดึกอะครับ

เหมือนจะช่วยแนะนำแต่ไม่ได้แนะนำ เลย 555 ต้องขอโทษด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

18/03/2015 21:10:54
4,290
http://www.wongnai.com/listings/recommended-curry-japanese

จริงๆ ถ้าพี่เหน่งบาจะกินข้าวแกะกะหรี่ ยังไงต้องเก็บท้องกินร้านนี้ก่อนครับ เอรินโกะ อยู่ตึกธนิยะ เป็นแกงกะหรี่ที่ผมอยากจะบอกว่าอร่อยที่สุดในโลกจริงๆๆ 555

เจ้าของร้านเป็นคนญี่ปุ่นแท้ๆๆ ข้าวแกงกะหรี่อร่อยทุกตัว และตัวที่พลาดไม่ได้คือซุปฟักทอง และซีซาร์สลัดครับ ไปกินซะดีๆๆงานนี้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

yamano

18/03/2015 21:12:42
271
ผมว่าผมเคยกินข้าว แกงกะหรี่ ที่อร่อยๆก็ร้าน S&P ในโรงบาลศิริราช
ก็มีร้าน S&P นะผมว่า ลองดูก็ได้ครับ แต่ว่าแต่ละสาขา พ่อครัวคนละคนกัน
รสชาติจะเหมือนกันหรือเปล่าผมไม่รู้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Tum เรือนเสียง

18/03/2015 21:34:23
7
ไม่น่าเข้ามาอ่านเลย!

3 ทุ่มครึ่งแล้วด้วย...

เอาวะ!...ไม่ไหวแล้ว

ไปหาอะไรกินดีกว่า^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

wish

18/03/2015 21:47:35
12
ดูจากรูป ผมชอบเข้มข้น เลือกร้านนัทครับอิอิ แต่ร้านที่เฮียแนะนำน่าไปลองมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

lifemelody

18/03/2015 22:02:03
1
ผมเป็นขาประจำร้านนัทครับ เผอิญเรียนอยู่ท่าพระจันทร์ โดยส่วนตัวชอบของร้านนัทมากกว่า แต่เสียตรงแกทำช้าไปหน่อยแหละครับ (ร้านแถวนั้นปกติเปิดอย่างเร็วก็ 10 โมงนะครับ) ถ้าจะหาอะไรกินตอนเช้าแนะนำเป็นร้านข้าวหน้าเป็ดตรงหัวมุมท่าพระจันทร์ครับ รสชาติใช้ได้เลยทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Ahura

18/03/2015 22:03:06
1,663
ร้านแอ๊วชาวศิลปากรจะนิยมมากกว่าอ่ะครับ (ผมเคยกินครั้งสองครั้งก็โอเคครับ)
แนะนำมะตะบะท่าพระจันทร์อยู่ใกล้ๆกัน ความอร่อยสูสีกับมะตะบะท่าพระอาทิตย์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เหน่งบา

18/03/2015 22:29:25
1,866
ร้านที่เฮียแนะนำเคยเห็นในเน็ทครับ ทราบอยู่เหมือนกันว่าเป็นยอดข้าวแกงกะหรี่ ไว้จะหาโอกาสไปลองสักทริป แต่พรุ่งนี้กะบุกท่าพระจันทร์ก่อน

ผมเช็คเวลาดู เห็นร้านแอ๊วว่าเปิดตั้งกะแปดโมงนะ คุณยามาโน่ ถ้าไปแล้วไม่เปิดก็คงหาอะไรรองท้องช่วงเช้าไปก่อน แถวท่าพระจันทร์คงไม่ขัดสนขนาดหาไม่ได้(เสียดาย ร้านท่งเฮงหลีไม่ได้ขายแล้ว ไม่งั้นไม่ต้องตั้งกระทู้ถามกันเลย)

ขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่เข้ามาร่วมให้ข้อมูลนะครับ ไว้อย่างไรจะมารายงานผลครับ

ปล. ดูก่อนว่า ถ้าได้กินที่มิ่งหลีแล้ว เดินย่อยอาหารในวังหน้าเสร็จ ผมจะบรรจุอะไรด้อีกหรือเปล่า ถ้าได้ จะลองเปรียบเทียบมะตะบะท่าพระจันทร์ทีอาจารย์Ahuraว่า ว่าเทียบกับที่ท่าพระอาทิตย์แล้วจะเป็นอย่างไร ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Ishimaru-WITTY

18/03/2015 22:35:29
1
แกงกระหรี่ไก่ อาหารโปรดผมเลย หลังหอการค้า มีร้านหนึ่ง ญี่ปุ่นแท้ๆ น้ำซุปญี่ปุ่น แท้ๆเลย เต้าฮู้ญี่ปุ่นด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

หมูหวาน

18/03/2015 22:45:50
573
ผมว่าพี่เจี่ยเปลี่ยนไปกินแกงกระหรี่ กับมะตะบะ ที่ถนนพระอาทิตย์ดีกว่าครับ
เพราะแถวๆท่าพระจันทร์ ผมไม่รู้จักร้านขายแกงกระหรี่หมูทอดเหมือนกันอ่ะ
http://www.paiduaykan.com/travel/roteemataba
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

เหน่งบา

18/03/2015 23:07:15
1,866
แหะแหะ...ร้านโรตีมะตะบะถนนพระอาทิตย์ เคยไปเยือนมาแล้วครับ ท่ามกลางบรรยากาศพลุกพล่านทั้งที่ไม่มีเหตุชุมนุมทางการเมือง และคนเยอะขนาดรอเข้าคิวนอกร้านจะนั่งกิน ผมนั่งอ่านหนังสือไปกินไปโดยเจ้าของร้านไม่บ่นอะไรเลย เพราะผมสั่งอาหารมาลองชิมถึงเจ็ดรายการครับ ^ ^ ถึงได้บอกว่า อยากลองเทียบที่ท่าพระจันทร์กับถนนพระอาทิตย์ไงครับ

แล้วพรุ่งนี้เป็นโซนที่กำหนดไว้แล้วว่าจะเป็นละแวกสนามหลวงครับ ไปเยี่ยมชมวัดราชประดิษฐ์(วัดประจำรัชกาลที่ ๔) วัดราชบพิตร(วัดประจำรัชกาลที่๕) และพิพิธภัณฑ์สภานแห่งชาติ แค่นี้ก็หมดวันแล้วครับ คุณหมูหวาน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

yamano

18/03/2015 23:15:35
แต่ถ้าน้ากลับเย็นประมาณ 5-6 โมง ขอแนะนำ ป.กุ้งเผา ปิ่นเกล้าครับ

วิ่งเลยเซ็นทรัสปิ่นเกล้าขึ้นมา ผมกินร้านนี้มาตั้งแต่สมัย เค้าเปิดร้านเล็กๆ

ร้านแรกอยู่ที่รัชดา กุ้งสดๆอวบๆ ปิ้ง น้ำจิ้มสูตร เฉพาะไม่เหมือนใครของ
เขาเอง อร่อยมาก ปูอบวุ่นเส้น ใส่กระดองพร้อมเครื่องเทศสูตรพิเศษ
ลงไปในหมอเหล็ก เวลามาเสริฟ เปิดฝาขึ้นมา กินหอมจะลอยออกมา
วุ่นเส้นจะเป็นสีน้ำตาล น่ากินมากกก ต้มยำกุ้ง จะมาแบบหมอไฟครับ
กุ้งตัวกำลังดีไม่ใหญ่ไม่เล็ก สีของน้ำต้มยำออกส้มปนขาว มันย่อง
ตักใส่ถ้วยซด ..... รสชาติต้มยำ พริกเผาไทยแท้ๆ เกินจะบรรยาย

พอล่ะ ผมไปหาอะไรกินแป๊บ!!!!!

(ผมก็พึงรู้ว่าเค้าย้ายมาที่ปิ่นเกล้าแล้ว นึกว่ายังอยู่รัชดา)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

เหน่งบา

20/03/2015 12:56:52
1,866
มินิรีวิวครับ ออกตัวก่อนเลยว่า เป็นความเห็น ความชอบส่วนตัวล้วน โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน อาจมาจากรสนิยมส่วนตัวก็ได้ ไม่จำเป็นว่าจะถูกต้องตรงความเป็นจริง และไม่มีเจตนาตำหนิดิสเครดิตใครทั้งนั้น....

สรุปได้อย่างหนึ่ง ไม่ว่าร้านมันจะลงข้อมูลไว้ว่าเปิดเช้ายังไง ส่วนใหญ่เปิดสิบโมงไปแล้วจริงๆด้วยครับ พี่น้องทั้งหลาย

เสียดายว่า ร้านนัท(ที่จริงน้องนัท) ผมสั่งมากินแล้ว ข้าวกะหรี่หมูทอด ผมว่าอร่อยน้อยไปครับ = =" ไม่ค่อยมีรสชาติ และไม่มีกลิ่น..หมายถึง รสก็ไม่ถึง กลิ่นก็ไม่เข้มข้นอย่างที่ข้าวแกงกะหรี่น่าจะเป็น ซึ่งผมผิดหวังพอสมควร เพราะหวังไว้สูงกว่านี่

อย่าโกรธกันนะครับ สำหรับแฟนร้านนี้ ถ้าผมจะบอกว่า เฉพาะกะหรี่ที่ราดมา ข้าวในเซเว่นซึ่งเป็นกะหรี่หมูทอดเช่นกัน อร่อยกว่าอีกครับ ทั้งรสทั้งกลิ่น อาจจะเป็นAccident สำหรับจานนี้ก็ได้ เพราะเฮียแกก็ไม่ใช่คนทำเอง

ที่จริงทางร้านพยายามทำอะไรให้น่าประทับใจหลายอย่าง ไม่ว่า เมนูอาหารหลายหลากให้เลือกสั่งซื่งราคาไม่แพง มีโถน้ำเปล่าให้เติมด้วย ซึ่งเป็นของหายากสำหรับสังคมเมืองปัจจุบันนี้ หวังว่ามันจะไม่อร่อยเฉพาะจานที่ผมสั่งมากินนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

เหน่งบา

20/03/2015 12:58:09
1,866

ต้องตักน้ำปลาพริกมาเติมค่อนข้างเยอะเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Caedus

20/03/2015 13:48:45
7
เพิ่งจะเห้นกระทู้คุณเหน่งบา
เลยตอบไม่ทัน
คหสต. ไม่อร่อยทั้ง 2 ร้านครับ (จากใจเด็กที่เรียนแถวนั้นมาจนจบโท)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

เหน่งบา

20/03/2015 15:16:46
1,866
อ้อ ลืมชมไปว่า ปริมาณอาหาร ให้มาเยอะคุ้มราคานะครับ (55บาท)น้ำของที่นี่ก็ราคาถูก โอวเลี้ยง ชามะนาว แค่แก้วละ12บาท ซึ่งหาที่อื่นไม่ได้แล้ว

ที่เลือกชิมร้านน้องนัท เพราะเกือบสิบเอ็ดโมงแล้วร้านแอ๊วยังไม่มีทีท่าจะเปิดครับ หากมีโอกาส คงได้มาลองชิมเป็นลำดับถัดไป...

อีกร้านที่ได้ไปชิมคือ ร้านมะตะบะท่าพระจันทร์ครับ เจ้านี้ใครๆแถวนี้ก็รู้จัก เฮียแกเปิดขายเร็วกว่าคนอื่น ยังไม่สิบโมงก็เริ่มขายแล้วอย่างขยันขันแข็ง

เรื่องแรกเลยที่อยากบอกคือ ถ้าถามว่าเทียบกับร้านโรตีมะตะบะถนนพระอาทิตย์ แล้วเป็นอย่างไร? บอกได้ว่า คนละทางเลยครับ มันเพียงแต่มีโรตีมะตะบะขายเช่นกัน แค่นั้น แต่องค์ประกอบข้าวของอย่างอื่น ไม่เหมือนกันสักนิดเดียว ร้านโรตีมะตะบะถนนพระอาทิตย์นั่นเป็นอาหารแขกล้วนๆ แขกสายตรง พวกกุรุหม่า มัสมั่น ข้าวหมกแพะ หมกไก่ มะตะบะไก่ ปลา แกงกะหรี่ สรรพอาหารแขกทั้งหลาย กลิ่น รส แบบแขกๆ มีโรตีให้สั่งไว้กินกับแกง เขียวหวานไก่ เขียวหวานปลา....

ในขณะที่ร้าน"มะตะบะท่าพระจันทร์" มาแบบจีนไทยนิยมครับ มีเปาะเปี๋ยะทอด ปอเปี๊ยะ(กุ้ง)ฮ่องเต้ กระเพาะปลา อาหารตามสั่ง มะตะบะเจ้านี้ สำหรับผม อร่อยไม่น้อยกว่าที่ถนนพระอาทิตย์ แต่คนละสไตล์ ทีนี้อาหารอย่างอื่นที่สั่งได้ เชื่อแน่ว่าอร่อยหลายรายการ เพราะอีกสองอย่างที่สั่งมา ล้วนแต่เอร็ดอร่อยไม่่ธรรมดาทั้งสิ้น ดูโหงวเฮ้งแล้ว ร้านนี้เชื่อได้ว่า พาคนมากินเป็นไม่ผิดหวัง ทั้งราคาก็ไม่แพง

อย่างกระเพาะปลา ก็เนื้อกระเพาะปลาดีๆเลย มีไข่ไก่ฟองไม่เล้กฟองนึงแต่ไม่มีเนื้อไก่ ต้องคนกินเป็น เพราะสัมผัสเนื้อกระเพาะกับน้ำซุปที่รสดี แค่ 40
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

เหน่งบา

20/03/2015 15:17:47
1,866
อ้าว ดวงไม่ดี เพิ่งได้ข้อมูลจากคุณ Caedus ไม่งั้นจะได้ลองชิมอย่างอื่น T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

เหน่งบา

20/03/2015 15:20:55
1,866
ส่วนนี่ เป็นปอเปี๋ยะฮ่องเต้ ของร้านมะตะบะครับ อร่อยมาก กรอบ กุ้งสดดี จะว่าไป มันก็เหมือนกุ้งกระเบื้องของที่อื่นแหละครับ ราคา 70 ถือว่าไม่แพง เพราะถ้าไปสั่งกินตามร้านอาหารอื่นๆ มีหวังจานละเป็นร้อย

ยังคิดว่า ถ้าไปท่าพระจันทร์อีก อย่างน้อยต้องมาลองของร้านมะตะบะนี่อีกหลายเมนูทีเดียวครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

เหน่งบา

20/03/2015 15:32:30
1,866

เวร ลืมลงรูป = ="
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำตอบด่วน พรุ่งนี้จะไปสอยแล้ว"