Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

* รบกวนช่วยจับคู่หูฟัง กับ amp / dac ครับ

AK

14/03/2015 10:58:12
สวัสดีครับ

ผมเป็นสมาชิกใหม่ ขอฝากตัวด้วยครับ ตอนนี้กำลังหาชุดที่เหมาะกับการฟังที่ทำงาน จึงอยากรบกวนพี่ๆ เพื่อนๆช่วยแนะนำครับ

Source: Office PC or home laptop
File source: YouTube // ตั้งใจว่าถ้าได้ชุดนี้จะไปฟังพวก FLAC, lossless ครับ พอมีอยู่บ้าง แต่คงยังฟังผ่าน youtube บ้างครับ
Music genre: Classical (guitar, piano, orchestra น้อยกว่าสองอย่างแรก), vocal/pop สไตล์ Josh Groban, นานๆฟังพวก Rock เช่น Hotel California ครับ

คำถาม
- ถ้าใช้หูฟังระบบเปิด เสียงที่ออกมาจะดังพอไปรบกวนคนข้างๆไหมครับ นั่งห่างกันประมาณ 2-3 เมตร ครับ
- กำลังมอง Alpha Dog, Audeze el-8, Audeze LCD-XC (อาจต้องมือสอง), Beyerdynamic T5P ไม่แน่ใจว่าเหมาะกับแนวเพลงที่ฟังหรือไม่ครับ เคยลองฟัง HD600 แล้วชอบ เสียงดูกว่างๆ แต่ว่ามันเป็นแบบเปิด ซึ่งไม่แน่ใจว่าจะเหมาะกับการฟังที่ทำงานหรือไม่ครับ
- หากแบบเปิดไม่น่ามีปัญหา รบกวนแนะนำรุ่นด้วยครับ
- Amp / dac มอง Teac UD-501, Marant HD Dac-1, Burson Conductor SL, Fostex HP A8C สน Oppo HA-1 ด้วยแต่เหมือนจะเกินงบไปครับ หากมีตัวอื่นแนะนำ รบกวนด้วยครับ
- หากซื้อหูฟังมือสอง เพื่อนๆมีประสบการณ์อย่างไรบา้งครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำ และความเห็นครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

14/03/2015 11:42:53
1,057
ถ้าเป็นช่วงนี้ลอง DAC/amp ตัว Maratz DAC 1 ดูครับ ร่นนี้รองรับไฟล์ 24 บิท และ DSD แบบครบๆ ให้เสียงที่สมู้ท เสียงร้องหวาน และแหลมนั้นเนียนมากๆครับ ฟังเเนวที่ชอบใด้สบายๆ
และที่สำคัญเเรงขับดีมากๆครับ ขับหูฟังใด้เกือบทุกตัวเลยครับ

ส่วนหูฟังมีหลายตัวเลือกทีเดียวครับ เเต่ถ้ารอใด้อีกนิดแนะนำให้รอ Audeze EL8 ดูครับ เพราะราคาไม่โหดมาก และฟี้ดเเบ็คใน head fi ค่อนข้างดีเลยครับ ที่สำคัญมีให้เลือกทั้งแบบปิด และ แบบเปิดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

somkiatr

14/03/2015 11:49:02
182
ลองมองพวก audio gd ดูครับ ราคาไม่แรงมากแต่คุณภาพเสียงดีมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tangkoo

14/03/2015 12:09:37
3
ผมเห็นด้วยกับคุณหลุยส์ครับ ผมก็รอ el8 เหมือนกัน ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนกระจายสินค้า มาต่างประเทศ อย่างช้าสุดน่าจะกลาง เม.ย(ผมเดาเอง) แต่ถ้ารอไม่ไหว ไปสาขาเรือธงให้ คุณหลุยส์จัดชุดให้ฟังก็ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

AK

14/03/2015 12:33:41
ขอบคุณครับ คุณ หลุยส์ munkonggadget ถ้าเทียบ Teac UD-501 กับ Marant HD Dac-1 คุณหลุยส์มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ อ่านรีวิวต่างประเทศ บางที่บอกว่า Teac UD-501 แรงขับค่อนข้างน้อยครับ ส่วนหูฟังถ้าเทียบ Alpha Dog กับ el8 เท่าที่คุณหลุยส์ได้ยินมาถือว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ สุดท้ายถ้าผมฟังหูฟังแบบเปิดในที่ทำงาน จะมีเสียงออกมาจากหูฟังมากจนคนข้างๆได้ยินไหมครับ ผมเห็นว่าหูฟังแบบเปิดมีตัวเลือกมากกว่าแบบปิดค่อนข้างมากครับ

ขอบคุณครับ คุณ somkiatr มีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ

ขอบคุณครับ คุณ tangkoo
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

apichetk

15/03/2015 10:10:16
0
ดันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

themiumhhh

15/03/2015 10:36:17
1
แบบเปิด นอกจากเสียงจะลอดออกแล้ว เสียงภายนอกก็ลอดเข้าด้วยนะครับ

ไม่เหมาะกับฟังนอกบ้านมากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

AK

15/03/2015 12:08:18
ขอบคุณครับคุณ themiumhhh

มีใครได้เคยลองเทียบ Alpha Dog กับ Fostex TH-900 บ้างครับ ว่าเหมือน หรือต่างกันอย่างไร ผมไม่ชอบตรงที่ Fostex เปลี่ยนสายสัญญาณไม่ได้ครับ

amp/dac มีใครเคยลอง Hegel HD12 มั้ยครับ ดีกว่า Marantz HD DAC1 มากมั้ยครับ
หยิกหู 0
"* รบกวนช่วยจับคู่หูฟัง กับ amp / dac ครับ"