Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ต่อ player ช่องline out ผ่าน aux ในรถแล้วมีเสียงซ่าแต่ถ้าต่อออกช่องหูฟังเสียงไม่ซ่าเกิดจากอะไรครับ

more

07/03/2015 16:06:35
0
คือผมลองต่อ player จากช่อง line out เข้าช่อง aux ของฟ๊อนรถยนต์แล้วมีเสียงซ่าๆแปลกๆ
เลยลองเปลี่ยนเป็นต่อออกจากช่องหูฟังของ player อันนี้ไม่มีเสียงซ่าเลยครับ เกิดจากอะไรครับ

ผมสงสัยว่าถ้าต่อผ่านช่องหูฟัง มันจะมีการขยายสัญญาณสองรอบคือจาก player และจาก รถยนต์ (ผมลองเพิ่มวอลุ่มที่player แล้วเสียงดังขึ้น) อันนี้จะทำให้ player ผมพังรึเปล่าครับ

ส่วนตัวแล้วต้องการให้ต่อออก line out แล้วเพิ่มวอลุ่มที่ฟ๊อนของรถยนต์อย่างเดียว แต่เสียงมันซ่าแปลกๆ เหมือนมันเอาสัญญานที่ออกจาก player ไปเข้า ฟ๊อนรถยนต์แล้วใช้ภาค DAC ของรถยนต์แทน

คำถามสุดท้าย คือมีวิธีต่อตรงจาก player เข้า aux รถยนต์โดยไม่ผ่านการแปลงสัญญาณ dac ของรถยนต์รึเปล่าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

nopphong

07/03/2015 19:06:24
4
บอกยาก ต้องบอกว่าซ่าแบบไหนครับ เร่งเครื่องยนต์แล้วซ่ามากขึ้นไหม ถ้าใช่ก็จะเป็นสัญญาณรบกวนจากระบบจุดระเบิดรถยนต์

หรืออาจจะเกิดจากอินพุทของฟ๊อนรถยน อิมพีแดนซ์ต่ำไป ไลน์เอ้าท์มันเลยขับไม่ไหวก็เป็นได้

การต่อผ่านช่องหูฟัง ไม่ทำให้อะไรเสียหายครับ ต่อได้ แต่การต่อจาก line out จะให้เสียงที่ดีกว่า แต่ในกรณีคุณ ต่อแล้วมันเสียงผิดปรกตินี่ก็ต่อช่องหูฟังไปก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หมูหวาน

07/03/2015 19:06:48
573
อาจจะเป็นไปได้ที่ช่อง Aux ของ front รถยนต์นั้น มีภาคปรีขยายที่แรงมากครับ
เมื่อรับสัญญาณจาก Line Out ของ Player เข้าไปขยายอีกที ทำให้เกิดเสียงซ่า หรือเสียงแตกได้ครับ
เนื่องจากวัญญาณเสียงเกิดดาร Clipping แต่พอต่อออกจากช่องหูฟังของ Player
แล้วเบาเสียงลง มันจึงไม่เกิดอาการที่ว่าครับ

ส่วนการต่อแบบนี้ มันจะไม่ผ่านภาค DAC ของ Front ครับ เพราะสัญญาณที่เรียก Line Out หรือ
ช่องหูฟัง มันเป็น Analog แล้วครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

RockDragon

07/03/2015 19:40:14
2,893
พลาดไปเสียบที่ช่อง coax out ของเพลเยอร์หรือเปล่าเอ่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

more

09/03/2015 11:36:08
0
การปรับ high gain low gain ของ player เกี่ยวรึเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ต่อ player ช่องline out ผ่าน aux ในรถแล้วมีเสียงซ่าแต่ถ้าต่อออกช่องหูฟังเสียงไม่ซ่าเกิดจากอะไรครับ"