Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

**Review** เปลี่ยนหูฟัง In-Ear ให้เป็น หูฟัง Custom ในราคา 1000 บาท ????

gonpunapy

14/02/2015 01:52:15
0
สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านครับบบ วันนี้ขออนุญาตเฮียรีวิวอะไรนิดนึง
ชื่อป๊อบนะครับ อาจไม่เห็นผมบ่อยนักในบอร์ด แต่จริงๆเล่นหูฟังมาจะ 5 ปี ละครับ ส่องบอร์ดอยู่เป็นครั้งคราว
แต่ช่วงนี้ยังเรียนหนังสืออยู่ เลยได้แต่ศึกษาข้อมูล หูฟังแต่ละตัวนี่ใช้จนกว่าจะพังกันไปข้างเลยทีเดียว

OK มาเข้าเรื่อง review ของเราดีกว่าครับ
ที่มาของเรื่องนี้ก็คือ ผมไปได้เจ้า Phonak Audeo PFE232 มาครับ ทีนี้ก็เห่อของใหม่ อยากทำนู่น ทำนี่
ให้เสียงมันดีขึ้นจากของเดิมๆ ทั้งโมสาย เปลี่ยน player เพิ่มแอมป์ (เห็นเป็น in-ear แต่ 47 Ω นะครับ)
ลองผิดลองถูกเรื่องจุกหูฟังดู ทั้งจุกยี่ห้ออื่น จุกโฟม ฯลฯ ทีนี้ก็มาคิดว่าอยากลองเปลี่ยนมันเป็น Custom ดูครับ
แต่ครั้นจะ DIY จุกมาเองก็ไม่กล้าทำกลัวเจ๊ง หรือจะไป remold ราคาก็แพงจะเท่าหูฟังอยู่ละ
ผมหาวิธีอยู่นานครับ สุดท้ายไปเจอกระทู้ๆนึงเกี่ยวกับ จุก Custom เข้าให้ครับ
โดย จขกท บอกว่าได้ไปทำกับ ศูนย์ช่วยฟัง Intimex ผมไม่รอช้าเลยครับ รีบหาวิธีติดต่อ สุดท้ายก็ถามในแฟนเพจเฟสบุ๊ค ได้ผลตามนี้ครับ

หลังจากโทรติดต่อนัดหมายไปเรียบร้อย ผมกับเพื่อน (มันอยากทำด้วย) ก็นั่งรถ mrt ไปลงที่สถานีลุมพินีครับ
หาตึก Q House อยู่นาน (แถวนี้มี Q House สองตึกนะครับ ระวังกันด้วยให้เข้าตึกสูงๆสีน้ำเงินนะครับ)
สุดท้ายก็เจอ กับร้าน Hearing Focus พี่ๆเจ้าหน้าที่บริการดีมากเลยครับ พูดคุยดีมากๆ

มาถึงขั้นตอนของการทำ ก็เหมือนที่ทุกคนพิมพ์หูทั่วไปแหละครับ
แต่ขอเตือนเพื่อนๆพี่ๆหน่อยเรื่อง "ขี้หู" ครับ อย่าลืมแคะหรือไปให้หมอเอาออกให้ก่อนทำนะครับ
(เพราะเพื่อนที่มาด้วยมันขี้หูเยอะมาก ให้พี่เค้าช่วยเอาออก สุดท้ายก็ไม่ได้ทำครับ เยอะเกินไป 555)
พอได้พิมพ์หู เค้าก็ขอหูฟังเราไปด้วย เพื่อจะได้ไปดูรูปร่างของหูฟัง กับขนาดแกนหูฟัง

ผมรอได้ไม่ถึงอาทิตย์เค้าก็มาโทรแจ้งให้ไปรับของ หลังเลิกเรียนผมก็ไม่รอช้า
รีบกลับไปรับหูฟังสุดที่รักของผมคืนทันทีเลยครับ (ไม่ได้ฟังหลายวัน ลงแดงมากๆ เข้าใจหัวอกคนเอาไป remold เลยครับ 55555)
เนื้องานของจุกก็ตามนี้เลยครับ ซิลิโคนนุ่มนิ่มสวยงาม มีจุดสีแดง สีน้ำเงินบอกข้างที่ใส่ด้วยครับ
ภาพนี้ จุกอาจดูเก่านิดนึงนะครับ ทำไว้ตั้งนานแล้ว แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ เพิ่งมาได้รีวิว T^T

หลังจากใส่กับหูฟังแล้วก็ดูเท่ไม่หยอกเลยทีเดียวครับ หุหุ

พอรับหูฟังคืน เค้าก็ให้ลองก่อนครับ ถ้าไม่พอดีจะได้เอาไป refit ให้
ผมลองแล้วก็รู้สึกแน่นดี ไม่คับไม่หลวม แนบใบหูสุดๆ
ค่าเสียหาย ข้างละ 500 สองข้างก็ 1000 บาทถ้วนครับ
หลังจากจัดการจ่ายตังเรียบร้อย ระหว่างเดินออกจากร้าน ก็รีบคว้าหูฟังมาเสียบ player อย่างรวดเร็ว
เปิดเพลงฟังทันที (จริงๆใส่ยากหน่อยครับ ไม่เหมือน in ear ทั่วไป ต้องค่อยๆงัด)

ทีนี้ก็มาถึงเรื่องที่สำคัญที่สุดละครับ ก็คือเรื่องเสียง !!
บอกก่อนว่าตอนแรกที่ผมตั้งความหวังไว้กับมัน คือจุก Custom จะช่วยเรื่องกันเสียงภายนอก การสวมใส่แน่นหนาขึ้น
แล้วก็ทำให้เสียงดีขึ้นทุกย่านโดยไม่ทิ้ง Character เดิมๆ Background สงัด
แหลมไปไกลถึงเชียงใหม่ เสียงร้องเหมือนนักร้องมาเลียหู เบสลงลึกถึงสุไหงโกลก อะไรก็ว่ากันไป

พอเปิด player มันเปิดก็เพลงแรกที่เล่นค้างไว้เลยครับ เป็นเพลงของ Depapepe ผมนี่ ลุกขึ้นกลาง MRT เลยครับ เพราะเสียงมันเหมือน upgrade สุดๆ แต่ไม่ทิ้ง character เดิมๆเลย ที่เด่นขึ้นน่าจะเป็นเรื่องมิติ กับ soundstage นี่แหละครับที่ดูดีขึ้นมากๆ
แต่ก็นะเพลงมีแต่กีต้าร์โปร่ง ว่าแล้วก็ลองเปลี่ยนเป็นเพลงโปรดของ Dream Theater.........

"ความหวังที่ตั้งไว้ พังทลายย่อยยับลงไม่มีชิ้นดี" เลยครับ 55555555555

คือมันไม่ได้แย่นะครับ แต่ใครที่คิดจะไปทำจุก custom เพราะคิดเหมือนผมก่อนหน้านี้
ผมบอกเลยว่า คุณจะผิดหวังแน่นอนครับ
ถึงเสียงมันจะไม่ได้ถึงกับเปลี่ยนไปเป็นหูฟังคนละตัว แต่ผมว่ามันก็เปลี่ยนไปเยอะอยู่ครับ
โดยเฉพาะเสียงสูงและเบสที่รู้สึกได้เลยว่ามันเด่นนำหน้ามามากกว่าเก่า
และย่านความถี่ต่ำที่เพิ่มขึ้นมาทำให้รู้สึกเสียง "ขุ่น" ขึ้นครับเหมือนฟัง UE อยู่แล้ว
เปลี่ยนไปฟัง westone ยังไงยังงั้นเลยทีเดียว ส่วน soundstage กว้างขึ้น รายละเอียดยิบย่อยก็ได้ยินมากขึ้น
แต่มิติมันจะไม่เหมือนของเดิมเลยล่ะครับ เพราะงั้นถ้าเวลาเลือกซื้อหูฟังแล้วเราชอบเสียงทุกอย่างของมันอยู่แล้ว
การเปลี่ยนเป็นจุก custom มันก็เหมือนต้องเสี่ยงดวงเล็กน้อยครับ
ไม่รู้ว่าเสียงมันจะดีขึ้นหรือแย่ลง (สำหรับผมที่ชอบเสียงใสกิ๊งๆ แถมใช้ Pfe 232 ที่เด่นแหลมกับเบสแล้ว บอกเลยว่า "เจ๊ง" ครับ 5555)
แต่ก็ไม่เจ๊งซะทีเดียว เพราะผมยังใช้ จุก custom ฟังพวก เพลงร้องหรือ เพลงที่มีย่านความถี่ไม่กว้างมาก
หรืออาจจะฟังเพลงทั่วไป ก็ใช้จุกนี้เปลี่ยนอารมณ์ได้เหมือนกันครับ (มันไม่ได้แย่นะ สาบานต่อหน้าไฟเลยเอ่า 5555)

สุดท้าย ที่มารีวิวนี่ ก็เหมือนมาบอกเล่าประสบการณ์ เผื่อเพื่อนๆจะอยากลองไปทำนะครับ
ราคาก็ไม่เจ็บตัวมากด้วย เป็นตัวเลือกๆนึงที่น่าลอง อิอิอิ
อาจรีวิวมั่วถั่วผิดๆถูกๆไปบ้าง แถมโม้ซะยาวเหยียด ก็ขอโทษด้วยนะครับหากผิดพลาดอะไรไป
วันนี้ก็ขอขอบคุณมากๆ ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงนะครับ :D

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

joe_np1920

14/02/2015 02:51:40
3
ขอบคุณครับ สำหรับประสบการณ์ที่นำมาแบ่งปันให้เป็นความรู้แด่เหล่าอนุชนรุ่นหลัง..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

YIMtoYIM

14/02/2015 04:58:14
1
สุดยอดเลยครับ
แล้วมันจะสามารถเปลี่ยนไปใช้กับหูฟังรุ่นอื่น
ที่แกนขนาดเท่ากันได้รึเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

BoyBrinks

14/02/2015 06:15:23
8
น่าลองๆ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Doglover

14/02/2015 10:18:21
5
เหมือน ใช้หูฟังเดิมแล้วเปลียนจุก งบน่าสนใจมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เหน่งบา

14/02/2015 12:04:38
1,866
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล น่าสนใจไม่น้อยเลยครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

turkey555

14/02/2015 12:08:24
0
มันน่าจะเป็นคัสต้อมสลีฟ ที่แบรน ciem เกือบทุกแบรนรับทำนะฮะ

แต่ราคาน่าคบหาดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ArkTicSS

14/02/2015 12:17:09
1
ผมเห็นร้านเจ็ตมีรับทำเหมือนกันนะครับ ส่ง westone โดยตรง

แต่รู้สึกว่าจะ 6000-7000 เนี่ยแหละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ohwownoone

14/02/2015 16:33:40
370
น่าสนใจมาก ราคาก็ไม่แพงมาก ทำมาไม่ชอบใจก็ยังไม่เจ็บตัวมาก ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

JuneyJa

14/02/2015 17:50:34
733
ตัวนี้มีคนทำมาหลายปีแล้ว
ผมเห็นตั้งแต่ใน taf ส่งทำ ciem กับทาง um ที่จีนเอง
ต้องไปพิมหูกับทาง intemax
ผมก็ยังแปลกใจว่ามันไม่ดีรึยังไง ถึงไม่ค่อยมีคนทำกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

gonpunapy

14/02/2015 19:28:31
0
@YimtoYim
เปลี่ยนได้เลยครับ แกนใหญ่กว่าหรือเล็กกว่านิดหน่อยยังได้เลยครับ
เพราะมันเป็นซิลิโคนนุ่มนิ่ม ยืดหยุ่นดีทีเดียวครับ
แต่อาจมีปัญหาถ้ารูปร่างของหูฟังแตกต่างกันเพราะ
ตัวจุกมันทำมาโค้งเว้ารองรับกับเบ้าหูฟังรุ่นนั้นรุ่นเดียวครับ
เพราะงั้นถ้ารุ่นที่รูปร่างคล้ายๆกันก็จะพอใช้แทนกันได้ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

lauoou

15/02/2015 06:30:55
0
เคยทำมาคู่นึงเหมือนกันฮะ นานแล้ว ใช้กับum1 จำได้ว่าช็อกมาก เพราะเอามาฟังเพลงร็อก เสียงเปลี่ยนเยอะมากแหลมนำมาเลย เสียดหูสุดๆ ตอนนี้ทำหายไปแล้วเลยไม่มีโอกาสได้ลองกับตัวอื่น ทำอยู่ร้านเอียร์ทิปเชียงใหม่คู่หรือข้างละ800เนี่ยแหละ จำไม่ได้55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

longhorn

15/02/2015 11:25:29
47
สรุปคือมันก็ดีขึ้นมาก ? หรือเปลี่ยนลักษณะเสียงหูฟัวเดิมไปเลยอ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Nickky18

15/02/2015 12:12:32
9
อยู่ที่วัสดุด้วยนะผมว่า ในที่นี้เป็นซิลิโคน เสียงจะออกแนวใส เด่นแหลม เบสกระชับเสียมากกว่า....
ปล.ไม่เสมอไปนะครับ อย่าเชื่อผมมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

gonpunapy

15/02/2015 14:46:47
0
@longhorn ผมว่าเป็นอย่างหลังนะครับ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

ASIAM

15/02/2015 15:19:41
0
ถ้าสังเกตุดีๆที่ทำให้ไม่ดีเท่าที่ควร เป็นเพราะ ท่อนำเสียง โดยทั่วไปจะเป็นวัสดุที่แข็ง
ยกตัวอย่าง จุกโฟมหรือจุกซิลิโคน ด้านในจะเป็นวัสดุที่แข็งนะ

วิธีแก้ ควรจะเฉือนซิลิโคนออก ให้อยู่ระดับเดียวกันกับท่อนำเสียงของตัวหูฟ้ง รับรองเสียงดีขึ้นเยอะเลย ,,,,,,,,,, ถ้าไม่เป็นเช่นนั้น.....ตัวใครตัวมัน 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

chene

17/02/2015 00:31:49
353
น่าลองทำบ้างจัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"**Review** เปลี่ยนหูฟัง In-Ear ให้เป็น หูฟัง Custom ในราคา 1000 บาท ????"