Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

(เล่าให้อ่าน) ซีดีเพลงวง Pru อัลบั้ม ultimate collection ครับ

สันติ

14/02/2015 23:22:51
50
สวัสดีครับ วันนี้ผมไปซื้อ CD เพลงมา
ก็เลยอยากมาเล่าให้อ่านกันนะครับ
ขอให้อ่านแบบเพลิน ๆ นะครับ
----------------------------------------

เกริ่นนำนิด ๆ :
พรู คือ วงดนตรี แนว Pop Rock Alternative จากค่าย Bekery
ซึ่งเกิดจากการรวมตัวกันของ คุณน้อย คุณสุกี้ และคุณคณิน ในปี 2544
ซึ่งผมเองก็อยู่ในช่วงวัยกำลังหล่อเลย (แนะ มีงี้ด้วย)

สมัยนั้น ถ้าใครได้มีโอกาสดูคอนเสริต์ของวงพรู ก็จะรู้เลยว่ามันส์มาก ๆ
ทั้งลีลาของคุณน้อย ที่ชอบออกสเต็ป บัลเลย์ บนเวที
และที่เป็นเอกลักษณ์อีกอย่างนึงก็คือ เสียงร้องของน้อย ที่พอใครได้ฟัง
ก็จะรู้ทันทีว่า นี่เพลงของ พรู นี่นา

จะออกมากี่อัลบั้ม ผมไม่พูดถึง
แต่ผมพูดถึงแผ่นที่ผมซื้อมาดีกว่า (เพราะรู้แค่นี้อ่ะละ)

เริ่มเลยนะครับ (วันนี้พา น้าม่อน มาด้วย)

นี่เลยครับ ซีดีเพลงวง Pru อัลบั้ม ultimate collection
เอาออกมาจากกระเป๋าวิเศษเลย (คนบ้าโดราเอม่อน)

อ่ะ ดูหน้าปกชัด ๆ อีกที
Pru อัลบั้ม ultimate collection (กรุณาทำเสียงพูดแบบโดราเอม่อน)

ตัวแพ็คเกจเป็นกระดาษครับ (ก็ดีนะ ไม่แตก)
ส่วนเลเยอร์ปกในก็แม็กติดกับตัวเคสกระดาษเลย เปิดดูได้เลย
มีภาพ พี่น้อย เท่ห์ ๆ อ้อ ไม่มีเนื้อเพลงน่ะครับ
อัลบั้มนี้เหมือน ๆ รวม ๆ เอาทั้ง EP SINGLE และ เพลงในอัลบั้มเต็มมาไว้ด้วยกัน

สำหรับรายชื่อเพลงก็บอกไว้ที่ปกด้านหลัง

รายชื่อเพลงตามนี้ครับ
1. ROMEO & JULIET
2. โปรด FEAT. อรอรีย์ (ผมชอบเพลงนี้มาก ๆ เลย)
3. ทุกสิ่ง
4. เพื่อนเอ๋ย
5. ยังรอคอยเธอเสมอ
6. รักเธอจนจบชีวิต
7. ขอสักวัน
8. ตอบ
9. นางฟ้า
10. แค่
11. ...รักคุณ
12. บิน
13. เลือกแบบไหน
14. คนเผือก
15. พรู

สิบห้าเพลงที่ฟังได้ต่อเนื่อง ไพเราะทุกเพลงครับ
คิดถึงนะครับ ผมคิดถึงเพลงในยุค สมัย 15-20 ปีก่อน (นานจังเน้อ)
สมัยนั้น เพลงไทย ดี ๆ เยอะมาก ๆ สมัยเทปคาสเซ็ท น่ะครับ
เฝ้ารอซื้อกันเลย T_T

การบันทึกเสียงของแผ่นนี้ ผมว่า ดีสมกับมาตรฐานค่าย เบเกอรี่ ครับ
ไม่ผิดหวังกับรายละเอียดของเสียงที่ได้ครับ หวังอะไรได้แบบนั้นครับ
อ้อ เกือบลืม อัลบั้มนี้ ทำออกมาขายปี 2557 ครับ โดย โซนี่ มิวสิค
และจัดจำหน่ายโดย บีอีซี เทโร

พูดถึงเพลงในอัลบั้มกันบ้างเนอะ (เอาเพลงที่ผมชอบละกัน)
Romeo & Juliet เพลงนี้ ครั้งแรกที่ได้ฟังในสมัยนู้น นี่ผมโดนเลย
มันลื่นไหล สวยงาม คิดตาม เมโลดี้ก็ดี เสียงร้องพี่น้อยก็พาเราเคลิ้มไปเลย

โปรด เพลงนี้ ฟีเจอริ่ง กับ คุณ อรอรีย์ (คนนี้ก็เจ๋งมาก ๆ)
ร้องประสานที่ อรอรีย์ ร้องในเพลงนี้ มันถูกจังหวะเวลา ได้อารมณ์ร่วมมาก ๆ ครับ
ฟังซักแป้บ จะต้องร้องตาม เจ้ อรอรีย์ เลยครับ เท่ห์จริง ๆ ผู้หญิงอะไร

ทุกสิ่ง เพลงนี้ หลาย ๆ คนชอบกัน เป็นเพลงโปรดอีกเพลงเลย
ดูคอนเสริต์ทีไร จะบัลเลย์ตามพี่เขาเลย จังหวะมันได้เนอะ

ยังรอคอยเธอเสมอ เพลงนี้ เสียงร้องหวาน ๆ ของคุณพี่น้อย กับ เสียงกีตาร์อะคูสติก
เนื้อหาของเพลงและอารมณ์กีตาร์ มันช่างสุดยอดจริง ๆ ครับ

รักเธอจนจบชีวิต เพลงนี้ เป็นเพลงช้าๆ เศร้า ๆ อีกเพลง
กับบรรยากาศดนตรี กีตาร์ช้า ๆ เนื้อหาเศร้า ๆ แต่จริงใจ น้ำตาจะเล็ดอ่ะ

ขอสักวัน เพลงนี้ ขึ้นต้นมากับจังหวะกลองที่ฟังแล้วรู้สึกกระชุ่มกระชวย
ดึงจังหวะให้เราโยกหัวช้า ๆ เป็นเพลงจังหวะกลาง ๆ เนื้อหาดี ๆ
ให้กำลังใจกับตัวเอง

นางฟ้า เพลงนี้ เป็นเพลงที่มีอินโทรเมโลดี้กีตาร์ที่ไพเราะครับ
พอเพลงเข้าช่วงฮุก อยากร้องตามทุกที "นางฟ้า เธอมีค่า"

เอาเป็นว่า 15 เพลงนี่สุดคุ้มครับ เพราะทุกเพลง (เอ้า หมดมุขซะงั้น)

ซื้อ CD มาทีไร ต้องเอาไปแปลงเป็น .aif ด้วย itune ทุกทีเชียวผม

ตัวแผ่นสกรีนธรรมดาครับ สี Navy blue

แน่นอน เอาไปฟังบน AK100II แน่นอน

จัดเป็น .aif เพราะจะได้ใส่ปกได้ครับ
.aif ของ apple ก็เทียบเท่ากับ .wav ครับ
นั่นคือ เทียบเท่ากับเสียงจากต้นฉบับ CD Audio 16bit ปกติครับ

มาถึงสุดท้ายแล้ว
มีความสุขนะครับ ที่ได้ฟังเพลงจากศิลปินที่เราชอบ
ผมอุดหนุนแผ่น CD แท้ลิขสิทธิ์ตลอด เท่าที่จะหาซื้อได้ทั้งไทยและเทศ
เพื่อเป็นกำลังใจให้ศิลปิน ว่ามีคนชอบในผลงานเขาจริง ๆ
และดนตรีดี ๆ ในยุคสมัยนี้ มันก็หาฟังยากเหลือเกินครับ
บางครั้งได้กลับไปย้อนฟังเพลงวันวานสมัยเรารุ่น ๆ ก็ทำให้มีความสุขกับเพลง
และนึกถึงช่วงเวลา ณ ตอนนั้นของเรา ภาพมันมาเป็นฉาก ๆ เลย T_T

ก็ขอขอบคุณที่อ่านกันมาจนจบครับ

ไว้จะมีมารีวิวอีกครับ

by auns555 (สันติ)
ไลน์ไอดี : auns555
Tel. 089-078-5670
[email protected]

เอาปกมาฝากด้วยเน้อ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

SubjectDelta

14/02/2015 23:59:28
0
ขอบคุณสำหรับบทความครับน้าสันติ อ่านเพลินเลย ว่าแต่ผมขอคิว 0 โดราเอม่อนนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

YIMtoYIM

15/02/2015 00:13:48
1
เคยดูการแสดงสดของวงนี้
สุดยอดมากครับ

^___^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Hsung

15/02/2015 08:12:22
346
สมัยนั้นชอบ moderndog มาก ชอบตั้งแต่สมัยเรียน พอทำงานมีตังค์เลยขอดู concert เค้าซักครั้ง

concert นั้นมีวงที่เล่นด้วยวงหนึ่งที่ผมไม่รู้จัก วันงานจำได้ว่าเล่นก่อน เห็นนักร้องนำ หน้าตาฝรั่ง แต่ร้องเพลงไทย

ออกมาเต้นๆ กระโดด งงๆ ไม่รู้ ทำอะไร (รู้ทีหลังว่าเพิ่งถอดเฝือกขา) performance ดีมาก รู้สึกได้ว่าเค้าเล่นด้วยใจ เต็มที่กับ concert จริงๆ

ฟังตอนนั้นรู้สึกชอบมากๆ เพลงทั้งเพราะ สนุก และก็มัน ครบทุกรส จริงๆ

ตอนนี้ยังเสียดายเลยว่า มีอัลบั้มน้อยไปหน่อย อย่างว่าคนมีตังค์ ดนตรีเป็นเพียงงานอดิเรก ไม่ใช้งานประจำ ไม่มีเวลาก็ต้องเลิกไป......
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

บ่ามบ๊าม

15/02/2015 11:56:54
ชอบมากวงนี้..มีเพลงติดไว้ในเครื่องตลอด..ซาวน์ดนตรีพาผมลอยได้ทุกเพลง ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

taechanyz

16/02/2015 00:00:08
48
พรู.. ผมมีทุกอัลบั้ม
อยู่ต่างจังหวัด เอามาเปิดฟังโดนเพื่อด่า...ว่าเพลงห่าอะไร
เพลงของพรู สดและใหม่มากในช่วงเวลานั้น เอามาฟังตอนนี้ก้อไม่เก่า

เพลงไม่ได้กล่าวแค่ความรัก... เพลง"เลือกแบบไหน"มันเป็นมุมมองที่สุดยอด
จิงๆแล้วทุกเพลงแหละ..

เมื่อปีสองปีที่แล้ว ไปดูคอนเสิร์ตPOPมีน้อยมาเป็นแขกรับเชิญ..
วินาทีที่น้อย..กระโดด ... น้ำตาผมไหลกลางคอนเสิร์ต ความรู้สึกในวัยเด็กมันกลับมา

ผมไม่ได้เวอร์ ผมแค่อาจเพ้อเจ้อ... หลายคนคงไม่ได้อยากรู้เรื่องที่ผมเล่า..
ผมแค่อยากบอกว่า.. ผมรักPRU.. ผมรักBakery Music(ยุคออริจินอล)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"(เล่าให้อ่าน) ซีดีเพลงวง Pru อัลบั้ม ultimate collection ครับ"