Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามชาว EDM หน่อย ทำไมดีเจ Avicii ไม่บอกว่าใครร้องเพลงของเขา?

drHuahed

15/02/2015 14:01:54
0
ขอถามถามชาว EDM หน่อยครับ
คือในแนว EDM นี่ผมชอบฟัง Avicii มาก
แต่ทำไมเพลงของ Avicii ไม่บอกว่าใครร้องเพลงนั้น หลายเพลงเสียงนักร้องนี่ดีมากเลยนะครับ ผมว่านักร้องที่ได้เครดิตอาจจะดังระเบิดไปเลยก็ได้
เห็นคนอื่นเค้าก็บอกกัน ยกตัวอย่างเช่น David Guetta เพลง Titanium feat. Sia เพลงนั้นทำให้ผมรู้จักพลังเสียงของ Sia และนางก็ดังไปเลย
คนอื่นๆก็มีเช่น Calvin Harris เพลง I Need Your Love feat. Ellie Grounding ผมก็รู้จักนางจากเพลงนี้,
แค่สงสัยเฉยๆว่า เป็นทีค่าย? เป็นที่ดีเจเอง? หรือคนร้องทุกคนไม่ประสงค์ออกนาม?
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ANuBiS GaTE

15/02/2015 14:54:10
149
ผมไม่มั่นใจในกรณีของ Avicii แต่ว่าขอตอบแบบภาพรวมแล้วกันนะครับ

บางทีศิลปินคนนึงไม่ได้แต่งเพลงเอง แต่ก็ไม่มีเครดิตชื่อคนแต่งเพลงเหมือนกัน

แน่นอนว่า นักร้องคอรัส หรือแบคอัพก็เช่นกัน คือถูกจ้างมาให้เติมแต่งสีสันในเพลงเฉยๆ แต่ไม่ได้ให้ออกหน้า ซึ่งก็คงเป็นข้อตกลงของสัญญาแหละครับ

ถ้าให้เดาคือ Avicii อาจจะอยากให้คนฟังโฟกัสที่ดนตรีของเขามากกว่าเสียงร้องครับ เสียงร้องอาจจะเปรียบเสมือนเครื่องดนตรีชิ้นหนึง (เหมือนๆหลายวงที่ใช้นักดนตรีไม่มีเครดิต) แต่พระเอกคือซาวน์ดสังเคราะห์

คิดว่าราวๆนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

turkey555

15/02/2015 18:29:31
0
Ellie goulding ดังมาก่อนจะฟีดเจอริ่งกะพี่เควินอีกนะฮะ

แกดังตั้งแต่ยังคับกะเล็ก skillex แล้ว

กรรม ผมมาพิมอะไร

คือจะสื่อว่า ทั้ง sia และ ellie มีชื่อเสียงพอตัวอยู่แล้วครับ แต่ในตลาดบ้านเราซึ่งไม่กว้างขวาง มันเลยรู้สึกว่าพวกนี้ดังได้เพราะ feat dj ดังๆ มันไม่ใช่เลยฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามชาว EDM หน่อย ทำไมดีเจ Avicii ไม่บอกว่าใครร้องเพลงของเขา?"