Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทำไม westone กับ shure ต้องทำท่อนำเสียงให้เล็ก

เอก

13/02/2015 23:33:30
อยากทราบครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สามารถ

13/02/2015 23:43:47
เพราะรูหูคนเรามันมีขนาดเล็ก จุดประสงค์ของพวก In ear ก็อย่างที่ทราบ คือการสอดท่อนำเสียงเข้าไปภายในหู ทำให้ In ear เวลาฟังเพลงจะได้ยินเสียงที่ชัดเจนกว่าแบบ Earbud และ Fullsize แนวเสียงก็อยู่ที่การออกแบบวงจรของแต่ละค่าย

มันไม่ได้มีความหมายอะไรเป็นพิเศษ ว่าทำไมท่อมันต้องเล็ก คิดเอาง่าย ๆ ก็ทำแค่ให้มันสอดเข้าไปในหูได้สะดวกเท่านั้นแหละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

madnesskitten

14/02/2015 00:00:33
0
เอิ่ม... คุณ "สามารถ" เข้าใจผิดแล้วหละครับ จขกท. เขาหมายถึงทำไมยี่ห้อ 2 ยี่ห้อ นี้ "ท่อนำเสียงถึงเล็กเรียวกว่ายี่ห้ออื่น" ซะมากกว่าครับ ไม่ใช่ยัดหูได้หรือไม่ได้ "ขึ้นชื่อว่า In Ears ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ มันก็ใส่รูหูเราได้หมดหละครับ" (ไม่รวม Custom นะ) // ด้วยความเคารพครับ :)

ขอตอบ จขกท. ผมว่าเป็นเทคนิคที่ทางผู้ผลิตออกแบบมาครับ มีผลต่อเสียงที่จะออกมา ท่อนำเสียงกว้าง ๆ อาจจะให้เสียงที่โปร่งสบาย ท่อนำเสียงเรียว ๆ อาจจะให้รายละเอียดที่สูงกว่า มั้งนะครับ รวมถึงจุกแบบต่าง ๆ ก็ให้เสียงที่แตกต่างกันด้วย ส่วนเชิงลึก รอท่านอื่นมาแนะนำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ArkTicSS

14/02/2015 11:32:09
1
ถูกทั้งคู่ครับ

เขาดีไซน์มาเพราะเรื่องของเสียงครับ

แต่ผลพลอยได้คือมันยัดหูง่ายขึ้นมากๆครับสำหรับคนรูหูเล็ก

เพราะตัวจุกยางมันจะมีโคนแข็งอยู่ตรงกลางที่จะยิ่งใหญ่ขึ้นๆเมื่อท่อนำเสียงใหญ่ขึ้นครับ

และเพราะไอ้ตัวนี้แหละครับที่มันไปกินที่เยอะมากเวลายัดหูทำให้มีพื้นที่ให้ซิลิโคนนิ่มๆน้อยลง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ทำไม westone กับ shure ต้องทำท่อนำเสียงให้เล็ก"