Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิวโมเดล Action Figure จากการ์ตูนเรื่อง โดราเอม่อน ของ Bandai ครับ

สันติ

07/02/2015 22:58:53
50
สวัสดีครับ พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ชาวเว็บมั่นคง Gadget
วันนี้ผมเอา โมเดล (Action Figure) หยิบโมเดลมารีวิวอีกแล้ว
(7 ก.พ.2558)

เกริ่นนำ
เมื่อปลายปี 2557 ที่ผ่านมานี้ มีภาพยนตร์อนิเมชั่น ของ โดราเอม่อน STAND BY ME เข้าฉายในประเทศเรา ซึ่งผมก็ไม่มีโอกาสได้ไปดู ได้ดูแต่ภาพหนังตัวอย่าง ก็เลยคิดถึงโดราเอม่อน เนื่องจากว่าผมก็โตมาพร้อม ๆ กับโดราเอม่อน นี่ละครับตั้งแต่เด็กทั้งดูการ์ตูน ทั้งอ่านหนังสือการ์ตูน จินตนาการตามอาจารย์ฟูจิโกะ ฟูจิโอะ และคิดว่าหลาย ๆ ท่านก็น่าจะอินไปกับของวิเศษในโลกอนาคตที่เอามาให้โนบิตะเล่น จนเรา ๆ นั้นรู้สึกว่า อยากให้มีของวิเศษแบบนั้นบ้าง เป็นความรู้สึกในวัยเด็กของผมเลยทีเดียว (ไม่รู้ท่าน ๆ จะเป็นกันไหมนะ)

ก่อนที่จะไปถึงตัวโมเดล
มารู้จัก โดราเอม่อน กันซักนิดก่อนครับ (สาระมีแค่ตรงนี้ละ)
โดราเอมอน หรือ โดเรมอน เป็น การ์ตูนญี่ปุ่น แต่งโดย ฟุจิโกะ ฟุจิโอะ เรื่องราวของหุ่นยนต์แมวหูด้วน ชื่อ โดราเอมอน โดยฟุจิโกะ ฟุจิโอะ ได้กล่าวว่าโดราเอมอนเกิดวันที่ 3 กันยายน ค.ศ. 2112 (พ.ศ. 2655) มาจากอนาคตเพื่อกลับมาช่วยเหลือโนบิตะ เด็กประถมจอมขี้เกียจด้วยของวิเศษจากอนาคต

ประวัติและที่มาของโดราเอมอน
การ์ตูนโดราเอมอน ได้รับแรงบันดาลใจเมื่อเดือนพฤศจิกายน พ.ศ. 2512 (ค.ศ. 1969) เนื่องจากนักวาดการ์ตูนทั้ง 2 ฟุจิโกะ ฟุจิโอะ ได้ลงโฆษณาการ์ตูนเรื่องใหม่ของเขาทั้งสองไว้ว่าจะมีตัวเอกที่ออกมาจากลิ้นชัก ในนิตยสารการ์ตูนฉบับต้อนรับปีใหม่ ที่จะมาแทนการ์ตูน เจ้าชายจอมเปิ่นแต่ในความจริงแล้วทั้งสองยังไม่มีไอเดียเกี่ยวกับการ์ตูนเรื่องนี้แม้แต่น้อยเลย เมื่อใกล้ถึงเวลาส่งต้นฉบับก็ยิ่งเพิ่มแรงกดดันให้กับทั้งสองเป็นอย่างมาก

ฮิโรชิ ฟุจิโมโตะ หนึ่งในนักวาดการ์ตูน ได้เผอิญเห็นแมวจรจัดที่มักแอบเข้ามาเล่นที่บ้านของตนเองเป็นประจำ เขามักจะชอบจับแมวตัวนี้มาหาหมัด จนเวลาล่วงเลยมาถึง 4.00 น. ก็ยังไม่มีไอเดียเกี่ยวกับการ์ตูนเรื่องใหม่ ทำให้ฮิโรชิโมโหตัวเองเป็นอย่างมาก และคิดเลยเถิดไปว่าโลกนี้น่าจะมีไทม์แมชชีน เพื่อย้อนเวลากลับไปแก้ไขอดีต หลังจากนั้นฮิโรชิได้เผลอหลับไปด้วยความอ่อนล้า เมื่อเขาสะดุ้งตื่นขึ้นมา ทำให้เขาตกใจว่าตนเองเผลอหลับไป จึงรีบวิ่งลงจากบันไดบ้านไปสะดุดกับตุ๊กตาล้มลุกญี่ปุ่นของลูกสาวที่ตกอยู่บนพื้น

เหตุนี้เองทำให้ฮิโรชิเกิดไอเดียขึ้นโดยนำหน้าแมวจรจัดมาผสมกับตุ๊กตาญี่ปุ่น สร้างออกมาเป็นตัวละครหุ่นยนต์แมวจากอนาคตคอยช่วยเหลือเด็กชายที่แสนจะไม่ได้เรื่อง และตั้งชื่อว่า โดราเอมอน เป็นคำผสมระหว่าง "โดราเนโกะ" กับ "เอมอน" ในภาษาญี่ปุ่น โดราเนโกะนั้นแปลว่าแมวหลงทาง ส่วนคำว่า "เอมอน" เป็นคำเรียกต่อท้ายชื่อของเด็กชายในสมัยก่อนของประเทศญี่ปุ่น

ครับ คร่าว ๆ เน้อ ขอบคุณ วิกิพีเดีย มา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

เอาละมาพูดถึง โมเดลตัวนี้กัน
เป็นของบริษัท Bandai ครับ วางจำหน่ายเมื่อปี 2011 นู้น (สี่ปีก่อน)
และใช่แล้ว ผมเคยนำมาลงขายด้วยนะ เมื่อซัก 2-3 ปีก่อนนี่ละ
ตอนนั้นไม่ได้คิดเก็บสะสม ได้มาจากญี่ปุ่น ทั้งม่อน ทั้งโนบิ
เลยเอามาลงขายเอาตังค์ คิดแค่นั้น

แต่ปัจจุบันดันเกิดคิดถึงไง แล้วคราวนี้ดันหาไม่ได้ละในญี่ปุ่น
เลยต้องเพิ่งพา eBay ละครับ
อ้อ!!! ต้องระวังนะครับ ในไทย มีของจีนแดงทำเลียนแบบด้วยนะ
แต่สีบนกล่องและตัวหนังสือต่าง ๆ มันไม่เนียน ไม่คมชัด มันเลือน ๆ
และกล่องก็จะเคลือบมันจนผิดสังเกตุ (แต่ก็หายากแล้วนะ)

ผมก็เลยทำการหาใน ebay และต้องหาแบบราคาไม่แพงมากนักนะ
(ยังไงก็ราคาเกินพันเจ็ดร้อยบาทขึ้นไปนะครับ ค่าส่งแพงด้วยบ้างเจ้า)
แต่ก่อนที่ผมเอามาจากญี่ปุ่นโดยตรงราคาประมาณ 1,500 บาทได้นะ

ในที่สุดก็ไปเจอคนขายในฮ่องกง มี feedback 100% เลยสั่งเลย
ประมาณ 8 วันของมาถึงครับ เขาส่งแบบลงทะเบียนมา
เปิดเพลงนี้ระหว่างอ่านไปด้วยก็จะได้ฟิลลิ่งนะครับ ฮ่าๆๆ
[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=Zm6VANKUxNE[/youtube]

ก็มาถึงสด ๆ 7 กพ 58 นี้เลย เมื่อเช้านี้ละครับ เลยทำรีวิวซะเลยเนี่ยละ

อาตี๋เล่นแพ็คมาแบบเอากันพลาสติกกันกระแทกห่อกล่องโดราเอม่อน
แล้วเอากระดาษน้ำตาลห่ออีกชั้น แล้วจ่าหน้าส่งถึงผม
กว่าจะมาถึงผม คิดดูสิ แกะปุ๊บกล่องภายนอก เยินเลยละครับพี่น้อง

พอแกะออกมาก็เจอกล่องเลย T_T ดีนะ ไม่มีอะไรแตกหัก

กล่องยับนิดหน่อย พอเข้าใจอ่ะ ส่งมาขนาดนี้ T_T

ด้านหลังกล่องครับ

แกะเล่นเลยดีกว่าเนอะ

ของเล่นยุคใหม่นี้มีการพัฒนาขึ้นมากครับ
ใช้หลาย ๆ อย่างมาทำให้ดูน่าสนใจ เช่น การใช้แม่เหล็ก ในการยึดจับ

อ้อ โมเดลโดราเอม่อนนี้สูงประมาณ 10 เซ็น ครับ

ตัววัสดุทำจากพลาสติ PVC อย่างดีทำสีได้อย่างสวยงามครับ
เนื้องาน ทั้งพลาสติก และ ข้อต่อขยับต่างๆ นี่ถือว่าดีเลยครับ

ด้านหลังครับ

ถ่ายจากด้านบนครับ กลมดิ๊ก เลยอ่ะ

ตรงข้อต่อช่วงแขนก็ขยับได้ครับ

ตรงนี้ละครับข้างในคงฝังแม่เหล็กไว้
จริง ๆ ตรงส่วนหัวก็มีฝังแม่เหล็กไว้นะ

ทำให้เราเอาพล็อบมาเล่นได้แบบแปะติดเลย
ก็ไม่ได้แม่เหล็กดูดแรงอะไรหรอกครับ แต่ก็อยู่นะ

ขนมแป้งทอด (ช่อง 9 พากย์ใช้คำนี้ละ) จึงทำให้ผมติดคำนี้เลยครับ และมันทำให้เราหากินเลียนแบบโดราเอม่อนยากมาก ๆ

ในสมัยเด็กๆ แต่พอมายุคนี้ มันก็คือ โดรายากิ แหม หาซื้อง่ายเลยครับ Lawson เอย Yamazaki เอย (มันแป้งทอดตรงไหน

ว้าาาา)

ค็อบเตอร์ไม้ไผ่ นี่เท่ห์สุด ๆ เป็นหนึ่งในของวิเศษของโดราเอม่อน
ที่ใช้บ่อยมาก ๆ ทั้งโดราเอม่อน และ โนบิตะ ใช้บ่อยมากเวลาเดินทาง
นี่ก็แปะบนหัวฟิกเกอร์ได้เลย (มีแม่เหล็กดูดเบาๆ)

อันนี้ตอนแรกพยายามจะถ่ายให้สวย ๆ กะว่าจะเล่นผูกเชือก

แต่สุดท้าย ผมว่าถือดีกว่านะ ไม่เหนื่อยด้วย -_-"

เล่นแล้วมีความสุขจริง ๆ อ่ะ
เอาประตูไปเสียบตรงกระเป๋า เป็นพล็อบ แบบอารมณ์ประมาณว่า
หยิบของวิเศษออกมาจากกระเป๋า ณ ตอนนั้นเลยทันที

นี่เลย ใบหู แปะบนหัวได้ด้วยนะ (มีแม่เหล็กดูดเบาๆ)

แต่ก่อน โดราเอม่อน มีหูนะครับ
จากประวัติ น่าจะโดนหนูแทะหูนะเท่าที่จำได้อ่ะ

ดังนั้น เจอหนูทีไร ตกใจทุกที

มีพล็อบเป็นตัวหนู แถมมาให้ด้วยนะครับ ลึกซึ้งจริง ๆ

ใบหน้า ลูกตา ก็ถอดเปลี่ยนได้ครับ เป็น snap

มาถึงสุดท้ายนี้
การเล่นของเล่น อาจจะถูกมองว่า ควรให้เด็กเล่น แต่ผมกลับไม่คิดอย่างนั้น ผมกลับรู้สึกว่ามันคือความรู้สึกแห่งความสุขในวัยเด็กของเราที่พอเราได้นึกถึงได้เก็บสะสมได้สัมผัสของเล่นจากตัวละครที่เรารักเราชอบมันมีความสุขเสมอ ๆ และทำไมเราจะต้องทิ้งความสุขและความรู้สึกในวัยเด็กของเราด้วย (ในความคิดส่วนตัวของผมอ่ะนะครับ)

ผมคนนึงละที่จะไม่ยอมทิ้งจินตนาการและความรู้สึกในวัยเด็กเกี่ยวกับการ์ตูน หุ่นยนต์ มดแดง อุลตร้าแมน ขบวนการห้าสี ฯลฯ ก็เพราะมันมีความสุข มีความสนุก มีความรู้สึกด้านดีทุกครั้งที่ได้คิดถึงมัน

และหวังว่าทุกท่านที่เข้ามาอ่านรีวิวนี้
จะมีความสุขพร้อม ๆ ไปกับผมด้วยนะครับ

by น้า auns555 (สันติ)
โทร. 089-078-5670
[email protected]
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

bigtoro1

07/02/2015 23:37:16
68
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว โดราเอม่อนน่ารักมากๆเลยครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

tangkoo

08/02/2015 00:33:17
3
ชอบมากๆครับ ปกติผมก็ชอบน้าอั๋นรีวิวอยู่แล้ว ยิ่งมารีวิวอะไรที่ย้อนความทรงจำแบบนี้ ยิ่งชอบมาก ผมเห็นด้วยว่าถึงแม้เราจะโต(แก่)แล้ว แต่คงไม่ผิดอะไร ที่จะมาเล่นของเล่น(ก็มันเป็นสิ่งที่เราชอบนี่) ผมก็โตมาพร้อมกับ โดราเอม่อน ไปดูตอนเป็นหนังใหญ่(ภาคไดโนเสาร์) ที่ทำให้โรงหนังแตก ก็เคยมาแล้ว และก็คิดว่า มันยังคงเป็นการ์ตูน อมตะสืบรุ่นลูกหลานต่อไป ถ้าให้ดีหาพวก อุลต้าแมน ขบวนการห้ามนุษย์ไฟฟ้า มารีวิวมั่งนะครับ อยากดู555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สันติ

08/02/2015 00:39:35
50
อุลตร้าแมนพอไหวครับผม

แต่ขบวนการ 5 สี ขอผ่านนะครับชอบดูแต่ไม่อินน่ะครับ เขียนไม่ได้เอิ้กๆ

และขอบคุณนะครับที่ชอบรีวิวของผม ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

08/02/2015 00:43:16
4,290
ขอบคุณมากๆๆครับพี่สันติ 555 อันนี้เล่นออกแนวรำลึกกันเลยทีเดียว ผมซื้อการ์ตูนแทบจะทุกเล่มที่มีในไทยเลยล่ะครับ การ์ตูนอีกตัวที่ผมอ่านมาตั้งแต่เล็กก็คือ เหล่า ฟู จื่อ ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ake150cc

08/02/2015 00:55:15
23
น่ารักและทำออกมาดีจริงๆครับตัวนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

สันติ

08/02/2015 01:01:01
50
เอ่อ เฮียมั่นครับ แบบว่า เหล่า ฟู จื่อ ผมไม่ทันครับ -_-"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

โลตัส

08/02/2015 01:01:14
2
สุดยอดอะ

ขอบคุณพี่สันติ สำหรับข้อมูลที่มาของโดราเอม่อนด้วยครับ

มันคือความทรงจำวัยเด็ก ล่าสุดผมเพิ่งซื้อเจ้าสารานุกรมของวิเศษโดราเอม่อนมาด้วยครับ เพลิดเพลินดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

tangkoo

08/02/2015 01:03:58
3

ตัวนี้ครับน้าอั๋น น่าจะเคยอ่าน ผมยังพอทันเลย555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

โลตัส

08/02/2015 01:04:09
2

เหล่า ฟู จื่อ 2 เกลอ รุ่นพ่อผมเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

tangkoo

08/02/2015 01:14:03
3

^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

RockDragon

08/02/2015 01:23:53
2,893
โดราเอม่อน ตัวนี้แถวบ้านผมหาซื้อกันไม่ได้ง่ายๆเลยนะครับ ^^

ส่วนหนังสือการ์ตูน เหล่า ฟู จื่อ นี่ยังมีวางขายตามแผงหนังสือแถวบ้านผมอยู่เลยนะครับเฮีย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

08/02/2015 01:36:52
4,290

แจมกับพี่สันติหน่อยนึงครับ 555

การ์ตูนโดราเอมอน ถูกเขียนโดยนักเขียนสองคน โดยทั้งสองคนช่วยกันเขียนแต่ใช้นามปากกาในการเขียนว่า ฟุจิโกะ ฟุจิโอะ

ใครอยากรู้ว่าโดราเอมอน ใครเป็นคนเขียน ต้องอ่านต่อจากลิงค์นี้เลยครับ

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9F%E0%B8%B8%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B9%82%E0%B8%81%E0%B8%B0_%E0%B8%9F%E0%B8%B8%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B9%82%E0%B8%AD%E0%B8%B0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

สันติ

08/02/2015 02:17:23
50
ม่ายยยยย
ผมไม่รู้จัก เหล่า ฟู จื่อ ม่ายยยยย

เฮียพยายามอย่านึกตัวการ์ตูนเก่าๆ สิครับ
ผมน้ำตาจะไหล ม่ายยยย T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ohwownoone

08/02/2015 09:49:55
370
จะมีฟิงเกอร์นางเอกจากเรื่อง Sundome มารีวิวบ้างเปล่าครับ อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

08/02/2015 11:41:22
4,290
จริงๆ การ์ตูนเก่าๆนี่พอเห็นรูปแว่บๆๆแล้วน้ำตาพาลจะไหลจริงๆๆ ผมเองเคยเสิร์ชเล่นๆๆ อ้าวดันเจอตัวการ์ตูนเก่าๆๆตอนเด็กๆๆที่เราเคยนั่งดูทีวีไป อีกมือก็นั่งเอาดินสอวาดรูปการ์ตูนตัวนั้นตามไป มันเป็นความสุขลึกๆครับ TT
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

สันติ

08/02/2015 21:22:40
50
ผมก็วาดตามโต้ะนักเรียนครับเฮีย
T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิวโมเดล Action Figure จากการ์ตูนเรื่อง โดราเอม่อน ของ Bandai ครับ"