Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เป็นยอดมนุษย์ไม่อาจเปิดเผยตัวจริงได้

03/02/2015 02:04:21
อยากจะสอบถามท่านๆที่เคยลอง เคยผ่านมือ กับเจ้า3ตัวนี้หน่อยครับ ว่าตัวไหนเด่นอย่างไรบ้าง
พอดีผมสนใจจะหามาใช้อยู่ ลังเลอยู่ที่3ตัวนี้ครับ :)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เป็นวายร้ายไม่อาจเปิดเผยใบหน้า

03/02/2015 02:28:07
Koss ทั้งสองตัวแนวเสียงใกล้กันครับ (ไดร์เวอร์เดียวกัน) แต่เพราะลักษณะการออกแบบ ksc 35 เป็นคลิบออนทำให้ไม่กดใบหูมากอิมแพ็คหรือแรงกระแทกจึงไม่เท่าportapro เสียงไม่พุ่งหรือรุกเร้าเท่า แต่ได้เวทีเสียงที่กว้างกว่า สองตัวนี้ต่อแอมป์เพิ่มไปได้อีกไกลครับ

ส่วนsen จะติดดาร์กๆ พื้นหลังมืด เบสหนา เหมาะเล่นเกมส์ ดูหนัง(ฉากระเบิดสะใจมาก)
ตัวนี้ต่อตรงก็สบายๆครับ
โดยหลักแล้วหาโอกาศไปลองฟังจะช่วยให้ตัดสินง่ายขึ้นครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

03/02/2015 08:28:28
1,866
ที่เล่นอยู่เฉพาะKOSS ไม่เคยลอง Sennฯตัวนี้ครับ ที่สัมผัสมา Sennฯย่อมมาในแนวอบอุ่น ละเมียด นุ่ม อิ่ม หนา ถ้ารุ่นสูงจะทำได้ดีขึ้นในย่านกลางแแหลม

ส่วนKOSS สองตัวนี้เอาเข้าจริง เสียงของไดรเวอร์ที่ใช้คล้ายกันแต่ไม่เหมือนกันเสียทีเดียวครับ หากถอดเอาไดรเวอร์Portapro มาใช้กับคลิปออนของKsc35 เทียบกันแล้ว ของKsc35จะโปร่ง ชัดเจน สมดุลย์กว่าครับ แน่นอนว่าย่อมจะให้มิติ การแยกแยะชิ้นดนตรีดีกว่า ในขณะที่ขอ่งPortaproยังให้ย่านความถี่ตั้งแต่กลางต่ำ ทุ้มเกือบตลอดย่านเสียงมากกว่า คนชอบตึ้บๆก็จะว่ามันส์สะใจกว่า คงอยู่ที่ความชอบครับ

เมื่อบวกกับผลของเฮดแบนของPortapro(ปรับเสียงทุ้มได้อีกนิดด้วยการปรับองศาของไดรเวอร์)เสียงของPortaproจะตึ้บกว่า และดาร์กกว่าKsc35 พอสมควร ถ้าลองเอาไดรเวอร์ของ35มาใส่เฮดแบนของPortapro เสียงก็จะทุ้มมากขึ้นโปร่งน้อยลงเช่นกัน

ผมมีทั้งสองรุ่น ว่างๆก็เอามาสลับไดรเวอร์ฟังเล่นเพลินดี แล้วแต่อารมณ์ครับ ความชอบส่วนตัว ชอบสลับเอาไดรเวอร์Portapro มาใส่คลิปออน มากกว่าเอาไดรเวอร์35 ไปใส่เฮดแบนครับ ^ ^

และเห็นด้วยกับความเห็น1 ครับ หากขยับชุด เพิ่มแอมป์ KOSSจะขยับคุณภาพได้ตามชุดครับ

หมายเหตุว่า เทียบกับSennฯที่เคยลอง ทุ้มของPortapro (ที่จริงก็ภาพรวมแหละครับ)จะไปทางหนักแน่นจริงจังกว่านะครับ Sennฯจะออกไปทางอ่ิมหวาน โรแมนติค ผ่อนคลายกว่าหน่อย แม้ว่ามวลเสียงจะเยอะทั้งคู่ และสีฟ้าของPortapro ไม่สวยในสายตาของผม..บ่นซะหน่อย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เป็นยอดมนุษย์ไม่อาจเปิดเผยตัวจริงได้

03/02/2015 10:19:12
ขอบคุณ คุณ เป็นวายร้ายไม่อาจเปิดเผยใบหน้า กับ คุณเหน่งบา มากเลยครับ พอจะได้แนวทางการตัดสินใจแล้ว

ป.ล. ฟังคุณเหน่งบาเล่า แอบอยากจะได้ทั้งสองตัวมาลองสลับฟังมั่งเลยครับ 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

bigboat

03/02/2015 13:44:23
1
สุดท้ายอย่าลืมไปลองเดโม่ครับ บางทีเจอ on ear หนีบหูมากๆ อาจเปลี่ยนใจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เหน่งบา

03/02/2015 14:56:59
1,866

คลิปออน ต้องใส่ให้ถูกนะครับ ไม่งั้นเป็นอย่างที่คุณbigboatเตือน

คือมองขาคลิปออนเหมือนขาแว่น แค่วางลงตรงๆกับใบหู นั่นจะใส่สบายครับ แต่ถ้าเราหมุนลงให้มันเกี่ยวใบหูได้เยอะๆ แบบนั้นจะใส่แล้วเจ็บหูครับ

เวลาใส่แล้ว ตัวหนังสือKOSS ต้องอยู่ในแนวระนาบ ขนาดกับพื้น ไม่ชี้ลงด้านตัวS
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

03/02/2015 16:54:30
โอ้ ความรู้ใหม่ ผมคิดว่า ksc35 ต้องใส่เอาตัว s ลง ใส่ให้แน่นๆ ซะอีก

เรื่องไปลอง ผมเคยลอง portapro ของคนรู้จัก ไปแว้บนึงครับ ไม่ถึงครึ่งเพลง ผมว่าน่าจะใส่ได้อยู่ ส่วน clip on ผมไม่เคยใส่เลยครับ ถ้าให้ไปลองที่ร้าน ผมคงอาจจะหาโอกาสยากหน่อย เพราะเข้าตัวเมืองลำบาก อาจจะต้องสั่งผ่าน อีเมล แบบไม่ได้ลองครับ 555( เดี๋ยวผมน่าจะหาข้อมูลเพิ่มอีกซักวันสองวัน)

ขอบคุณคุณbigboat กับคุณเหน่งบา มากเลยครับ

แต่อยากจะสอบถามอีกเรื่องครับ ว่าฟองน้ำ สองตัวนี้ ไซส์เดียวกันรึเปล่าครับ ผมไปเจอกระทู้เก่าๆ บอกว่า เจาะรูแล้วเสียงดีขึ้น ถ้าผมซื้อมา ผมอาจจะลองทำตามดูบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เหน่งบา

03/02/2015 17:59:45
เจาะรูแล้วเสียงจะเปลี่ยนไปครับ แหงๆว่าย่านความถี่บนจะเปิดขึ้น

ส่วนว่า นั่นคือดีขึ้นหรือเปล่า อยู่กับว่ามันตรงความต้องการของคนเจาะหรือเปล่า...

แค่ค้นในเว็บนี่ก็มีกรรมวิธีการเล่นเกี่ยวกับการเจาะฟองน้ำ หรือกระทั่งเจาะแผ่นพลาสติกที่บังกรวยหูฟังอยู่หลากหลายวิธีครับ แต่ต้องมั่นใจฝีมือ หรือมือแน่จริงๆนะครับ เพราะคนที่ลงมือเจาะเป็นรูปทรงต่าง ก็มีทฤษฎีส่วนตัวว่า ทำไมเจาะแบบนั้นแบบนี้ มาก น้อย รูปทรงต่างๆ ต่อให้ไม่ลงมือทำตามก็น่าหามาอ่านประดับความรู้เป็นข้อมูลไว้ครับ ^ ^

ผมเองก็เคยเจาะฟองน้ำของตัวไดรเวอร์ Portaproครับ เพราะรู้สึกว่าเสียงมันอับไปหน่อย
หยิกหู 0
"Koss ksc35 vs. Portapro vs. Sennheiser px100-ii"