Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

YIMtoYIM

21/01/2015 10:56:22
1
รบกวนสอบถามเรื่องขั้วของ ciemกับuiemหน่อยครับ
มันมีกี่แบบและมันต่างกันยังไงบ้างครับ
ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

drHuahed

21/01/2015 11:17:33
0
ส่วนตัวเท่าที่ผมรู้
มีขั้ว MMCX, 2pin, และ ATH ครับ มีแบบอื่นอีกแบบ Fitears มั้ง แต่ผมไม่ชัวร์ รอท่านอื่นมาตอบละกันครับ
1. MMCX เป็นขั้วของ Shure, Westone, ไม่แน่ใจ Sony ด้วยเปล่า และอีกหลายๆยี่ห้อครับ UIEM ใช้อันนี้กันเยอะครับ ข้อดีคือสามารถหมุนตรงขั้ว หมุนหูฟัง ให้สวมใส่ง่ายขึ้นได้ ผมใช้ Shure ส่วนตัวผมว่าข้อเสียคือมันใช้นานๆ ยิ่งเปลี่ยนสายดึงเข้าดึงออกบ่อยๆ ขั้วหลวม มีปัญหาเสียติดๆดับๆเวลาหมุน ขั้วไม่แน่นเท่าไหร่
2. 2 pins นิยมใช้กับ CIEM ครับ และ UIEM รุ่นไม่ใหม่ล่าสุด หมุนไม่ได้
3. ATH หรือเรียกว่า Reversed 2 Pins มั้ง เป็นของยี่ห้อ Audio Techinica เท่านั้นครับ พวก UIEM รุ่น IM Series ต่างๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

21/01/2015 11:57:52
1,057
ตามท่าน comment บนเเจ้งเลยครับ
เพิ่มเติมอาจจะมีเฉพาะทางอย่างเช่น fitear เเละมีอีกสองสามแบบที่ไม่ค่อยเห็นบ่อยๆครับ
ส่วนมากที่เจอย่อยก็จะเป็น 2 pin กับ mmcx ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

YIMtoYIM

21/01/2015 13:06:04
1
ขอบคุณมากครับ
ถ้างั้นแปลว่าขั้ว 2pin มันใช้กันได้หมดยกเว้นของ fitear ใช้รึเปล่าครับ

^__^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขั้ว ciem/uiem"