Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ฉากหลังสงัด...สงัด...สงัด

boyv

02/01/2015 14:23:32
ขอรบกวนถามพี่ๆหน่อยครับว่า เวลาฟังเพลงแล้ว ได้ยินพูดกันว่า ฉากหลังสงัด มันเป็นยังไงหรือครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

joonepiece

02/01/2015 14:43:33
0
ลองใส่หูฟังแล้วไม่ต้องเปิดเพลง
แล้วก็ลองเร่งแอมป์ดูครับ
มันจะได้ยินเสียง hiss เบาๆ (ถ้าหูบางตัวอาจจะไม่ได้ยิน ถ้าใช้พวกสำหรับ monitor จะได้ยินง่ายมากๆ)

อันนี้เหละครับ background noise ที่ทำให้พื้นหลัง(background)ไม่เงียบ

ซึ่งเกิดจากหลายสาเหตุ

อีกอันนึงก็คือ file เสียงมีมาอยู่แล้ว
ผมมี CD เพลงของ the richman toy อัลบัมแรก(ผมว่าอัลบัมนี้ดีที่สุด)
แล้วผมก็โหลด เพลง มนต์รักยาเสน่ มาจาก itune
ปรากฏว่า file จาก itune มี background noise ครับ
ส่วน file wav จาก cd ไม่มีเลย

ตอนที่ผมเจอ ผมใช้ ipod VDO5.5 ต่อกับ amp O2 ใช้หูฟัง Yuin PK1

ปล amp D-Zero ตัวแรกของเพื่อนผม ก็มี Background noise เยอะมากๆเหมือนกัน แถมเวลาขับ PK1 จะรู้สึกได้เลยว่า เสียงมันไม่นิ่ง อันนี้พูดเฉยๆ ไม่ค่อยเกี่ยวกับหัวข้อเท่าไหร่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

joonepiece

02/01/2015 14:47:03
0
ส่วนผลลัพธ์ของ Background noise
ผมคิดว่า ถ้าไม่เคยฟังชุดที่ดีมากๆมาก่อน ก็แทบไม่รู้สึกหรอกครับ
แล้วก็ต้องเพ่งมากๆเหมือนกันนะ ถึงจะฟังออก

ถ้าหยิบสุ่มๆแล้วเปิด ผมก็ยังแยกไม่ออกเหมือนกัน
แต่ถ้าเปิดฟังเทียบอะ จะชัดมากๆ

แต่ถ้าให้อธิบายคือ
เสียงช่องว่างของเครื่องดนตรีจะเงียบมาก ซึ่งทำให้ Focus เครื่องดนตรีดีขึ้นไปด้วย แถมเวลาเร่งดังๆ เสียงก็จะไม่แกว่งจาก Noise ด้วยครับ
ผลจากพวกนี้ก็ทำให้ impact มันดีขึ้นตามไป เพราะ dynamic มันมา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

boy

02/01/2015 17:16:06
ขอบคุณมากครับ ผมขอตอนเปิดเพลงครับ ฉากหลังสงัดเป็นอย่างไร แล้วจะมีวิธีทำอย่างไรให้ฉากหลังสงัดครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Ishimaru-WITTY

02/01/2015 17:27:20
1
หนึ่ง เงียบ สงัดเพราะวงจรไฟ นิ่ง ไล่แต่ปลักไฟมาเลย ต่อให้หู moniter ก็เงียบ แต่ถึงสงัดไหม แล้วแต่วงจร

สอง คือ หูฟังตัวนั้นพื้นหลังเงียบสงัด เป็นทุนเดิม

ถ้าทั้งสองมาเจอกัน ฮือ มันบรรยาย ไม่ถูกจริงๆ T T ป ล หูฟัง กับ soure ต้องเบรินจนนิ่งก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

paopy2iiam

02/01/2015 17:30:14
2
เออ จริงด้วยครับ
D-Zero รุ่นแรก มีเสียง ซี่ เสี้ยนๆ เบาๆเวลาเปิดฟัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

joonepiece

02/01/2015 17:50:56
0
ก่อนอื่นเลย File ต้องไม่มีอยู่แล้ว
อันนี้จะรู้ได้ไง ผมก็ไม่ทราบนะครับ
แต่พวก file แบบ audiophile เขาน่าจะไว้ใจได้
ซึ่งผมเชื่อว่า .wav จะสงัดกว่าแบบอื่น (แต่ไม่เคยฟัง dsd นะครับ)

จากนั้นก็เริ่มมาที่อุปกรณ์ที่เราใช้ฟัง
มันจะต้องเป็น อุปกรณ์ ที่ sheild สัญญาณรบกวนจากภายนอก
ซึ่งนอกจากจะกันสัญญาณโทรศัพท์ ยังป้องกันคลื่นแม่เหล็กต่างๆจากสายไฟรอบข้างด้วย

ต่อมาอุปกรณ์เหล่านั้นต้องได้รับแหล่งจ่ายไฟที่สะอาด นิ่ง
ก็ตาม คห4 เลยครับ
พวกปลั๊กไฟ รางไฟ หม้อแปลง

สุดท้ายซึ่งเปลี่ยนได้ง่ายสุดคือ หูฟัง
เปลี่ยนมาใช้แบบที่มันไม่ฟ้องมากๆ
พวกหูฟังฟังเพลงตลาดๆเนี่ยเหละครับ
ซึ่งมันจะ จูน เสียงให้ตัดย่านสูงที่ก่อให้เกิด background noise ออกไปครับ

แต่ก็นั้นเหละครับ ของพวกนี้ก็ต้องจ่ายแพงขึ้นตามระเบียบ
ถ้าจะเปลี่ยน amp หูฟัง ผมค่อนข้างแนะนำให้เริ่มกับ O2
ซึ่งเป็น amp ที่ราคาไม่แพง แต่ได้เสียงที่ดีมากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

boy

02/01/2015 20:29:03
ขอขอบคุณ และ เคารพทุกความเห็นครับ
หยิกหู 0
"ฉากหลังสงัด...สงัด...สงัด"