Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

จริงมั้ยครับที่ว่าdriver BAถนอมหูกว่าDynamic (inear)

nop

29/12/2014 12:03:09
สงสัยมากเลยครับ เคยอ่านเจอในเว็บเขียวเห็นบอกว่าBAการสั่นมันน้อยกว่าจะทำให้แก้วหูเสื่อมช้า รบกวนพี่ๆที่รู้แนะนำหน่อยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

SounDFeVeR

29/12/2014 12:17:44
0
เปิดเสียงดังเกิน ใช้งานผิดวิธี ตัวหูฟังไม่อยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน ปัจจัยเหล่านี้ผมว่ามีผลกว่ามานั่งเครียดเรื่องการสั่นจากประเภทของไดรเวอร์นะครับ ต่อให้ประเภทแตกต่างกันไป แต่ใช้งานในลักษณะที่ถูกต้อง ผมว่าก็ปลอดภัยเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

redondo16

29/12/2014 12:23:20
55
จริงๆไดร์เวอร์อะไรถ้าเปิดดังก็ตึงได้หมดอ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

nop

29/12/2014 12:32:06
ใช่ครับผมก็คิดว่าเปิดดังยังไงมันก็ตึง แต่สงสัยว่าBAมันจะส่งผลกับแก้วหูน้อยกว่าหรือป่าว ซึ่งถ้ามีผลจริงๆแม้แต่นิดเดียวก็คงตัดสินใจเลิกใช้dynamic
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

at1987

29/12/2014 14:26:54
14
ผมคิดว่าประเภทไดร์เวอร์ไม่ได้เกี่ยวข้องโดยตรงกับเรื่องการเสื่อมของแก้วหูนะครับ ที่เกี่ยวข้องโดยตรงคือเรื่องของระดับเสียง ที่ไม่ว่าจะเป็นไดร์เวอร์อะไรก็ตาม ถ้าเราเปิดดังเกิน 85 dB ฟังติตต่อกันนาน ๆ จะเกิดผลเสียแน่นอนครับ

แต่สิ่งที่หลาย ๆ คนบอกว่าช่วยถนอมการได้ยินได้ คือหูฟังประเภท IEM ที่สามารถป้องกันเสียงจากภายนอกได้มาก ทำให้เราไม่ต้องเร่งเสียงในหูฟังให้ดังกว่าเสียงรอบข้างครับ เช่น ปกติฟัง earbud อาจจะเร่งเสียงถึงเบอร์ 15 แต่พอใช้ IEM อาจจะเปิดแค่เบอร์ 5 ก็ได้ความดังที่เท่ากันแล้ว

ซึ่งส่วนมากหูฟัง IEM ที่สามารถป้องกันเสียงภายนอกได้มาก ๆ มักจะใช้ไดร์เวอร์ BA ซึ่งไม่ต้องอาศัยอากาศภายนอกในการขับเสียง จึงทำให้ไม่จำเป็นต้องทำช่องอากาศ ซึ่งมีผลให้เสียงภายนอกลอดเข้ามาได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

nop

29/12/2014 16:06:58
ขอบคุณทุกคนที่ช่วยอธิบายนะครับ เบาใจแล้วเพราะตอนแรกใช้iemที่เป็นBAแต่อยากเปลี่ยนแนวเสียงเลยไปซื้อแบบdynamicมาสักพักไปเห็นในเว็บเขียวเลยไม่ค่อยสบายใจ
หยิกหู 0
"จริงมั้ยครับที่ว่าdriver BAถนอมหูกว่าDynamic (inear)"