Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

SE846 ติดพิษ เบสหายเกือบหมด

BlackPhoenix

28/11/2014 11:49:02
71
ผมพึ่งได้สายอัพเกรด Toxic Piccolino แถวสอง เซ้งต่อมาจากสมาชิกบอร์ดมั่นคงท่านหนึ่ง หลังจากที่ลองฟังมา 2 วันผมทึ่งและรักเจ้า SE846 นี่มากกว่าเดิม บอกก่อนว่านี่คงไม่ถือว่าเป็นรีวิวเพราะหูยังไม่ถึงขั้น เรียกว่าเป็นการเล่าประสบการณ์และความประทับใจให้ฟังดีกว่า

สิ่งแรกที่รู้สึกได้คือ เบสที่เคยหนัก อิมแพคที่กระเทกกระทั้นหายไปมากพอสมควร มาไวไปไว แต่สิ่งที่ได้มาแทนคือหัวโน๊ตชัดมากๆ บางเพลงได้ยินเสียงดีดกีต้าร์เบสก่อนที่เสียงเบสจะกังวาลออกมาด้วยซ้ำไป ซึ่งผมชอบมากเพราะไม่ค่อยชอบเบสตูมตามๆ เท่าไหร่

เสียงร้องถอยมาอยู่ตรงกลาง SE 846 เดิมๆ นั้นเสียงร้องจะพุ่งมาอยู่ด้านหน้า แต่พอเปลี่ยนสายเป็น piccolino ผมรู้สึกว่าเสียงร้องจะถอยลงไปอยู่กลางหัวพอดี แต่สัมผัสดีเทลต่างๆ ของการร้องได้มากขึ้น พวกลูกคอ การเอื้อนเสียง บางเพลงได้ยินเสียงการหายใจของนักร้องด้วย

สเตจกว้างและลึกขึ้น ความกว้างและการจัดวางตำแหน่งชิ้นดนตรีกว้างกว่าสายสต๊อกพอสมควร มิติด้านลึกยอดเยี่ยม เรียกว่าแบ่งเป็นชั้นๆ เลยครับสำหรับมิติเสียงด้านลึก สัมผัสได้เป็นชิ้นเป็นอันมากกว่าสายสต๊อกชัดเจนมาก เสียงร้องพวกคอรัสนี่รู้เลยว่ายืนอยู่ด้านหลังนักร้องนำ

เก็บรายละเอียดเสียงได้มากขึ้น สามารถได้ยินเสียงรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ ที่ถ้าฟังกับสายสต๊อกจะไม่ได้ยินเลยครับ (เป็นคุณสมบัติพื้นฐานของสายอัพเกรดอยู่แล้ว)

นี่คือความประทับใจที่หูบ้านๆ ของผมได้ลองฟังมา ถ้าคุณชอบเบสตูมตาม อิมแพคแรงๆ Piccolino ไม่ใช่แนวคุณแน่นอน แต่ถ้าคุณอยากได้รายละเอียดเสียงเพิ่มมากขึ้น หรือต้องการลดเบสของหูฟังคุณลง Piccolino ให้คุณได้ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

spykids168

28/11/2014 12:36:19
0
ผมใช้ UM50 Pro + สายToxic Piccolino ได้ความรู้สึกเช่นเดียวกันอาจแตกต่างกันบ้างสำหรับเพลงบางแนวครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

alone36

28/11/2014 13:42:04
8
สายเส้นนี้จะเหมาะกับตระกูล xba ของโซนี่ที่เบสหนักๆเกินไปรึป่าว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Man in Black

28/11/2014 15:49:24
ใช่เลยครับ ตอนผมใช้ก็รู้สึกแบบเดียวกันเลยครับ ฟีลแรกที่ฟังแล้วเบสบางลงไปก็ตกใจเหมือนกัน แต่สิ่งที่ได้มาผมเองก็รู้สึกประทับใจมาก โดยเฉพาะการแยกชิ้นดนตรีที่ละเอียดสุดๆ พอดีผมเองก็ฟังเพลงไม่เน้นเบสอยู่แล้วก็เลยโอเคมากๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

jesusgamers

28/11/2014 18:48:50
25
SE846 เสียงเบสเยี่ยมยอดมากๆครับ ผมก็ชอบแหะ ตอนแรกคิดว่าเบสจะไม่ดี
ส่วน Piccolino นั้นบอกตรง ผมชอบมากๆเพราะเอามาทำ D2M ใช้มาจะ ปีนึงละ วันนี้ไป กทม มา คิดในใจ ว่าถ้าจับ
SE846 มาใส่ piccolino จะเป็นยังไง นะ
ไม่คิดว่า จะมาเจอกระทู้นี้พอดี 555+

นับว่ายอดเยี่ยมครับ ใครมีชุดนี้ SE846+Piccolino+D2M Piccolino+RSA Intruder
ไปลองคอมโบนี้มาผมชอบมากๆๆๆเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

spykids168

29/11/2014 21:20:04
0
:)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หลุยส์ munkonggadget

29/11/2014 23:26:23
1,057
เป็นอีกคู่ที่เเม้ชชิ่งมากๆครับ
Piccolino ช่วยให้เสียงร้องที่พุ่งและสดไปนิด นั้น ฟังเเล้วกลมกล่อมและลดความเเข็งกระด้างของเสียงร้องได้พอสมควร อีกทั้งยังให้ฮารืดมนิกของปลายเสียงร้องได้ดีขึ้น

รวมไปถึงเวที รายละเอียด นั้นทำได้ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ ถ้าชอบฟังเพลงร้อง Audiophile Jazz Pop แนะนำสายเส้นนี้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"SE846 ติดพิษ เบสหายเกือบหมด"