Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เรื่องสาย mini to mini เงิน กับ ทองแดง

CrOw

27/11/2014 10:18:20
0
อยากรู้ครับ มันต่างกันยังไง บางสายเป็นแบบทองแดงเพียวๆ กับ เงินเพียวๆ บางสายก็เป็นแบบผสมเงินกับทองแดงเลย แนวเสียงจะออกมาเป็นแบบไหนบ้างครับ รบกวนกูรูด้วยนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

27/11/2014 13:54:19
1,057
คร่าวๆก็ประมาณนี้ครับ
สายทองเเดง เด่นเรื่อง เนื้อเสียงหนากว่า เเรงปะทะดีกว่า เบสเเน่กว่า

สายเงินเด่นเรื่อง เวทีเสียงกว้างกว่า รายละเอียดสูงกว่า ปลายเเหลมมีประกายมากกว่า

เเต่ปัจจัยขึ้นอยู่กับคุณภาพของตัวนำด้วยครับ ถ้าเป็นทองเเดงคุณภาพสูงมากๆ ก็อาจจะให้รายละเอียดสูงกว่า เงินคุณภาพกลางๆเช่นกันครับครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

CrOw

27/11/2014 21:45:20
0
แล้วถ้าเป็น สายที่เอา 2 อย่างรวมกัน คือเอาข้อดีของ2อย่างรวมกันใช่ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

domemk108

28/11/2014 07:04:55
12
ใช่ครับ แล้วแต่การจูนด้วยครับ
ทั้งเรื่องการใช้ตะกั่ว การใช้หัวแจ็ค การที่จะทำยังไงให้ตัวสายแสดงด้านดีของมันแทนที่จะแสดงด้านเสีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

akrapope

28/11/2014 09:41:35
0
ส่วนตัวผมใช้สายทองแดงล้วนๆเลยนะ เคยใช้สายเงินแล้วมันไม่คุ้นหู จริงๆก็ไม่รู้ว่าอันไหนเสียงมันถูกต้องมากกว่า

แต่ถ้าย้อนกลับไปที่ขั้นตอนการบันทึก เข้าใจว่า เค้าน่าจะใช้สายทองแดงล้วนๆเช่น Mogami, Canare ในระบบนะ

แต่ยังไงผมว่า เราใช้สายเพื่อปรุงแต่งเสียงที่เราคิดว่ามันมากเกินไปออกไปมากกว่าครับ เพื่อให้ได้ยินเสียงที่เราอยากฟัง ดังนั้น ถ้าอยากเน้นเนื้อเสียง เนื้อเบสก็ทองแดง อยากได้เปียงโปร่งๆ ก็สายเงิน หรือไม่ก้อผสมกันสองอย่างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เรื่องสาย mini to mini เงิน กับ ทองแดง"