Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

MaxxIE

13/11/2014 23:32:48
107

รายชื่อเพลงมา(นาน)แล้ว อัลบั้มจริง 18 พฤศจิกายน
จริงๆไม่คิดว่าจะเยอะขนาดนี้ เพราะตอนดูหนัง หนังมันค่อนข้าง เงียบๆ

เรื่องนี้หนังค่อนข้างเหมือนจะไหว้ครูผลงานของ สแตนลี่ย์ คูบริก เรื่อง 2001 : A Space Odyssey มาก
ไม่ว่าจะ หุ่น AI ที่เป็นรูปแท่งคล้ายๆกับแท่งหินโมโนไลท์ รูหนอนที่ดาวเสาร์ โทนภาพที่ทำออกแนวหนังเก่าๆ ลักษณะอุปกรณ์ประกอบฉาก และอีกหลายๆอย่างครับ บอกไม่ได้เดี๋ยวจะเป็นการสปอยล์
สำหรับภาพยนต์เรื่องนี้ใครที่ไม่ค่อยประสีประสากับเรื่องฟิสิกส์ดาราศาสตร์ อาจจะงงอยู่ไม่มากก็ม๊ากมากครับ ศัพท์เทคนิคเพียบ แต่ถ้าอยากดูให้สนุก ผมแนะว่าให้มองข้ามศัพท์เทคนิคไป เก็บรายละเอียดลำดับเรื่องไว้ไปหาข้อมูลภายหลังได้ครับ เพราะผมว่าขนาดผมชอบหนังแนวHard Sci-fiอวกาศทั้ง2001และContact แล้ว เจอเรื่องนี้ผมยังตามไม่ทันเลยครับ55+

แต่สิ่งที่ผมชอบที่สุดในเรื่องนี้คงหนีไม่พ้นเทคนิคการนำเสนอครับ เพราะการที่จะนำเสนอเรื่องยากๆให้คนทั่วๆไปเข้าใจได้เนี่ยมันยากมากครับ เรื่องนี้จึงได้มีการเดินเรื่องแบบตรงๆไม่ค่อยลดเลี้ยวเท่าไหร่ ถ้าเดินเรื่องแบผลงานเรื่องก่อนๆผมว่าคนดูตายก่อนแน่ครับ ใครเป็นแฟนโนแลนที่ชอบความซับซ้อนแบบผลงานเรื่องก่อนๆ อาจจะผิดหวังหน่อยน่ะครับ แต่กระนั้นก็ยังมีการแอบวางเงื่อนไว้กระตุกปมตอนท้ายของเรื่อง

ส่วนในเรื่องดนตรีประกอบHans Zimmerก็ยังคงรักษามาตรฐานไว้ได้อย่างดีเช่นเคยครับ ธีมโดยรวมทำให้ผมนึกถึงเรื่องInception คือ ออกแนวดาร์คๆ หม่นๆ แต่ดนตรีเรื่องนี้หลอนกว่าInceptionเยอะครับ เพราะดนตรีเรื่องนี้ได้ใส่ความอ้างว้างลงไปด้วย (ดีน่ะHansแกยังไม่เอาพวกดนตรีคลาสสิคมาลงเหมือน 2001 : A Space Odyssey )

และที่สำคัญมีอยู่อย่างนึงที่หนังเรื่องนี้น่าไปดูในโรงมาก ก็คือการเก็บรายละเอียดและบรรยากาศครับ เนื่องจากในอวกาศไม่มีสื่อนำเสียง ฉะนั้นฉากไหนที่เป็นช่วงไม่มีสื่อนำเสียง มันก็จะเงียบไปเลย และบรรยากาศช่วงที่ยานพระเอกทะยานไปในห้วงอวกาศ ผมดูที่SFอุดรธานี ระบบเสียงของโรงหนังทำหน้าที่ได้ดีมากครับ เบสมาแบบพื้นสั่นทั้งโรงเลยครับ เหมือนเข้าไปในยานกับพระเอกยังไงยังงั้นเลยครับ (แอบกลัวยานจะแตกเป็นเสี่ยงๆด้วยครับ อินจัดครับ ฮา.. )

ส่วนนี่ก็คือรายชื่อเพลงประกอบหนังเรื่องนี้ครับ (เยอะเกินคาดจริงๆ)

Dream Of The Crash (3:55)
Cornfield Chase (2:06)
Dust (5:41)
Day One (3:19)
Stay (6:52)
Message From Home (1:40)
The Wormhole (1:30)
Mountains (3:39)
Afraid Of Time (2:32)
A Place Among The Stars (3:27)
Running Out (1:57)
I'm Going Home (5:48)
Coward (8:26)
Detach (6:42)
S.T.A.Y. (6:23)
Where We're Going (7:41)
First Step (1:47)
Flying Drone (1:53)
Atmospheric Entry (1:40)
No Need To Come Back (4:32)
Imperfect Lock (6:54)
What Happens Now? (2:26)
Do Not Go Gentle Into That Good Night (1:39)

สุดท้ายผมหวังว่าใครที่ดูหนังเรื่องนี้จบน่าจะได้ข้อคิดดีๆจากหนังเรื่องนี้ไม่มากก็น้อยครับโดยเฉพาะเรื่องของครอบครัว ความรับผิดชอบต่อหน้าที่ และ ความเสียสละเพื่อส่วนรวม

"คุณไม่อาจเดินหน้าไปได้ หากไม่ทิ้งบางสิ่งไว้เบื้องหลัง"
กฏของนิวตันข้อที่3
และกฏข้อนี้เป็นมากกว่ากฏของฟิสิกส์วิทยาศาสตร์ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo

13/11/2014 23:48:58
3
น่าดูมากครับ ยังพอจำความรู้สึกตอนแรก ที่ดู 2001Space Odyssey ได้ครับ ดูจบรู้สึกอึ้งๆ เป็นหนัง Sci-Fi ที่มีแนวความคิดลึกซึ้งมาก ไม่น่าแปลกใจเลยทำไม ถึงเป็นหนังขึ้นหิ้ง เรื่องหนึ่ง สแตนลีย์ คูบริก ก็เป็นผู้กำกับชั้นครู ที่ทำให้เกิด แรงบันดาลใจให้กับหนัง เรื่องอื่นๆ (ผมว่าน่าจะอยู่ใน ระดับเดียวกับ อากิระ คูโรซาว่า) เดี๋ยวต้องย้อนกลับไปดู อีกรอบแล้ว ส่วนเรื่องนี้คงไม่พลาดเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

tangkoo

13/11/2014 23:58:29
3
อ้อจริงๆผมก็เป็น แฟนคลับของคริสโตเฟอร์ โนแลนเหมือนกัน ผมว่าแกเป็นผู้กำกับ ที่มีแนวทางเป็นตัวเองชัดเจนมาก อีกคนที่นึกถึง และชอบมากๆก็ ทิม เบอร์ตัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ake150cc

14/11/2014 09:46:53
23
ดูมาแล้วเหมือนกันครับ น่าประทับใจมากๆ ทั้งงาน สร้าง การแสดง เนื้อหา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ellevoid

14/11/2014 10:19:15
220
เรื่องนี้ต้องกราบงามๆ สามทีให้กับ Prof. Kip Thorne เลยครับ

คนส่วนใหญ่จะชมโนแลนว่าทำได้ดี อิงทฤษฎีจริงและทำได้เหมือน แต่จริงๆ แล้วคนที่ทำให้โนแลนทำได้ดีขนาดนี้คือ ศ.ดร.Kip Thorne คนนี้แหล่ะครับ

หนังเรื่องนี้ของโนแลนก็ได้แรงบันดาลใจมาจากหนังสือของท่าน ตอนทำหนังท่านก็มาช่วยดูเป็นที่ปรึกษา scientific consultant และเป็น executive producer ให้

ถ้าใครอยากดูรู้เรื่องหรือดูจบแล้วและอยากรู้เรื่องให้ไปหาหนังสือของท่านมาอ่านครับ
ชื่อ ประวัติย่อของหลุมดำ (Black Holes and Time Warps)

แล้วก็มีอีกสองเล่มที่อ่านง่ายๆ (มั้ง) ถ้าอ่านแล้วจะเข้าใจทุกทฤษฎีของหนังเลยครับเป็นหนังสือของ Prof. Stephen Hawking
ประวัติย่อของกาลเวลา (A Brief History of Time)
จักรวาลในเปลือกนัท (The Universe in a nutshell)

เรื่องนี้ไปดูแล้วชอบสุด คือ ลูกพระเอกตอนเด็ก อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

MaxxIE

14/11/2014 21:25:42
107
คุณ ellevoid

ผมลืม Prof. Kip Thorne ไปเลยครับ
เพราะสมการที่เขียนบนกระดานในหนังนั้นก็ลายมือของ Prof. Kip Thorne มาเขียนให้เองกับมือ และ ภาพ รูหนอน และ หลุมดำ ในเรื่องก็สร้างจากทฤษฎีและสมการของ Prof. Kip Thorne ครับ

ถ้าตัวล่ะครที่ชอบที่สุดในเรื่องของผมเป็น เจ้าหุ่นTARS ครับ กวนได้โล่จริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

MaxxIE

14/11/2014 21:30:21
107
เรื่องนี้แม้เว็บ Rotten Tomato จะเรทติ้งไม่ค่อยดี
แต่เว็บ IMDB ให้ 9.0 เลยน่ะครับ

แต่ก็คงต้องดูกันระยะยาวล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ellevoid

14/11/2014 22:16:13
220
วันก่อนผมไปตามหาหนังสือเล่มที่ว่าจากร้านหนังสือ .... ไม่เจอเลยครับ ทั้งร้านมีแต่หนังสืออะไรก็ไม่รู้ รวยเร็ว รวยลัด รวยง่าย รวยหุ้น รวยหวย รวยแล้วรวยอีก พลังจิตสร้างรวย ฯลฯ

แล้วอย่างนี้ประเทศจะพัฒนาไปทางไหนเนี่ยย ในเมื่อหนังสือแปลดีๆ ไม่มีให้อ่านเลยเศร้าใจจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

MaxxIE

16/11/2014 21:09:36
107
ลองหาตามงานเทศกาลหนังสือดูครับ
JU-ONภาคแรกผมหาได้จากงานเทศกาลหนังสือเนี่ยแหละ

หาซุ้มที่เป็นธีมหนังสือนิยายลึกลับ สอบสวน ดูครับ แล้วถามคนขายเลยว่ามี...มั้ย
ถ้าเค้าเป็นเซียนหนังสือเค้าจะรู้ทันทีว่าอยู่ไหน

ตอนผมซื้อJU-ONมาอ่าน ตอนถามลุงว่ามีJU-ONเล่มแรกมั้ยครับ
แกยกๆย้ายๆแป๊บเดียวเจอเลยครับ แบบไม่มีการนึกเลยว่าเอาไปเก็บไหน
และผมก็ได้มาในราคา70บาทสำหรับหนังสือที่เลิกตีพิมพ์แล้วเล่มนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Interstellar ไม่สปอยล์"