Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากรู้ sony xba-a2 vs shure se425

hutarthit

15/11/2014 22:25:11
รบกวนหน่อยครับพอดีมีงบ ไม่เกิน10000 จุดประสงฟังรายละเอียดดนตรี กับเน้นความไพเราะ นะครับ อยากทราบว่า ถ้าเทียบระหว่าง2รุ่นนี้ รุ่นไหนน่าเล่นกว่ากันครับ และของโซนี่ จะให้รายละเอียดได้มากแค่ไหนครับ ถ้าใช้ทำเพลงด้วย ปกติผมมี shure 940 ไว้ทำงานอยู่แล้วครับ พอดีอยากได้แบบพกพาบ้าง แต่ที่เคยลอง se425 จะไพเราะสู้โซนี่ไม่ได้นะครับ แต่ผมก้อลองแค่แปปเดียว เลยอยากเทียบกัน2รุ่นนี้แบบละเอียดกันไปเลย ใครที่พอทราบรบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

มนุษย์แฮม

15/11/2014 22:39:02
0
ถ้าเทียบกันจริง ๆ Sony a2 จะคัลเลอร์กว่าครับ คือปรุงแต่งเสียงมากกว่าถ้าเรื่องอรรถรสในการฟังเพลงก็อาจจะดีกว่าครับ แต่ se425 จุดเด่นคือเป็นสไตล์มอนิเตอร์ คือ รายละเอียดเสียงชิ้นดนตรีต่าง ๆ ค่อนข้างดีกว่าเที่ยงตรงกว่า ถ้าใช้ทำเพลงก็อาจจะตอบโจทย์กว่าครับ คราวนี้ต้องลองดูครับว่าจริง ๆ แล้วใช้งานแบบไหนเยอะกว่ากันละจ้า ;)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

BlackPhoenix

15/11/2014 22:55:01
71
สองรุ่นนี้คนละแนวกันเลยครับ se425 เฟลต เด่นย่านกลาง แยกชิ้นและเก็บรายละเอียดได้ดีตามสไตล์หูมอนิเตอร์ ส่วน xba-a2 เสียงจะเป็นโซนี่สไตล์แท้ๆ เด่นย่านต่ำ เบสอิมแพคมากกว่า 425 รายละเอียดย่านแหลมดี เสียงปรุงแต่งมาให้เหมาะกับการฟังเพลงสนุกๆ แต่การแยกชิ้นและการเก็บรายละเอียดโดยรวมเป็นรอง 425

ถ้าหากมี 940 ไว้ทำงานแล้วผมเชียร์โซนี่นะ ฟังเพลงได้เพราะและสนุกกว่า รายละเอียดจะกลมกลืนกันไปหมด แต่ก็ยังพอแยกได้ แต่ก็ต้องยอมรับว่าสู้หูมอนิเตอร์แท้ๆ ไม่ได้ แต่ถ้าคุณชอบเสียงสไตล์ชัวร์ หรือไม่ชอบเบสตูมตามก็ไป 425 ได้ครับ เพราะหูไฮบริดของโซนี้เบสเยอะมาก ตอนแรกจะกลบย่านอื่นจนแทบฟังไม่รู้เรื่อง แต่พอเบิร์นถึง(นานพอควร) เป็นหูที่เสียงดีมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

hutarthit

15/11/2014 23:39:50
ปกติทำงานก้อทำแต่หน้าคอม จะใช้ srh940 ครับ ที่ต้องออกนอกสถานที่ก้อเน้นทำงานพวกpaกลางแจ้งบ้าง นอกนั้นก้อใช้ฟังไพเราะ ครับ ถ้าsonyเสียงดีมากไพเราะกว่า แล้วยังได้ยินชิ้นดนตรีแบบฟังแล้วรุเรื่องแล้วแกะเพลงได้เหมือนกันถึงไม่ได้ดีเท่า sony ก้อน่าสนนะครับ ขอบคุณทุกความเห็นมากนะครับ มีท่านอื่นๆจะเสนออีกมั้ยครับพอดีวันอังคารนี้จะไปซื้อแล้วครับ อยากได้ข้อมูลมาตัดสินใจเพิ่มเติมจากผู้ใช้งานจริง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

BlackPhoenix

16/11/2014 00:32:04
71
งบนี้ แนะนำให้ลอง westone อีกตัวครับ ได้ทั้ง UM Pro 20 และ W20 เสียงของค่ายนี้ออกเนีย ขุ่น ติดดาร์กเล็กน้อย UM เป็นหูมอนิเตอร์ ส่วน W เหมาะกับฟังเพลงทั่วไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

hutarthit

16/11/2014 01:05:39
หูของwestone ได้ไปลองละครับ รู้สึดขัดใจนิดหน่อย มันฟังดูเหมือนอั้นๆ หรือผมติดของshureไปแล้วก้อได้ครับ ตอนผมฟัง มีbeat westone shure 940,535,425แล้วก้อa2,a3ของโซนี่ มาเทียบกัน กับกำลังงบที่ได้ ที่ชอบมีแค่2ยี่ห้อนี้ครับ 425 กับa2 ทีนี้ ถึงจะรุ่น535หรือa3 มิติที่ได้กับรายละเอียดก้อยังสู้940ไม่ได้อยู่ดี แต่940จะติดแหลมไปสักนิดนึงนะครับ ผมเลยลังเลระหว่างa2 กับ 425 เลือกไม่ได้สักที เมื่ออาทิตย์ที่แล้วกะไปสอน425ละ ไปเจอa2 เบรกผมหัวทิ่มเลย555 เลยตัดสินใจไม่ได้สักที ติดตรงที่โซนี่a2เบสจะหนักไปสักนิดสำหรับผม แต่ก้อโอเคเลยกับเสียงย่านอื่น รุ่นa3 เบสกำลังดี แค่รุสึกเสียงร้องมันจะมาด้านหน้ามากไปนิดฟังดูหลอกๆไงชอบกล เลยทำให้ชอบa2 มากกว่า ส่วน535จะเกินงบไปนอดครับ สู้ราคาไม่ไหว ^^ ไว้วันอังคารจะไปลองฟังอีกทีครับ เพราะรอบที่แล้วพึ่งมาลองsonyได้แปปเดียวไม่ได้เทียบกับ425เป็นจริงเป็นจัง ยังไงก้อขอบคุณมากๆเลยนะครับกับความเห็น
หยิกหู 0
"อยากรู้ sony xba-a2 vs shure se425"