Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เพลงจากมือถือ VS เพลงจากคอม

awoodendoll

14/11/2014 18:29:23
0
เวลาที่ฟังเพลงจากคอมแล้วรู้สึกว่าเสียงมันดีกว่าฟังจากมือถืออ่ะค่ะ

มันแปลกหรือเปล่า...ประมาณว่ามือถือเสียงมันเรียบๆไปเลยแต่ในคอมเสียงเหมือนกับมีมิติมากกกว่าในมือถือ

หรือเป็นเพราะไฟล์คะ เพราะในคอมเราฟัง flac แต่ในมือถือฟัง mp3
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

thekop41130

14/11/2014 18:32:09
10
หลายอย่างประกอบกันคับ

ไฟล์ flac ก็เกี่ยว

แต่ที่แน่ๆ กำลังขับคอมมากกว่ามือถือแน่นอน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

yamano

14/11/2014 21:02:21
โดยส่วนตัว ผมก็ฟังเพลงผ่านคอมเป็นหลักแล้ว. เล่นdap มาหลายรุ่น

ก็ไม่ถูกใจเท่า. ฟังเพลงจาก mac air ครับ เมื่อก่อนก็เคยฟังกับคอมdell ก็เสียงดีชอบมาก

ส่วนมือถือก็เอาไว้ฟังแก้ขัด ชั่วโมงเร่งรีบหรือเบื่อๆคนรอบๆข้าง

บางคนก็ว่ามือถือเสียงดีกว่าคอม (เคยมีคนตั้งกระท้อว่า มือถือเสียงดีกว่าคอม)

ตรงนี้ผมว่าอยู่ที่ความพอใจ ส่วนบุคคลมากกว่าครับ ส่วนตัวผมก็ชอบคอม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

MaxxIE

14/11/2014 22:07:42
107
คอมผมเสียงออกครบกว่ามือถือครับ
แต่มือถือเสียงสะอาดกว่าคอมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

janonakab

14/11/2014 22:24:03
1
มือถือแล้วแต่รุ่นแล้วแต่ระบบแล้วแล้วแต่แอป คอมก็เช่นกัน ไม่ใช่มือถือจะฟังเพลงไม่เพราะไปทุกเครื่อง และไม่ใช่คอมทุกเครื่องที่จะฟังเพลงเพราะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

janonakab

14/11/2014 22:30:12
1
ฟังผ่านหูฟัง เครื่องไหนแรงขับเยอะจะเครื่องนั้นฟังเพราะได้เพราะกว่า หากฟังผ่านลำโพง เครื่องไหนพื้นหลังสงัดกว่าแยกชิ้นดนตรีได้ดีกว่า เครื่องนั้นจะฟังเพลงเพราะกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เคทาโร่

15/11/2014 03:51:32
1
ต่างกันที่กำลังขับครับ

ของผมหูฟังฟูลไซส์ V-moda LP , M-100

ไฟล์เพลง Flac

คอม ใช้ซาว์การ์ด Asus Xonar Essence STX ใช้โปรแกรม Jetaudio

โทรศัพท์ Asus Zenfone4 ปรับโหมดเสียงเป็น ภาพยนต์ ใช้โปรแกรม Jetaudio App

[ถ้าเป็นคิตแคทแล้ว โหมดนี้จะเอ๋อคือเบสหาย]

ไฟล์เพลงเดียวกัน หูฟังอันเดียวกัน

สิ่งที่แตกต่างกันคือ เสียงเบส....คอมจะมีกำลังขับที่สูงกว่า จึงทำให้หูฟังสั่นๆได้ โทรศัพท์จะสั่นเบามาก ถึงไม่สั่นเลย

คอมเสียงมิติดีกว่า ความสงัดผมว่าคอมกินขาดกว่า น่าจะเกียวกับการ์ดเสียง

โทรศัพท์จะได้ความสะดวกตอนอยู่นอกบ้านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

vani11ass

15/11/2014 08:57:36
0
mp3 กับ flac เป็นเพราะไฟล์แน่นอนครับ ต่างกันเยอะเลย
เรื่องที่บอกคอมมีแรงขับสูงกว่าจริงครับ แต่ถ้าหูฟังธรรมดาที่ไม่ต้องใช้กำลังขับไม่เยอะ ก็ไม่ค่อยต่างกันหรอกครับ แล้วถ้าต่อคอม ถ้าไม่ได้ใช้ซาวการ์ดดีๆ เสียงสัญญาณรบกวนมีเข้ามาแน่นอนครับ

สรุปลองเอาไฟล์คุณภาพดีๆ aiff wav flac อะไรพวกนี้ใส่ในมือถือก็ฟังเพราะขึ้นมามากมายแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Career

15/11/2014 09:14:48
0
สงสัยนิดนึงครับถ้าผมซื้อเมนบอร์ดมาสี่พันกว่าซาวการ์ดของผมพอได้รึยังครับ(ซาวการ์ดอยู่ในเมนบอร์ดใช่มั้ยครับไม่คอยรู่เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ถ้าผิดขอโทษด้วยครับ)หรือผมควรจะซื้อเเยก ปล.ผมฟังเพลงในคอมเป็นหลัดเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

yamano

15/11/2014 13:53:49
ไฟล์เพลงมีความสำคัญมากครับ ในการกำหนดเสียง ว่าอุปกรณ์ ไหนเสียงดีกว่ากัน
ผมไม่ได้หมายฟรามว่าไฟล์ไหนดีกว่ากัน แต่ผมว่าการบันทึกมีความสำคัญมากครับ
ไฟล์ MP3 ถ้าบันทึกเสียงมาดีๆ ก็ให้เสียงเพาะได้ดี แต่ถ้าเป็นเพลงเดียวกันที่มีการบันทึก
มาดีๆ แล้วมาริทเป็นไฟล์ต่างๆ MP3 จะให้รายละเอียดด้อยกว่าไฟล์อื่น เพราะถูกบีบอัดกว่า

ไฟล์แต่ละไฟล์ก็มีความเหมาะสมกับอุปกรณ์แต่ละชนิดไม่เหมือนกันครับ เช่น ไฟล์ตระกลู ACC/ aif /
aiff / m4a / wav / เหล่านี้เป็นต้น จะเหมาะกับอุปกรณ์ตระกลู Apple ครับ ให้รายละเอียด ที่ดีพอควร
หัวโน๊ตเบส(ฟังกับหู earpods ที่ใครๆหลายท่านว่าไม่ค่อยมีเบส) ที่ชัดเจนมาก มาเป็นลูกๆ ไม่ไปเบียด-
เบียนย่านอื่นด้วย เสียงร้องที่สดใสมากครับ ออกแนวฟังง่ายหน่อย ฟังสนุกด้วยครับ

ไฟล์พวกนี้จะเหมาะกับAppple ครับผมฟังกับ iTunes โดยตรง ไม่ผ่านApp ครับ
ผมลองฟังไฟล์ flac ในเพลงชุดเดียว ผ่านApp Goden Ear ก็ให้เสียงไปอีกแบบหนึ่งที่ดีเช่นกัน
แต่ผมว่า ไฟล์ ตระกลู A เหมาะเครื่อง Apple มากกว่าครับ

-เมื่อคืน ผมนั่งคัดเพลงไทยฟังสบายๆ ไฟล์ Aiff / m4a / wav ลงในเครื่องiphone ลองฟังผ่าน
D zero mk2 + สาย camera+ earpods และหูอื่น ทำให้ผมคิดถึง ipod classic เลย พื้นหลังนิ่งกว่า
โปร่งกว่า รายละเอียดดีกว่านิดหน่อย classic iphone ที่มี DAC มาช่วยนี่ เสียงที่ได้ ไม่อาย
dap หลายๆตัวเลยครับ

-ถ้าเอาmk2 ไปต่อกับ mac ในไฟล์ เพลงเดียว ก็เสียงอีกแบบ ที่พื้นหลัง มืด นิ่ง กว่า กำลังขับ
ไม่แน่ใจว่าอะไรมากกว่ากันเพราะ ไม่มีหูฟังที่ขับยากๆเลย และคิดว่ากำลังขับน่าจะไปตกที่ DAC
มากกว่าครับ ไม่ใช่ที่ Mac หรือ iphone

แต่ถ้า ดวนกัน...ตัวๆ iphone ยังไงก็สู้ mac air ไม่ได้ครับ ทุกด้าน

สรุป..... ผมผว่าอยู่ความชอบของแต่ละคนมากกว่า ว่าเราชอบอะไร...เราก็จะว่า..สิ่งนั้นดีกว่าอีกสิ่งหนึ่ง

แต่ไฟล์เพลงมีส่วนสำคัญที่สุดครับ ลองลงมาก็เป็น dap หรือ คอม หรือ โทรศํพท์ สุดท้ายคงเป็น

หูฟังที่แมทกัน

เครื่อง PC ความนิ่งก็จะสู้ Note Book ไม่ได้ เพราะnote book มีแบตสำรอง ไฟไม่ได้วิ่งเข้าเมมบอร์ด
โดยตรง ทำให้ดูดซับเสียงกระแสไฟ ไปก่อนแล้ว

แม้แต่ mac air///mac pro ////imac เสียงก็ยังต่างกันเลยครับ (mac mini ไม่รู้ ไม่เคยมี)

ก็ประมาณนี้ ที่ผมได้ลองด้วย หูตัวผมเองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Noppasit2314

15/11/2014 19:47:31
0
ได้ความรู้เลย... ขอบคุณครับ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

cycy

15/11/2014 21:34:29
15
ตอบน้า Career

พวกซาวด์ออนบอร์ด จากเมนบอร์ดส่วนใหญ่จะไม่ค่อยต่างกันมากเท่าไหร่ครับระหว่างรุ่นถูกกับรุ่นแพงเพราะเขาไม่ได้ค่อยได้เน้นในเรื่องนี้ ยกเว้นเฉพาะบางรุ่นที่เน้นมาทางนี้จริงๆ (น้าชา เคยเอามาให้ดูอยู)
ถ้าเอามาเสียบหูฟังเพลง มันก็จะได้ยินเสียงสัญญาณรบกวนอยู่ครับ (ลดได้ด้วยการต่อสายดิน)ถ้าเน้นฟังเพลงไม่ได้ต้องการความแรงของเมนบอร์ดด้วยหาพวกตัวราคาแค่ 2000 แล้วหา ซาวด์การ์ด หรือ dac แยกต่างหากดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เพลงจากมือถือ VS เพลงจากคอม"