Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีพี่ๆทืานใหน เล่นนาฬืกา Rep บ้างครับ

Mcorleone

10/11/2014 14:45:37
3
อยากสอบถามท่านที่เคยเล่ยหน่อยอยากลองเล่น Pam rep
มีข้อสงส้ยดังนี้ครับ
1.อายุการใช้งานพังบ่อยป่าว
2.คุ้มราคาหรือไม่
3.ซ่อมได้ง่ายๆหรือปล่าวครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Mcorleone

10/11/2014 22:49:56
3
อัพจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

THM

10/11/2014 23:43:53
0
ถ้าเกรดงานดี เครื่องสวิส หรือญี่ปุ่นแท้ๆ แทบมองไม่ออกครับ ดูแลเหมือนนาฬิกาจักรกลทั่วไป

ลอง search หารุ่นในตำนานที่ Rep ทำงานออกมาเนียบกว่าของแท้ดู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

bmob

11/11/2014 02:03:18
0
ไม่มีหรอกครับครื่องสวิส เป็นคำที่พ่อค้าเขาพูดเพื่อขายของครับ มีแต่ เครื่องจีน ทั้งนั้นแหละครับ งานก็มีหลายเกรดครับ แต่แตกต่างกับของแท้ เยอะครับ คนที่ไม่เล่นนาฬิกา ไม่เคยใส่ของแท้ อาจจะดูไม่รู้ครับ หรือคนเล่น ถ้าดูผ่านๆ อาจมองไม่รู้ครับ แต่ถ้าจับมาดูใกล้ๆ นี่แค่ สัมผัสก็ดูออกแน่นอนครับ ยิ่งฝาหลัง โชว์เครื่องด้วยแล้ว ยิ่งเห็นความแตกต่างชัดเจนครับ ระบบการเดิน ก็ไม่นิ่งครับ ผมว่าถ้าซื้อ rep เรือน หมื่นไปซื้อ seiko ใส่ยังคุ้มเงินกว่าเยอะครับ ถ้าจะตอบเป็นข้อๆ
1. อายุการใช้งาน อันนี้แล้วแต่ดวงล้วนๆครับ แต่พังก็ซ่อมได้ครับ เพราะส่วนใหญ่ใช้เครื่อง ETA แต่ส่วนใหญ่จะเดินไม่ตรงครับ คือ เดินเร็วไปเยอะ หรือ ช้าไปเยอะ ซึ่งของแท้ก็เป็นในบางเครื่อง
2. คุ้ม ไม่ คุ้ม ตรงนี้ต้องอยู่ที่ความพอใจล้วนๆครับ งาน Rep ทำดีครับ ดีกว่าของแท้บางแบรนด์ ในราคาเดียวกันอีกครับ แต่ถ้าจะเทียบกับต้นฉบับ ก็คงไม่ได้ครับ
3. เสียก็ซ่อมไม่ยากครับ ซ่อมตามร้านทั่วไป หรือ ร้านนาฬิกาในห้าง แต่ค่าซ่อมก็คง 30-50% ของราคานาฬิกาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เคทาโร่

11/11/2014 04:31:07
1
คุณ bmob ตอบได้ชัดเจนมากครับ

ส่วนคำตอบผม

ไม่ว่าจะเครื่องจืน เครื่อง ETA

สิ่งหนึ่งที่เหมือนกันสำหรับนาฬิกาจักรกล คือมันมีอายุของตัวมันเองครับ

เมื่อถึงเวลาที่มันจะเสื่อมสภาพ มันจะเริ่มมีอาการเดิน ช้า หรือ ไว กว่าเวลาที่มันควรจะเป็น

อาจจะ + - ไม่มากแต่พอนับเป็นอาทิตย์ หรือเดือน มันก็ถือว่าคาดเคลื่อนเยะครับ

แก้ไขด้วยการเปลี่ยนไอไหล่บางตัวหรือล้างเครื่อง

นักสะสมบางคน อย่างมีพี่ที่ผมรู้จัก แกขายทิ้งเลย โดยระบุตอนขายว่า อาการเป็นแบบนี้ๆๆๆ

เช่นเดินไวไป หรือเดินช้า ให้คนที่ซื้อต่อแกไปล้างเครื่องหรือซ่อมเอาเอง

โดยแกบอกกับผมว่า ของพวกนี้ซ่อมหรือล้างเครื่องยังงัยมันก็แพ้สภาพตอนออกมาใหม่ๆ เพราะพอผ่านเวลาไปไม่นานอาการมันก็จะกลับมาเป็นอีกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เคทาโร่

11/11/2014 04:33:16
1
ผมพิมพ์ผิดแฮะ อะไหล่ พิมพ์เป็น ไอไหล่ -*-

ปล.นาฬิกาจักรกลมีเสนห์ ตรงเข็มวิ แค่นั้นละครับ สำหรับความคิดผมนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีพี่ๆทืานใหน เล่นนาฬืกา Rep บ้างครับ"