Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนช่วยโหวตเลือก CIEM ระหว่างห้าตัวนี้หน่อยครับ

randyman1986

19/06/2014 05:10:10
0
1. Noble - Kaiser 10
2. JH - Roxanne
3. UM - Mentor
4. Westone - ES60
5. 1964 - V8

เพลงที่ฟังค่อนข้างหลากหลายแนวเหมือนกัน :
- EDM จะฟังเป็น House(Swedish house, Hardwell, Garnix, Guetta) Trance(Armin)
- Rock ก็จะไม่ได้หนักมากถึงขั้นเมทัลจะออกแนว (Thirty second to mars, Linkin park, X-Japan)
- Pop ก็ฟังทั่วๆไป (Bruno mars, Adale, Rihanna, Coldplay, etc)
- Thai ก็ฟังเพลงที่เปิดตามคลื่นวิทยุทั่วๆไป (นิวจิ๋ว, บอดี้สแลม, ค๊อกเทล, สิงโตนำโชค, สครับ, กรู๊ฟไรเดอร์)
- นอกนั้นก็มี Classic บ้างเป็นส่วนน้อย (Concerto, Sonata, Cannon) แล้วก็ Bossa กับ Easy Listening บ้าง

ก็สรุปคืออยากได้หูที่ ฟังดนตรีสังเคราะห์อีเลคทรอนิคส์สนุกๆ เสียงกลองกับกีต้าร์แน่นๆ รวมถึงขับเสียงนักร้องได้ใสและมีพลัง ฟังดูจะครอบจักรวาลไปหน่อยมั๊ย >.<"

จริงๆได้มีโอกาสลองฟังมาครบแล้วทั้งห้าตัวแต่ยังตัดสินใจเองไม่ได้เลยครับ T^T
แต่ละตัวก็มีจุดเด่นแตกต่างกันอาจจะด้วยหูที่ยังเพิ่งเข้าวงการด้วยเลยคิดว่าสอบถามความเห็นพี่ๆหูทิพย์ในบอร์ดนี้ให้ช่วยกันเลือกหน่อยครับว่าควรจบที่ตัวไหนดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

19/06/2014 05:18:43
0
เพิ่มเติมอีกเรื่องนึงครับ

ช่วงที่่รอตีดสินใจ+ผลิต CIEM ถ้าจะซื้อหูฟังแก้ขัดฟังเพลงอย่างที่บอกด้านบน
ระหว่าง Ostry / Zero 200,210 / Marshall Minor สี่ตัวนี้ใช้ตัวไหนดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

20/06/2014 01:23:24
1,057
เรื่อง CIEM นั้นเลือกตามที่ตัวเองชอบเลยครับ เพราะถ้าคนอื่นเลือกให้อาจจะไม่ตรงกับใจเจ้าของครับ ถ้าเสียงพอๆกัน อาจจะเลือกจากประเด็นรองลงมา เรื่องโทนสี งานผลิต ของเเต่ละแบรนด์ดูก็ได้ครับเพราะมีความเเตกต่างกันอยู่บ้างครับ

ส่วน IEM ใช้สำรองลองดู OStry ครับ ตัวนี้เสียงครบๆ เบสเเน่นพอประมาณครับ ออกเเนว over all
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

netcies

20/06/2014 02:05:03
0
เชียร์ 1964 V8 ครับ เรื่องเสียงไม่ได้เป็นลองในบรรดาตัวที่เลือกเลย ให้เสียงย่านต่ำที่ดีมากๆ งานเนียนได้คุณภาพ ราคาสมเหตุสมผล ติดต่อตัวแทนจำหน่าย และส่งแลปรอประมาณ 2 เดือนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

20/06/2014 05:25:36
0
คุณหลุยส์มาตอบเองเลยหรอครับเนี่ย

รบกวนหน่อยครับอย่าง Mentor กับ Kaiser 10 เนี่ย 10ไดรเวอร์ เหมือนกัน
ทว่าเสียงมันเหมือนจะต่างกันนิดหน่อยในความรู้สึกผม ซึ่งรู้ว่าต่างแต่ตอบไม่ได้ว่าต่างยังไง
รบกวนลองอธิบายความต่างของสองตัวนี้ และวิธีคร่าวๆในการแยกแยะเพื่อประกอบการตัดสินใจหน่อยได้มั๊ยครับ

จะได้จับจุดถูกแล้วจะได้ไปตระเวนลองฟังใหม่อีกทีเพื่อตัดสินใจขั้นตอนสุดท้ายน่ะครับ

ปล. จริงๆชอบโทนสีและดีไซน์ของ Noble Audio มากสุด(เท่าที่เข้าไปดูในเว็บ) แต่พอเข้าไปลองออกแบบดูในเว็บมันกลับไม่มีโทนสีที่อยากได้เหมือนสีกับลูกเล่นที่สวยๆพวกนั้นจะเป็น Wizard Design ซะแทบทุกอันเลยไม่แน่ใจว่าผมสามารถระบุสีต่างๆตามที่ผมต้องการได้รึป่าวครับ หรือ ต้องยอมเสียเงินเพิ่มเป็น Wizard ดีไซน์เท่านั้น?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tim38416

20/06/2014 08:20:18
mentor กับ k10 ผมว่าเสียงต่างกันไม่นิดนนะครับ - -* แปลว่าเพิ่งเข้าวงการจริงๆ งั้นถ้าจะให้แนะนำถ้าฟังทุกแนวจริงๆแนะนำ k10 ครับ

ที่เห็นชัดๆคือ mentor จะเป็นหูฟังที่ให้ soundstage ในด้านความกว้างที่สูงมาก แต่ k10 จะเด่นในด้านความลึก

จุดเด่นของ k10 อีกข้อคือมันเป็นหูฟังที่เสียงกรุ้งกริ้งน้อยมาก หลายคนที่ไม่ทำ k10 ก็เพราะตรงนี้ครับ แต่บางคนทำ k10 เพราะตรงนี้ก็มี เสียงสูงที่ประกายเสียงเยอะๆมักจะเจอใน ciem ตัวท็อปแต่ละแบรนด์ทั้ง mh335 mentor แต่สำหรับผมผมว่าเสียงพวกนี้มันน่ารำคาญมาก(อันนี้ความไม่ชอบส่วนตัวจริงๆครับ)

ปล. คนที่ขะทำหูฟังระดับนี้ผมว่าควรมีความมั่นใจในการฟังของตัวเองระดับนึงครับ เพราะ ciem มันได้ทำแล้วมันเป็นของเราคนเดียว คนอื่นมาชื่นชมด้วยไม่ได้นะครับเพราะเราฟังได้คนเดียว หูฟังที่คนอื่นว่าดีอาจจะไม่ดีสำหรับเราก็ได้ เพราะงั้นพยามลองแล้วตัดสินใจเองดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

SkuLLo

20/06/2014 08:45:08
1
ผมว่าตัดเรื่องความคิดเหนของคนอื่น แล้วเอาที่คุณชอบมากที่สุดอะคับ

เรื่อง คัสต้อม นี่พูดยากจิงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

โอชาเระซัง

20/06/2014 08:58:00
0
ถ้ามือใหม่จริงๆ แนะนำว่าอย่าพึ่งรีบตัดสินใจหรือเชื่อคนอื่นเลือก CIEM นะครับ
เพราะท้ายที่สุด ถ้าเราตัดสินใจทำเอามาใช้แล้วไม่ชอบ
ก็คงจะต้องขายทิ้ง ขายต่อมีแต่เจ็บกับเจ็บ ขาดทุนยับแบบเป็นหมึ่น
ต้องคิดว่าถ้าเราซื้อมาจะอยู่กับเรายาวๆเลย ไม่งั้นอย่าเล่น CIEM เลยจะดีกว่านะครับ

ผมว่าไปลองฟังใหม่อีกรอบ ดูไฟล์เพลงในอัลบั้ม ที่เราฟังบ่อยๆ หรือสไตล์เพลงที่เราฟังเป็นหลัก
แล้วค่อยๆคิดว่าเราอยากได้รายละเอียดส่วนไหนเพิ่ม
อย่างเช่น ผมเป้นคนชอบเพลงแจ๊สก็จะชอบสเตจกับมิติที่ดี ตำแหน่งเสียงร้องไม่ค่อนไปทางหลังเวที
แต่บางทีผมก็จะฟังพวกเฮ้าส์ ฮิปฮอปด้วยบ้าง ถ้าเบสดีด้วยก็ยิ่งเป็นตัวเลือกที่ดี
อะไรอย่างนี้เป็นต้น
เวลาจะลองตัวที่เราลังเล เราก็จัดเพลย์ลิสต์เพลงที่เราจะทดสอบไปไว้ล่วงหน้าเลย
แล้วก็เปิดเพลงทดสอบกับหูฟัง ด้วยเพลงเหมือนๆกัน แล้วก็จำรายละเอียดเอาครับ

ส่วนตัวผม ถ้าฟังเพลงทุกแนว ผมแนะนำ V8 กับ Kaiser

ปล. ถ้าเรื่องเสียงผมว่า V8 ไม่แพ้ Kaiser แน่ๆ
แต่ถ้าพูดถึงดีไซน์ ผมว่า Kaiserสวยกว่า
แต่ราคา V8 สวยกว่า (ผมเลือก V8 จากที่เคยลังเลกับ Kaiserครับ)
ปล.2 พูดตรงๆผมไม่ค่อยชอบเสียง Roxanne
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

JOKER_THX

20/06/2014 09:32:13
7
เล่นมา3ปียังไม่กล้าทำเลยไอ ต้อมๆ เนี้ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

bs411478

20/06/2014 09:44:36
2
ทำทุกตัวเลยครับพอฟังออกก็ปล่อยตัวที่ไม่ชอบผมคิวศูนย์เอง ฮะๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Furch

20/06/2014 09:51:59
624
ฟังเองเท่านั้นครับ CIEM ระดับนี้ไม่มีตัวที่เสียงไม่ดีครับ มีแค่ชอบหรือไม่ชอบ
ถ้าฟังแล้วยังตัดสินใจไม่ได้ ก็ไปลองจนกว่าจะรู้ตัวครับ ว่าชอบเสียงของตัวไหน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

tnv

20/06/2014 11:55:46
CIEM นั้นไม่ใช่ว่าตัวท็อปๆจะดีสำหรับเรานะครับ คือมันดีจริงแต่มันจะถูกใจเรามั้ยอีกเรื่องนึงครับ

ผมแนะนำอย่างที่หลายท่านว่า คือต้องรู้ตัวเองครับว่าเราชอบเสียงแบบไหน และก็ลองครับ
ลองให้เยอะๆ ไม่แน่ใจก็ต้องลองจนแน่ใจครับ ถ้าเลือกผิดจะซวยครับ เพราะขายต่อเข้าเนื้อสุดๆ บางทีตัวที่เราชอบอาจจะไม่ใช่ตัวท็อปก็ได้ครับ ประหยัดตังไปได้ด้วย ลองดูพวกยี่ห้ออื่นๆดูด้วยก็ดีครับ เผื่อจะเจอตัวถูกใจ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวผมนะ
จากแนวเพลง และ ตัวเลือกที่ให้มา ผมตัด Mentor ออกก่อนเลยครับ เสียงโปร่งๆบางๆ
รับรองฟังแล้วหิวเบสแน่นอน ในค่าย UM ผมชอบ Merlin ที่สุดครับ

K-10 นั้น เสียงครบ เนื้อเสียงหนา เบสใหญ่เก็บตัวช้านิดๆ ดีมั้ยถือว่าดีมาก
แต่ส่วนตัวค่ายนี้ โดนใจตัว 8C ที่สุดครับ เสียงบางลง ใสขึ้น เบสแน่นแต่กระชับ อิมแพคดี แนะนำให้ลองฟังดู

JH ไม่เคยฟัง Roxanne แต่ในบรรดาพวกก่อนหน้านี้ ผมชอบ JH10X3 ที่สุด ปัจจุบันใช้อยู่

ES60 กับ 1964-V8 ไม่เคยลองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

tim38416

20/06/2014 12:45:19
2
เห็นด้วยกับคุณ tnv ครับ

อาจจะเป็นเพราะค่านิยมเก่าๆที่ว่ากันว่าถ้าจะทำ ciem ถ้าไม่ทำตัวถูกสุดก็ทำตัวแพงสุดไปเลย

ผมคนนึงที่เลือก jh10x3 สมัยนั้นแทบไม่มีคนสนใจตัวนี้เลยเพราะเป็นตัวกลางๆ แต่ละคนถ้าไม่เลือก jh5 ก็ไป jh13 jh16 กันหมด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

tnv

20/06/2014 13:16:23
0
@K.tim38416

ใช่ครับ ส่วนมากพวกตัวกลางๆจะโดนเมิน ผมว่าเรื่องราคาก็มีส่วนสำคัญมากเช่นกัน
เพราะพอตัวกลางๆมันเพิ่มเงินอีกหน่อยได้ตัวท็อปเลย มันเลยทำให้คนส่วนใหญ่ลุยไปตัวท็อป
ทั้งที่จริงๆแล้วปัจจัยในการตัดสินในนั้นคือ "เสียง" มากกว่าราคา หรือ จำนวน driver

ตอนผมลองผมก็สองจิตสองใจเช่นกันครับ ว่าจะกัดฟันไป JH13/JH16 เลยดีมั้ย
แต่พอดีเคยมีประสบการณ์มาแล้วว่า ตัดสินใจซื้อหูฟังตัวนึงมาเพราะเป็นตัวท็อป
ทั้งที่จริงๆตอนลอง ใจมันก็ว่าตัวรองท็อปมันโดน แต่เพิ่มเงินอีกหน่อยได้ตัวท็อปเลย
สุดท้ายฟังแล้วไม่มีความสุขครับ ตัดใจขายไปเลยในเวลาไม่นาน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Nuy_musiclover

20/06/2014 15:15:27
96
+1 คุณ tnv ตอนที่ไปทำ CIEM ผมลองฟังตั้งแต่ JH5 ไปจนถึง JH16 สุดท้ายเลือก JH10x3 และใช้มาจนทุกวันนี้ JH13 , JH16 สำหรับผมมันเยอะไปฟังแล้วไม่ชอบเลย

CIEM แต่ละรุ่นแต่ละแบรนด์ มันก็มีเอกลักษณ์เป็นของตนเอง อยู่ที่ความชอบของเรามากกว่า ต้องลองฟังด้วยหูตัวเองเท่านั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

20/06/2014 17:02:25
0
อย่างที่ทุกท่านว่าแหละครับ

เพิ่งเข้าวงการจริงๆปกติอาศัยอยู่ในวงการกอล์ฟถ้าเป็นอุปกรณ์กอล์ฟนี่ถอดโมประกอบเองได้เลย

คือโดยส่วนตัวเป็นคนที่ชื่นชอบฟังเพลงมากแล้วเดินทางไปต่างประเทศบ่อยก็จะฟังเพลงติดหูอยู่ตลอดเวลา แต่ก็ฟังหูฟังของแถมจากมือถือแล้วก็ฟังผ่านมือถือโดยปกติทั่วๆไป แล้วเพิ่งไม่กี่อาทิตย์มานี้เองที่ได้มีโอกาสลองหูฟังดีๆผ่านเครื่องเล่นดีๆ ทำให้มีความรู้สึกว่าทั้งที่ตัวเองก็เป็นคนรักในเสียงดนตรีมากๆคนนึงแต่ฟังมาตลอดหลายปีไม่เคยได้เสพย์อรรถรสเต็มๆเลยเพลงที่เราฟังจนจำรายละเอียดดนตรีกับเสียงร้องได้หมดแท้จริงมีเสียงอะไรต่างๆซ่อนอยู่เยอะแยะมากที่เราไม่เคยรู้

ทีนี้พอจะเริ่มต้นกับอุปกรณ์ฟังเพลงชิ้นแรกก็เลยตั้งใจว่าจะจัดตัวที่ดีสุดๆไปเลยชุดนึงทั้งเครื่องเล่นและหูฟัง ไม่อยากมานั่งลองไต่ระดับขึ้นไปทีละนิดๆมันจะกลายเป็นสิ้นเปลืองกว่า(อันนี้คือประสบการณ์ที่ได้หลังจ่กหมดกับอุปกรณ์กอล์ฟไปเป็นล้าน) แล้วอาจจะเป็นเพราะผมมีความรู้สึกว่าของ custom มันจะดีสำหรับเรามากกว่า(เทียบกับพัตเตอร์ circle T อันละสองแสนผมก็เคยซื้อแต่สุดท้ายพัตเตอร์ที่ผมเก็บไว้ตอนนี้ทุกตัวเป็น custom handmade หมดที่เหลือขายทิ้งไปหมดแล้ว) ผมก็เลยคิดว่าวงการเสียงเพลงก็น่าจะไม่ต่างกันพอประเดิมฟูลไซส์ตัวแรกด้วย m100 ขั้นต่อไปผมกำลังจะถอย in ear มาใช้สักตัวเลยมองข้ามช็อตไปที่ CIEM เลย แล้วอย่างที่บอกคือหูผมในขณะนี้ยังไม่สามารถแยกความต่างของเสียงหรือบอกได้ว่าจำนวนไดรเวอร์ที่ต่างกันมันให้ผลอะไร แต่ที่รู้แน่ๆคือถ้าเริ่มแล้วด้วยสันดานของผมมันคงจะต้องไต่ระดับขึ้นไปเรื่อยๆจนถึงตัวท๊อปอยู่ดี(เหมือนอุปกรณ์กอล์ฟ) ก็เลยคิดว่าแทนที่จะมานั่งเสียเงินยิบย่อยจากตัวถูกสุดแล้วค่อยๆไต่ขึ้นไปทำไมไม่เริ่มที่ตัวที่ดีที่สุดไปเลยทีเดียวแล้วค่อยหาฟิลลิ่งระหว่างยี่ห้อเพื่อที่จะเลือกใช้ตามวาระ(เหมือนที่ผมเลือกใช้อุปกรณ์กอล์ฟของผมโดยเฉพาะพัคเตอร์ที่แม้ทุกชิ้นจะเป็น custom made แต่ผมจะเลือกชุดที่จะใช้ในแต่ละสภาพสนามและสภาพอากาศที่จะไปเล่นในแต่ละวัน)

แต่ก็ต้องยอมรับจริงๆว่าหูผมยังใหม่มากกับวงการนี้จึงยังไม่มีเทสต์และฟิลลิ่งเป็นของตัวเอง เลยอยากจะขอความเห็นจากคนที่อยู่ในวงการนี้มานานเพื่อประกอบการตัดสินใจในระหว่างเริ่มเดินทางสายนี้ก่อนจะก้าวไปอยู่ในระดับแอ๊ดวานซ์เหมือนวงการกอล์ฟน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

bs411478

20/06/2014 17:24:07
2
ถ้าเอาแนวคิดการเล่นกอล์ฟมาเล่นเครื่องเสียงก็จบกันละครับมันไม่เหมืนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

tnv

20/06/2014 17:57:16
0
@K.randyman1986

ผมเข้าใจประเด็นล่ะครับ คือตอนนี้ยังไม่รู้ว่าชอบแนวเสียงแบบไหน
แต่ไม่อยากเสียยิบย่อยรายทาง เลยกะจะเริ่มตัวสุดๆก่อนเลย
แล้วค่อยหาตัวอื่นมาใช้เพิ่มแล้วแต่ฟิลลิ่ง ประมาณนี้รึเปล่าครับ?

ถ้าเป็นเช่นนั้น ขออนุญาติแนะนำจากประสบการณ์ส่วนตัวล่ะกันนะครับ

CIEM นั้นไม่ใช่จะเหมาะกับทุกสถานการณ์ครับ ตอนแรกผมก็คิดว่าตัวเดียวอยู่แล้ว
พอแล้วชีวิตนี้ แต่แล้วพอใช้ซักพัก การใส่เข้า ถอดออก การเดินทาง การพกพา
การทำงาน หลายๆครั้งมันก็ลำบากอยู่เหมือนกัน

สุดท้ายผมก็มี UIEM อีกหนึ่งตัว ไว้ใช้ใส่ชิวๆ พกง่ายๆ ถอดเข้าๆออกๆ จนบางช่วง
ก็ไม่ได้ใช้ CIEM เลยครับ เพราะความง่าย สะดวกต่อการใช้งาน
ทำให้มีโอกาสได้ใช้งานบ่อยกว่า CIEM ซะอีก

ตอนนี้ดูแล้วคือ K.randyman1986 เตรียมงบลง CIEM แล้วกะจะจัด UIEM ดีๆ
ราคาไม่แรงมาใช้ระหว่างรอใช่มั้ยครับ ผมอยากแนะนำอย่างงี้ดีกว่าครับ

เริ่มด้วยจัด UIEM ตัวท็อปๆ มาใช้ไปก่อนครับ ไม่ต้องเสียเงินซื้อตัวเล็กๆ
ไม่ต้องเสียเวลารอด้วยครับ

ด้วยคุณภาพของ UIEM สมัยนี้ ผมว่าไม่น้อยหน้า CIEM หรอกครับ
ทีนี้จะได้เรียนรู้ตัวเองได้ด้วยว่า จริงๆเราชอบเสียงแนวๆไหน พอเราเก๋าเกมแล้ว
คราวนี้ก็ไปจัด CIEM ตามแบบที่เราชอบได้เลยครับ

ส่วน UIEM ที่ซื้อมาตอนแรกนั้น จะใช้ต่อไปหรือจะขายต่อ
ก็ยังได้ตามราคาตลาดมือสองครับ ไม่เจ็บตัวมาก

ก็ลองดูที่ผมบอกไว้เผื่อเป็นทางเลือกล่ะกันครับ สุดท้ายก็แล้วแต่จะตัดสินใจนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

tim38416

20/06/2014 18:27:55
2
อย่าเพิ่งเข้าใจผิดว่า ciem ตัวท็อปมันคือสุดทางนะครับ ถึงจะท็อปแค่ใหนมันก็เป็นได้แค่หูฟังพกพาครับ อีกอย่างผมเคยเห็นบางคนขาย jh16 แล้วกลับไปเล่น earbuds ราคาไม่กี่่พันก็มี

แต่ถ้าจะให้แนะนำตอนนี้ผมเดาว่า จขกท คงไม่มีปัญหาเรื่องเงินอย่แล้วเพราะงั้นอยากซื้อตัวใหนซื้อไปก่อนครับจะได้ไม่ค้างคา เชื่อมั่นใน ciem ตัวใหนก็ทำไปเลยจะทำตัวท็อปก็ทำไป เดี๋ยวจะเข้าใจขึ้นเองครับ การเก็บประสบการณ์ในวงการนี้วิธีที่ดีที่สุดคือการลองผิดลองถูกครับให้คนอื่นมาชี้นำมากก็ไม่ดี ผมกว่าจะเรียนรู้เรื่องพวกนี้ได้ก็เจ็บตัวมาเยอะเหมือนกัน แต่เงินทุกบาทที่เสียไปฟรีๆไม่คิดว่าขาดทุนครับผมถือว่าผมซื้อประสบการณ์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

tim38416

20/06/2014 18:35:48
2
เพิ่มเติมอีกนิด การที่จะหาว่าหูฟังตัวไหนเหมาะกับเรารึป่าวไม่ใช่แค่ว่าลองในร้านไม่กี่ชั่วโมงแล้วจะรู้ครับ ต้องอยู่กับมันเป็นเดือนๆถึงจะรู้ ทางเดียวคือซื้อมาใช้ครับ และเป็นไปได้น้อยมากที่จะจบได้ในตัวเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

JOKER_THX

20/06/2014 19:42:18
7
วงการนี้มันประมาณว่าได้ดี จะเอาดีที่สุด เอาอีกๆๆๆๆ จนมีดีที่สุดกองเต็มบ้านเลยเหนี่อย ยาก เบื่อ กลับมาเล่นตัวง่ายๆ ถูกๆ เออเว้ยเสียงดีนี่หว่าเล่นง่ายด้วย ไปโมต่อ โมไปโมมาโอ้ยปวดหัวหว่ะทำไงก็ไม่เหมือนตัว Top กลับไปตัว Top ใหม่ + เพิ่มอุปกรณ์(s) แล้วก็วนไปตัวที่เล่นง่ายๆใหม่... ยิ่งช่วงนี้ของออกใหม่เยอะกระจายยยยยย ผมเข้าใจครับว่าไปตัวแพงๆแล้วจบเลยมันก็ดีครับเป็นสิ่งที่ทุกๆคนอยากทำ และทำอยู่.... ซึ่งมันไม่มีทางทำได้ง่ายๆครับเพราะถ้าคุณไม่สามารถชนะตัวเองได้(จะเบื่อง่าย หรือชอบของล้ำๆออกใหม่ อะไรก็แล้วแต่) มันจบลำบากครับวงการนี้.. เพราะมันแข่งกับตัวเองล้วนๆเลยโดยเฉพาะน้องต้อมเนี้ยไปโม้ใคร หรือให้ใครวิจารณ์ก็ไม่ได้ อยู่ที่ตัวคุณเอง หูคุณเอง ล้วนๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

20/06/2014 20:11:46
0
K'bs411478 ผมไม่ได้เอาแนวคิดการเล่นกอล์ฟมาใช้ครับแต่ผมเปรียบเทียบถึงประสบการณ์ในการซื้อของเฉยๆครับ มันคนละอย่างจะเอามาเทียบกันได้ยังไงแต่ที่ผมเทียบกับอุปกรณ์กอล์ฟแทนที่จะเป็นกล้องถ่ายรูปเพราะผมมองว่ากล้องถ่ายรูปนั้นคุณภาพมาเป็นอันดับแรกแล้วโทนสีของภาพนั้นมาที่ได้นั้นมาทีหลัง แต่อุปกรณ์กอล์ฟสำหรับผมฟิลลิ่งต้องมาก่อนครับ

อย่างที่ K'tnv เข้าใจถูกแล้วครับคือไม่ว่ายังไงผมก็คงไม่จบที่หูฟังตัวเดียวอยู่ดี แล้วด้วยนิสัยที่ไม่ดีของผมไม่ว่าจะเล่นอะไรผมก็ต้องไปให้สุดทางก่อนอย่างน้อยก็ให้ได้รู้ว่าตัวท๊อปสุดมันเป็นยังไง เสร็จแล้วค่อยมาเก็บตัวอื่นๆตามความชอบและลักษณะการใช้งานทีหลังครับจริงๆอย่างที่ K'tnv ว่ามาก็น่าสนใจนะครับหรือผมจะหันไปโฟกัส UIEM ก่อนแล้วค่อยมาว่าที่ CIEM ดีแฮะ

แล้วถ้า UIEM นี่มีตัวไหนน่าสนใจมั่งหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Furch

20/06/2014 21:56:16
624
เพิ่งอ่านเจอ Noble ถ้าจะสั่งสีเฉพาะก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเลือกสีมาตรฐาน แต่จะใช้เวลานานขึ้นของผมสั่งก็นานขึ้นครับ ราวๆ 9 สัปดาห์ K10 ตัวจริง เบสจะเยอะกว่าตัว demo นะครับ ไม่รู้ว่าพ้น burn แล้วจะเป็นยังไงบ้าง ของผม 100+ ชม. ไปแล้วยังไม่พอใจครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

20/06/2014 22:18:32
0
ถ้าทำสีพิเศษได้นี่ยิ่งเพิ่มความน่าสนใจให้ Noble ขึ้นอีกเยอะเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

tim38416

20/06/2014 22:32:03
2
K10 ของผมสั่งสีมาตรฐานยังนานเลยครับตอนนี้ พิมพ์หูวันที่ 29 เดือน 4 พี่หลุยเพิ่งโทรมาบอกได้ประมาณกลางๆเดือนหน้า - -* โดนวันหยุดยาวอะไรก็ไม่รู้(มันจะมาหยุดอะไรกันตอนนี้ )
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

SkuLLo

21/06/2014 01:34:01
1
ลองไปเทส mh335dw เพิ่มคับมีให้ลองที่ร้านหมี เอกมัย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

tnv

21/06/2014 01:34:35
0
@K.randyman1986

ถ้า UIEM ก็เลือกเอาตามแบรนด์เด่นๆทั้งหลายไปเลยครับ
ซึ่งถ้าเจ้านั้นๆทำ CIEM ด้วยก็จะดีขึ้นไปอีก จะได้เรียนรู้ House sound ของแต่ละค่าย

ถ้าเอาตามที่ผมคิดนะ

1. JH Roxanne UIEM สุดยอดหูฟังตอนนี้ จะได้รู้ๆกันไปเลยว่า
Roxanne เสียงเป็นยังไง แถมปรับเบสได้ตามต้องการ ช่วยยืดหยุ่นตามจังหวะอารมณ์

2. Shure SE846 อีกตัวที่ได้รับคำชมมาก เปลี่ยน filter ปรับเสียงได้ตามต้องการ
อัพสายได้ ขับง่าย ต่อกับอะไรก็ได้

3. Noble 6 หรือ Noble 5 จะได้รู้ว่าเสียงค่าย Noble เป็นยังไง
ซึ่งตัว Noble 5 เสียงจะละม้ายคล้ายกับ 8C ครับ
ส่วน Noble 6 นีไม่แน่ใจว่าคล้าย K10 รึเปล่า

4. Westone W50 W60 ก็เสียงเทียบได้กับ ES50 กับ ES60 ครับ
ได้รู้เสียงคร่าวๆของค่าย และตัว CIEM ไปในตัว
อีกตัวของค่ายนี้ก็ UM PRO 50 ครับ

5. Fitear To Go! 334 สุดยอดหูฟังแดนปลาดิบ ถ้าติดใจเสียงค่ายนี้
ก็ต่อยอดไป MH335DW ได้เลยครับ

ุ6. ค่ายอื่นๆ AKG K3003 / SENNHEISER IE800 / Ultrasone IQ
อันนี้ส่วนตัวผมเฉยๆนะ เลยไม่มี comment

ประมาณนี้ล่ะครับ คร่าวๆสำหรับความคิดเห็นส่วนตัวผม และที่สำคัญผมไม่เคยฟังเลยซักตัว
>__<
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

SkuLLo

21/06/2014 11:42:00
1
แก้นิดคับ ข้อ 4 umpro 50 ใช้ driver เดียวกับ es50 นะครับไม่ใช่ w50

แต่ละค่ายก็มีตัวท็อปของตัวเองทั้งนั้นอะคับ ทางที่ดีไปร้านเฮียซักสาขา พารากอนก็ได้ของเยอะ

(ถ้าจะเน้นไปลอง UIEM) แล้วดูเลยคับมีของค่ายไหนบ้างเอาตัวท็อปมาลองไห้หมด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

dewringmaster1997

21/06/2014 12:50:03
2
Se846 แนะนำฟังfilterสีน้ำเงิน แต่ถ้าเอามาฟังตลาดๆๆ คงต้องเปลี่ยนเป็นสีดำ เพราะ846แหลมมาจริงจังครับ

ส่วน um50 ถ้าใช้สายเดิม ฟังแล้วเหมือนเน้นเบสมากเกิน อึดอัดครับ ต้องหาสายเงินมาเปลี่ยนซักเส้นครับ

Nobleผมไม่ชอบการประกอบuiemของเค้าเท่าไหร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

21/06/2014 14:54:00
0
เพิ่งไปลอง UIEM ของ Shure กับ Westone มาครับ
ผมกลับไม่ชอบรูปทรงของหูฟังแบบนี้อ่ะครับไม่รู้ทำไมแต่ใส่แล้วไม่ค่อยถนัด ><"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Caedus

21/06/2014 15:48:06
7
ถ้าเคยลอง 1964 v8 แบบแล้วชอบ
ก็จัดแบบ uiem สิครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

SaRa

21/06/2014 16:49:57
3
ผมว่าลองดู UIEM ของ Noble ดูก่อนก็ดีครับ

แต่ถ้างบเยอะ Fitear 334 ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ

ปล. CIEM ดีจริง แต่ไม่ได้ดีที่สุด Fullsize เสียงดีกว่ามากมาย และถ้าใช้เพื่อพกพา ในสถานการณ์ที่ต้องถอดหูฟังออกมาฟังเสียงต่างๆรอบตัวบ่อย ไม่แนะนำเลยครับ ชีวิตลำบาก ><
จากคนใช้ CIEM มาก่อน ห้าๆๆๆๆ แต่เรื่องเสียงต้องบอกว่าสุดยอดละครับถ้ามาถึงระดับนี้ได้แล้ว ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

22/06/2014 02:01:45
0
K'Caedus ครับสอบถามมาแล้ว V8 ระหว่าง UIEM กับ CIEM ราคาต่างกันแค่ สองพัน เองอ่ะครับถ้าหวยไปออกที่ V8 คงจัด CIEM ไปเลย

K'SaRa กำลังจะหาเวลาว่างๆไปลอง Noble กับ Fitear อยู่เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

jesusgamers

22/06/2014 07:46:06
25
ผมเป็นคนนึง ที่จบกับ CIEM ที่ชอบได้ครับ และไม่คิดจะหา หูตัวไหนเพิ่มอีกแล้ว
ผมเข้าใจอารมณ์ คุณ จขกท นะครับ กว่าจะเลือกได้มันต้องใช้เวลา และประสบการณ์ล้วนๆ

CIEM มันถอดเข้าออก ยากกว่า UIEM นะครับ บางครั้งอาจจะ เสียอารมณ์ตอนที่ต้องการคุยกับ ใครสักคนก็ได้ เวลาใช้จริง มันอาจจจะไม่สวยหรู อย่างที่คิดครับ

ส่วนตัว อยากให้ลอง Vision Ear VE6 control อีกตัวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Progreso

22/06/2014 09:01:10
0
พี่เก่ง jesusgamers จบ CIEM ตัวไหนเหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

dewringmaster1997

22/06/2014 09:43:07
2
Ve6 โอ้วว่าจะบอกให้ลอง แต่เห็นกระทู้มีแค่5ตัว

ตัวนี้เห็นพี่ๆๆที่ซื้อ 335dw คุยกันหลายคนละครับ ว่าจะไปตัวนี้แทน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

22/06/2014 21:50:15
0
Ve6 น่าสนใจสงสัยต้องหาเวลาไปลองซะแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

jesusgamers

22/06/2014 23:53:04
25
@ คุณ Progreso
ผมจบที่ตัว ACS T1 ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

Omelettes

23/06/2014 02:55:12
0
ผมฟัง trance house progressive เป็นชีวิตจิตใจครับ สำหรับผม แค่ um3x rc นี่ก็ฟังสนุกแล้วครับ แหะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

24/06/2014 02:46:04
0
K'jesusgamers จบตัว Live หรือ Classic มาหรอครับ

K'Omelettes ฟังแนวเดียวกันเลยครับตอนแรกจะเน้นหูที่ฟังแนวนี้เป็นหลักแต่คิดไปคิดมาพอก็ฟังแนวอื่นๆเยอะเหมือนกันเลยจะหาแบบ overall ไปเลยดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

jesusgamers

24/06/2014 12:12:08
25
@คุณ randyman1986

ของผมเป็นแบบ ถอดสายได้ครับ
แบบถอดสายไม่ได้ เค้าเหมือนจะไม่ผลิตแล้วมั้งครับ สำหรับ ACS T1 นะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

vit_t

24/06/2014 20:48:22
0
ผมเคยลองมาหมดแล้วยกเว้น es60
แต่มาจบที่V8 ครับเนื่องจากผมว่าk10มันดีนะแต่ไม่ได้ต่างกับV8มากในเรื่องของเสียงซึ่งผมชอบแนวเสียงทางV8มากกว่า Roxanneผมว่าเสียงมันไม่สมจริงสักเท่าไหร่มันน่าเป็นหูฟังจับผิดมากกว่าฟังรื่นเริง(มันล้ำไป แยกละเอียดมากไปเกินจริงหรือผมอาจไม่ล้ำพอก็เป็นได้) mentorตัวนี้ก็ใช้ได้แต่ถ้าเทียบกับรุ่นที่ถามทั้งหมดผมว่ามันโปร่งๆกว่าเพื่อน โดยพื้นฐานUMโปร่งๆบางๆแทบทุกรุ่นอยู่แล้ว สำหรับผมV8เป็นหูที่ฟังได้หลากหลายแนวมากๆ คหสต ล้วนๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

Gonk

24/06/2014 21:38:39
0
ส่วนตัวผม ถ้าชอบฟัง overall ไม่เน้นด้านใดด้านหนึ่ง ผมเลือก Roxanne (เพราะผมก็ใช้อยู่)
แน่ๆ ละ คือ ลดเพิ่มเบสได้ (แต่พอลด เพิ่มยังไง กลางกับแหลมคือไม่เปลี่ยน ผมชอบตรงนี้ละ)

แต่ข้อเสียคือ ถ้าอยากได้ประกายไปไกลกว่านี้อีก อยากให้มันสุดกว่านี้ ต้องไปเพิ่มอย่างอื่น เช่น แอมป์ เครื่องเล่น เปลี่ยนสาย ว่ากันไป

ชอบอะไรก็ฟังตัวนั้นครับ ... เอาเพลงที่เราชอบฟังไปลอง จากที่ลิสมาข้างบน ผมก็ฟังหมดนะ ชอบหมดด้วย

ชอบตัวไหน เอาตัวนั้นไป

ป.ล. ถ้าสาวก X ... ลองฟัง Art of life กับ Rose of Pain เทียบๆ ดู เพราะเท่าที่ผมเคยลอง เอา 2 เพลงนี้ไว้เป็นหนึ่งในหลายๆ เพลง สำหรับการตัดสินใจ ซึ่ง หูแต่ละตัว ถ่ายทอดเสียงออกมาแทบจะคนละแนวเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

Lovelyglass

25/06/2014 07:48:29
0
@k.Randyman
เราเล่นเหมือนๆกันครับทั้งกอล์ฟและหูฟัง เพียงแต่Circle T ยังอยู่ในชุดกอล์ฟผมที่เหลือทั้งเหล็กและหัวไม้เป็นcustom
ส่วนCIEM ตอนนี้เป็นRoxanne+ak240. ที่รอสายupgrade.
ชุดพกนอกบ้านฟังกับคอมพ์เป็นjH3A+TWAG v2
ผมแนะนำให้ยืนบนตัวTop เพราะจากที่เล่นๆมาถ้าเวลาไม่ค่อยมาการแวะทำให้เสียเวลาและจะคันบ่อยๆ ยิ่งถ้าเป็นมือใหม่แต่มีกำลังทรัพย์ ควรซื้อตัวสูงๆแล้วหาเพลงฟังกับเครื่องเล่นดีๆ มีความสุขกว่าครับ ได้สายอัพเกรดมาเพิ่ม แล้วอ่านให้น้อย ฟังให้มาก แค่นี้ก็สุขแล้วครับ
ถ้าจะเลือกRoxanne ต้องทำใจรอ6เดือนครับ แต่ผมเชื่อว่าหลังเบิร์นแล้วจะจบ ครับ หรือไม่แค่งอก MH335DW. หรือ K10อีกตัวก็ครบครับ
ปล.ใส่CIEM ซ้อมกอล์ฟ มีความสุขมากๆ แต่ตอนรอหูฟังมันน่าเบื่อมากๆ ขอให้มีความสุขครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

26/06/2014 00:41:52
0
K'Lovelyglass ดีใจมากเลยครับที่ได้เจอคอเดียวกัน
พัตเตอร์ผมตัวที่เข้ามือที่สุดสองตัวเป็น Gold's Factory ครับ สนนราคาก็พอๆกับ Circle T ครับ ส่วนหูฟังลองฟังไปฟังมาผมชักเฉยๆกับ UM กะ Westone ละครับตอนนี้กำลังอยากลอง 335dw กับ e6 แต่ยังหาโอกาสไปลองไม่ได้เลยอ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

Spykid168

04/11/2014 19:14:06
0
:)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

Spykid168

07/11/2014 08:40:21
0
ความคิดเห็นที่ 43 "ถูกใจครับ"
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนช่วยโหวตเลือก CIEM ระหว่างห้าตัวนี้หน่อยครับ"