Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอสอบถามเสียงซ่าของ Tivoli Model One ครับ

mooneye

03/11/2014 18:29:12
พี่ๆครับ

ผมพึ่งซื้อ Tivoli Model One มาเมื่อวันเสาร์ที่ 1-Nov-14 ครับ

ผมรู้สึกกังวลตรงที่ตอนที่เปิดเสียงเบาๆ (เบาจนไม่ได้ยินเสียงอื่นใดเลย) แต่จะได้ยินเสียงซ่าาาครับ แต่พอเปิดดังขึ้นผมก็ไม่ได้ยินเสียงซ่านะครับ ที่ไม่ได้ยินเพราะคิดว่ามันน่าจะถูกกลบด้วยเสียงดนตรีที่ดังขึ้น

ด้วยความที่ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลย และพยายามลองๆ search จาก google ดู และลองๆถามจากคนใกล้ตัว เค้าบอกว่ามันเป็นปกติของเครื่องวิทยุที่จะต้องมีเสียงซ่าาาา อยู่แล้ว

ผมจึงอยากขอรบกวนสอบถามความเห็นของพี่ๆใน board หน่อยครับ ว่าผมควรจะต้องกังวลกับเสียงซ่าาาตรงนี้ไหม ผมควรจะต้องเอาเครื่องวิทยุไปให้ที่ร้านลองตรวจสอบดูไหมครับ หรือมันเป็นปกติอยู่แล้วที่จะต้องมีเสียงซ่าาาาเพราะมันเป็นวิทยุ

ด้วยความที่ผมมือใหม่ หากผมให้ข้อมูลไม่เพียงพอที่จะใช้ประกอบการให้ความคิดเห็นได้ ผมต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

03/11/2014 18:34:25
1,057
เบื้องต้นลองหมุน input เป็นช่อง AUX ดูครับ เเละเปิดโวลุ่มไว้เบาสุด ถ้าไม่มีเสียงซ่าเเสดงว่าไม่น่จะมีปัญหาครับ

ส่วนตอนเล่น FM เสียงซ่าเบาๆจะมีเป็นปกติครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

mooneye

03/11/2014 18:42:54
0
ขอบคุณครับ คุณหลุยส์

ผมได้ลองหมุน input เป็นช่อง AUX โดยต่อกับ Ipad แล้วครับ เปิดเสียงเบาสุดๆจนไม่ได้ยินเสียงดนตรีเลย แต่ก็ยังได้ยินเสียงซ่าาาาอยู่ครับ คือต้องเอาหูไปแนบใกล้ๆกับลำโพงถึงจะได้ยินเสียงซ่าาาครับ

ถ้า AUX แล้วยังเป็นอีก แบบนี้ควรจะต้องลองเอาไปให้ที่ร้านดูไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

03/11/2014 21:37:51
4,290

ในห้องนอนผมมี Tivoli model one อยู่พอดี ผมเลยเช็คจากเครื่องผมเมื่อตะกี๊ครับ ปรากฏว่ามันมีเสียงซ่าเบาๆอยู่ทุกตำแหน่ง ไม่ว่าจะเป็น AM FM หรือ AUX ซึ่งผมลองย้ายปลั๊กที่เสียบย้ายไปจุดอื่น เสียงกวนลดลงบ้างแต่ก็ยังมี จริงๆอันนี้เป็นปกติครับ เพราะน่าจะเป็นการกวนจากคลื่น RF ปนเข้าไปในสายไฟ เข้าไปในภาครับของวิทยุ ทำให้เสียงซ่าเบาๆยังมีอยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

mooneye

04/11/2014 09:45:45
0
ขอบคุณมากครับเฮียมั่นคง อุตสาห์ลองให้เลย ถ้าเฮียว่าตามนั้นผมก็สบายใจแล้วครับ ขอบคุณมากๆอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอสอบถามเสียงซ่าของ Tivoli Model One ครับ"