Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สงสัยเรื่อง เวทีเสียงของหูฟัง (ขออนุญาติเฮีย)

tongoao11

21/09/2014 15:57:21
0
เวทีเสียงหูฟังในแต่ละรุ่น จะเหมือนกันรึป่าว
คือที่ผมสงสัยเวลาที่เราฟังเพลง เวทีของเสียงหูฟังจะให้ความรู้สึกเหมือนเรายืนเข้าหาเวที หรือ ไปทางเดียวกันกับเวทีครับ

ขออภัยครับ เมื่อกี้ตั้งกระทู้ผิดห้อง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

21/09/2014 17:22:33
1,057
ก็มีความแตกต่างกันอยู่ครับ ส่วนมากก็จะเหมือนกับยืนอยู่ตรงกลางมากกว่าครับ
ส่วนเรื่อง ความกว้างความลึก ก็เเล้วเเต่คาแรคเตอร์ และคุณภาพของหูฟังิีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Hsung

21/09/2014 17:38:11
346
ยังงัยระบบการบันทึก เค้าวางตำแหน่งคนฟังไว้ตรงกลางอยู่แล้ว เพียงแต่หูฟังแต่ละตัว จะทำให้เรารู้สึกว่ายืนอยู่ใกล้ หรือ ไกล เวที เท่านั้นเองครับ

เลยเป็นที่มาของเวทีเสียง ซึ่งในปกติถ้าเรายืนอยู่ใกล้เวที เราจะได้เสียงกลางแหลมชัดกว่าเสียงทุ้ม รวมถึงเสียงส่วนใหญ่เราจะรู้สึกว่ามาจากทางด้านหน้า

ขณะที่พอเราถอยออกมายืนไกลจากเวที กลางแหลมจะลดลงและทุ้มจะเพิ่มขึ้น นอกจากนี้เสียงที่ได้ยินจะมีทั้งที่มาจากทางด้านหน้า ด้านข้าง และ ด้านหลัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tongoao11

21/09/2014 20:10:15
0
ขอบคุณทั้ง2ท่านมากๆเลยครับที่เข้ามาช่วยตอบให้หายสงสัย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

wat12

21/09/2014 21:06:15
1
ทั้ง แผ่น ไฟล์เพลง ซอร์ส (ทรานสปอร์ท+แด็ค) สายสัญญาณทุกช่วง/รูปแบบ ปรี / แอ็มป์ สายหูฟัง หูฟัง ระบบไฟ...............ดูเหมือนจะต้องเน้นๆ ทั้งหมด เพื่อให้ได้อะไรๆ ที่หลุดลอย เป็นอิสระ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

21/09/2014 21:40:28
4,290
เวทีเสียงของหูฟังนั้นไม่เหมือนกับการฟังลำโพงบ้านครับ ลำโพงบ้านเหมือนเรานั่งฟังนักร้องๆอยู่บนเวที และยืนห่างจากตัวเราออกไป ตื้นลึกมากน้อยขึ้นอยู่กับซิสเต็มนั้นๆ ส่วนเวทีเสียงซ้ายจรดขวารวมถึงทางด้านลึก จะฟังออกได้ง่ายว่าชิ้นไหนอยู่ใกล้ไกล ไปทางซ้ายหรือทางขวา เรียกว่าลำโพงบ้านให้เวทีเสียงที่สมจริงกว่า

แต่หูฟังนั้น เสียงนักร้องจะอยู่ใกล้ตัวเรา จุดโฟกัสจะสูงกว่าหน้าผากออกไป ส่วนจะฟังแล้วหลุดไม่กระจุกในศีรษะขึ้นอยู่กับหูฟังนั้นๆอีกเช่นกันครับ การวางมิติทางด้านลึกและกว้างจะคล้ายๆลำโพงบ้าน แต่ให้ระยะให้เรารับรู้ได้ไม่ดีเท่ากับพวกลำโพงบ้าน แต่ถ้าถามว่าเรื่องรายละเอียดการบันทึกของเพลงนั้นๆ เรากลับฟังได้ชัดเจนกว่าลำโพงมากครับ

คือสรุปว่าการฟังเพลงจากหูฟังกับลำโพงบ้านมีความต่างกันในเรื่องเวทีเสียง ซึ่งต้องปรับตัวเองให้รับรู้ว่าเราฟังและเก็บอรรถรสจากจุดไหนของมันครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tongoao11

22/09/2014 00:21:07
0
ขอบคุณครับเฮีย (เป็นปลื้มนิดนึงครับเฮียมาตอบ)

ปกติผมก็ฟังเพลง แบบสนุกๆไม่ได้คิดอะไร แต่เมื่อเช้าฟังเอียบัคหูมันทะลึงสังเกตจุดโฟกัสของกลอง
เพลงบางเพลงให้เวทีเหมือนเรานั่งตีกลอง และบางเพลงเหมือนยืนอยู่หน้า เลยสงสัยนิดนึงครับ

อิจฉาคน กทม.ที่มีร้านหูฟังให้ได้ทดลองฟังมากมาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

22/09/2014 20:58:32
4,290
แฮ่ะ แฮ่ะ หน้าที่ผมอยู่แล้วครับ 555 บางอันตอบไม่ได้ก็จะพยายามค้นมาให้นะครับ

ส่วนความรู้สึกที่ว่าเหมือนนั่งตีกลองเองนั้นไม่แปลกครับ การใส่หูฟังนั้น มันจะคล้ายๆการที่เราเข้าไปนั่งจุมปุ๊กอยู่กลางวงดนตรี และมีนักร้องเล่นรายล้อมรอบตัวเราอยู่ นักดนตรียืนค้ำหัวเราอยู่ นักร้องยืนร้องสูงกว่าศีรษะ หรือบางทีเหมือนกับตะโกนให้หน้า ไม่ใช่เรื่องแปลกสำหรับการฟังเพลงผ่านหูฟังล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สงสัยเรื่อง เวทีเสียงของหูฟัง (ขออนุญาติเฮีย)"