Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เรื่องของภาษาไทย ในเว็บ

weerawat

10/11/2009 06:29:27
0
เห็นน้องๆหลายคน พิมพ์ภาษาไทยตัวสะกดผิดบ้าง ใช้คำผิดบ้าง
เลยไม่แน่ใจว่ามันเป็นภาษาที่ใช้กันในเว็บอยู่แล้ว(รวมถึงเว็บอื่นๆด้วย)
หรือว่าน้องสะกดหรือใช้คำไม่ถูกเอง
หรือน้องต้องการใช้คำแบบภาษาพูด เป็นการเล่นคำเพื่อความสนุกสนาน
ตัวผมเองไม่ได้เก่ง ไม่ได้เป็นครู และก็ใช้คำอาจจะไม่ถูกต้องหรือก็มีสะกดผิดบ้าง
และในบางครั้งอาจจะพิมพ์ไม่ถูกตามอักขระ เพื่อให้เกิดเป็นรูปแบบภาษาพูด
เพื่อความสนุกสนาน

ไม่ได้คิดว่าจะว่าใครนะครับ แต่ว่าอยากรู้ว่าสมัยปัจจุบันการใช้ภาษาเป็นแบบไหน
ส่วนตัวผม คิดว่าถ้าน้องๆไม่ทราบ ควรที่จะเปิดทบทวนในแบบเรียน
เพราะอย่างไร เราก็ยังต้องใช้ภาษาไทย ในการติดต่อกิจธุระต่างๆ
หรือเพื่อการสมัครและทำงาน ถึงแม้ว่าปัจจุบันจะใช้ภาษาอังกฤษมากขึ้นก็ตาม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

weerawat

10/11/2009 06:33:56
0
แต่ถ้าน้องๆ รู้อยู่แล้วว่าคำไหนใช้อย่างไร และการสะกดที่ถูกต้องเป็นอย่างไร
และพิมพ์ภาษาพูดเพื่อความสนุกสนานแค่นั้น ผมก็คิดว่าน้องๆสามารถทำได้ (ตามสิทธิส่วนบุคคล) ผมเองก็ทำบ่อย แต่คิดว่าถ้าใช้แบบเป็นทางการก็ไม่น่าจะผิดเกิน ๕ เปอร์เซนต์ครับ
(คิดถึงตอนเรียน สอบเข้ามหาวิทยาลัยได้ก็เพราะคะแนนภาษาไทย มีส่วนช่วยมาก)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

JuiCy

10/11/2009 06:54:49
1
ความเห็นผมคือควรพิมพ์ให้ถูกต้องจะทำให้อ่านเข้าใจง่าย แต่ภาษาพูดบางคำก็ใช้ได้เพราะทำให้ได้อรรถรสในการพูดคุยกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

JFK6

10/11/2009 07:49:42
2
ผมว่าไม่ใช่แค่อ่านยาก ถ้าเค้าพูดออกเสียงตามที่พิมพ์มาจริงๆก็ฟังโคตรยากพอกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

10/11/2009 08:13:14
0
น้องบางคนนี่ผมอ่านไม่ค่อยเข้าใจเลย(รู้เรื่องน้อยกว่า50เปอร์เซ็นต์)ครับ แต่เห็นด้วยกับคุณ Weerawat อย่างยิ่งครับ ภาษาเป็นวัฒนธรรม ควรจะช่วยกันบำรุงให้เติบโตเข้มแข็งนะครับ ช่วยกันคนละนิดเพื่อภาษาไทยของเรานะครับ ผมขอ(ดื้อ ๆ อย่างนี้แหละครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ซิลเวอร์

10/11/2009 08:27:30
0
ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

เราคนไทยใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง

แล้วใครจะใช้ให้ถูกต้องหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

LittLeBirD

10/11/2009 08:39:32
0
เวลาผมใช้ทำรายงาน

หรือพิมพ์ข้อความสุภาพต่างๆก็ไม่เคยติดภาษาMSNนะครับ

มีเเต่พิมพ์ในMSN หรือเว็บมากกว่าครับ

เเต่ก็จะมีบางคนที่ติดมาเขียนในห้องเรียนเหมือนกันครับ

อ.ก็ว่าคนนั้นไปตามระเบียบ

ขอบคุณมากครับ จะได้เตือนสติตัวเอง เเต่ก็มีบางครั้งที่ใช่ภาษาMsnเขียนใช่ในการทำงานบ้าง^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

pitu

10/11/2009 08:47:47
3
เห็นด้วยครับ ว่าอยากให้ใช้ภาษาเขียนให้ถูกต้องกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Tokiotorr

10/11/2009 08:52:40
2
มาสนับสนุนครับ

ผมเองก้อต้องแก้ไขครับบางที

ใช้คำสั้นไป เช่น คับ / หนับหนุน เป็นต้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

PlanaRIA

10/11/2009 08:53:35
117
เห็นด้วยครับ ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้ใช้ภาษาไทย(ภาษาเขียน) ให้ถูกต้องกันนะครับ ถ้าเราคนไทยไม่ช่วยกันอนุรักษ์วัฒนธรรมเราเอง ใครเขาจะมาดูแลให้เราล่ะครับ ภาษาเป็นรากเหง้าของวัฒนธรรม เป็นการแสดงถึงตัวตนของเรานะครับ ภาษาเป็นเรื่องของความภูมิใจในชาติ เพราะไม่ไช่ทุกชาติจะมีภาษาเขียนเป็นของตัวเองนะครับ เพราะฉะนั้น อย่ามักง่ายในการใช้ภาษาครับ เพราะมันจะเหมือนกับเรา ดูถูกรากเหง้าของตัวเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

petch_a_vet

10/11/2009 08:59:06
0
ถูกต้องที่สุดครับ สนับสนุนด้วยอีก 1 เสียงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ชิม เองครับ

10/11/2009 09:20:08
0
จริงครับ สนับสนุนด้วยอีกคน

แต่ผมเป็นคนพิมพ์ผิดเป็นปรกติ งี้แย่เลย....... ต้องแก้ไขโดยด่วน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Collagen

10/11/2009 09:30:13
4
เห็นด้วยครับ ขอสนับสนุนอีกหนึ่งเสียงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

chok

10/11/2009 09:53:57
2
สนับสนุนด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ota_hay

10/11/2009 09:59:19
3
เห็นด้วยกับการสนับสนุนให้ใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ
เพราะ หลัง ๆ เห็นน้อง ๆ เข้ามาใช้งานเวปบอร์ด เพื่อ สอบถามความเห็น ซื้อ ขาย ฯ
มีทั้งอ่านรู้เรื่องบ้าง แทบไม่รู้เรื่องบ้าง บางทีก็รู้เรื่องนะ แต่ gu เหนื่อยในการแปลจริง ๆ ครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น น้อง ๆ ถาม \"พี่ ๆ \"ในบอร์ด ไม่ใช่เพื่อนที่ รร.ก็ควรใช้ภาษาไทยให้ถูกกาละเทศะด้วยครับ

เสนอให้ปักหมุดด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

EmoMetal

10/11/2009 10:14:30
0
ทุกวันนี้ ผู้ใหญ่ในบ้านเมือง ไม่ค่อย อนุรักษ์ภาษาไทย เลย

จะไปสมัครงานที่ไหน แม่งก็บอกว่า ต้องการ คนใช้ ภาษาอังกฤษ ภาษาจีน ภาษาญี่ปุ่น ที่ดีมากๆ

แล้วไม่เห็นมีที่ไหนเลยบอกว่า ต้องการคนใช้ภาษาไทยหรือพูดภาษาไทยได้ชัดเจน

แต่พอได้ไปทำงานจริงๆ แม่ง ไม่เห็น จะได้คุยกับ ฝรั่งที่ไหนเลย ก็ได้แต่คุยกับคนไทยในออฟฟิตนี่ละ แล้วมันจะเอาคนเก่งภาษาอังกฤษ ไปทำแพะอะไร

แล้วอีกอย่างผมละโคตรเกลียด พวกพูด ไทยผสมอังกฤษ มากๆ ไม่รู้แม่งจะโชว์ว่ากูรู้ กูเก่งไปถึงเมื่อไร จะอังกฤษก็อังกฤษไป เลย จะไทยก็ไทยไปสิ

ที่ออฟฟิตผมละ มีเยอะจริงๆพวกนี้ มันพูดไทยได้แต่มันไม่พูด มันจะโชว์ว่ากูอินเตอร์ อย่างเช่น \\\"page ที่แปลว่า หน้า\\\" มันจะบอกว่า หน้า 1,2,3, ก็ได้ แต่มันไม่พูด จะโชว์ว่าจบนอกมั้ง ทำเป็นพูดว่า page 1,2,3,

หรือ รายงาน มันก็ เรียก report อยู่ได้ ทั้งๆ ที่คำไทยก็มี แต่แม่งไม่ใช้

ในหลวงท่านก็เคยออกมาติเรื่องการใช้ภาษาไทยของนักวิชาการทีแล้ว ว่าไม่ควรพูด ไทยคำ อังกฤษคำ จะอังกฤษ ก็พูดไปเลย จะไทยก็พูดไปเลย

ก็ยังไม่ดีขึ้นยังมีการ พูดไทยคำ อังกฤษคำ เช่นเคย เพราะว่าขาดการกระตุ้น จากภาครัฐ ไม่ว่ารัฐบาลยุคไหนๆก็เถอะ

ผมอยากให้บ้านเรา เป็นพวก \\\"ชาตินิยม\\\" แบบญี่ปุ่นมันซะเลย ฝรั่งจะติดต่อบ้านมัน กูไม่สน มึงจะพูดอังกฤษมายังไง กูก็จะพูดภาษาญี่ปุ่นของกู

ผมไม่รู้นะว่า ป้ายบอกทางที่ญี่ปุ่นเป็น ภาษาญี่ปุ่นล้วนๆ เลยหรือเปล่า แต่เคยเห็นหลายๆคนบอกว่า แทบจะไม่มีภาษาอังกฤษ ติดอยู่ที่ป้ายเลย อันนี้คงต้องฝากถาม \\\"พี่ต่อ\\\" ละครับ

แต่จะว่าไป บ้านเราถ้าให้เอาแบบญี่ปุ่นก็คงยาก เพราะเราไม่มีอะไร ดึงดูด ให้ต่างชาติเป็นฝ่ายมาติดต่อซื้อ-ค้า อย่างญี่ปุ่นนี่

แต่ก็อยากให้ ช่วยพูดไทย กันให้ถูกๆ ครับ อย่าไปพูดไทยคำอังกฤษคำ มันไม่น่าฟังหรอกครับ แต่ถ้าเป็นภาษาอังกฤษ ที่มันไม่มีทำแปลในภาษาไทย ก็พูดไปเถอะ ไม่มีใครว่าคุณหรอกครับ

สุดท้ายนี้ ก็เป็นห่วง อนาคตของภาษาไทย จริงๆ เดี๋ยวนี้พ่อแม่หลายคนก็ให้ลูกๆ ตัวเอง เน้นเรียนภาษาต่างชาติกันเยอะ ก็เพราะว่ามัน สามารถใช้หากิน ได้มากกว่าภาษาไทยนี่ครับ

หากเรายังไม่ให้เกียรติกับภาษาไทย แล้วเราจะร้องเพลงชาติให้ใครฟัง ละท่าน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

yoyo

10/11/2009 10:18:25
30
ครับ.. มาช่วยกันรณรงค์ให้ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องกัน

น้องๆบางคนอาจใช้ภาษาสนุกๆ ซึ่งบางครั้งอ่านไม่รู้เรื่องและไม่รู้ว่าจะถามอะไร คนที่อยากจะตอบก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน ก็ขอให้เพื่อนๆ ช่วยๆกันบอกหรือแนะนำให้ถูกต้องด้วยนะครับ

พูดถึงการใช้ภาษา ผมชักรำคาญผู้ประกาศข่าวทั้งวิทยุและโทรทัศน์ ที่ชอบใส่สระอะ เพิ่มแทรกระหว่างคำโดยไม่จำเป็น ซึ่งถามว่าผิดในความหมายไหม มันไม่ผิดครับแต่เป็นการใช้คำแบบที่เรียกว่า ฟุ่มเฟือยโดยไม่จำเป็น ซึ่งพอฟังแล้วบางครั้งก็คำแต่ส่วนมากจะรำคาญน่ะครับ แล้วตอนนี้ชักลามไปเรื่อยๆเป็นกันเกือบทุกคลื่นทุกรายการเลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Noize

10/11/2009 10:37:51
2
มาลงชื่อสนับสนุนอย่างเป็นทางการครับ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

lexibeat

10/11/2009 11:12:01
0
ทุกครั้งที่อ่าน \"ภาษาไทย แบบมักง่าย\" หรือที่เด็กๆ พิมพ์พูดคุยในปัจจุบัน อ่านแล้ว เป็นภาษาที่น่ารำคาญมาก ต้องพยายามสะกด พยายาม ทำความเข้าใจ

รู้สึกสงสารประเทศไทย ที่ผู้สืบทอด วัฒนธรรมของชาติ พยายามทำให้เกิดความเสื่อม ทั้งโดยตั้งใจ และไม่ได้ตั้งใจ คือเพื่อแค่สนุก หรือรู้ตัวแต่ยังทำเพราะดูว่าโก้เก๋ ในความคิดผม คิดว่า คนที่ใช้ภาษาแบบนั้น แสดงให้เห็นถึง สภาวะการเร๊ยนรู้ วุฒิภาวะ ทำให้เห็นว่า แค่อะไรง่ายๆ ของที่อยู่กับประเทศนี้ เช่นภาษา ที่สามารถดู เข้าใจ แยกแยะ ถูกผิดได้ง่ายที่สุด คนที่ใช้ภาษาพวกนี้ ยังไม่คำนึงถึง ซึ่งดูแล้ว น่าเป็นห่วง เยาวชนของชาติ ส่วนใหญ่ ที่วนเวียนอยู่บน internet
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

นายมั่นคง

10/11/2009 11:18:39
4,290
จริงๆๆ แล้ว ผมว่าทุกท่านที่มาโพส รู้ว่าคำถูกต้องจริงๆๆ เป็นอย่างไรแน่นอนครับ แต่บางทีผมว่าการแชทจาก MSN หรือเว็บแชตทั่วไป มันต้องทำให้คำดูกวนๆๆ อ่านแล้วเหมือนเป็นเทรนด์เฉพาะของวัยรุ่นเค้าน่ะครับ ซึ่งก็เป็นกระแสและผมว่ามันเป็นประเดี๋ยวประด๋าวเท่านั้น

แต่ถ้าเผลอเรอใช้ไปนานๆๆ เข้า ผมว่าอาจจะติดมาถึงการใช้งานข้างนอก หรือใช้ในชีวิตจริง คราวนี้จะลำบากแล้วล่ะ

เอ้า ถ้าเป็นไปได้ ปรับเรื่องการใช้ภาษาให้ถูกต้องไว้ จะได้เปรียบในทุกๆๆ ด้านจ้า

5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

k

10/11/2009 13:56:27
6
มาลงชื่อสนับสนุนด้วยคนครับ

ผมเองรู้สึกรำคาญใจทุกทีเวลาเจอกระทู้ที่เขียนภาษาไทยแบบตกๆหล่นๆเกินๆแบบตั้งใจ เพราะมันอ่านลำบากมาก ช่วงหลังๆผมเลยใช้วิธีเลี่ยงๆไม่อ่านกระทู้ที่เขียนด้วยภาษาไทยแบบนั้นแทน

------------------------------------------------------------------------------------------
เรื่องพูดไทยคำอังกฤษคำผมก็เคยเป็นสมัยเรียน ป ตรี นะ คล้ายๆว่าเพราะ
1. เวลาเรียนส่วนใหญ่จะมีคำเฉพาะทางที่เป็นคำภาษาอังกฤษเยอะซึ่งคำพวกนี้ไม่มีคำแปลภาษาไทยหรือบางทีก็มีแต่ฟังแล้วชวนงงมากกว่าเข้าใจ มันก็เลยถนัดที่จะใช้คำภาษาอังกฤษมากกว่า

2. นอกจากนั้นแล้วก็เวลาเรียนจะใช้ตำราภาษาอังกฤษเป็นส่วนใหญ่ด้วยทำให้บางทีเวลาจะพูดอะไรกับเพื่อนหรืออาจารย์แล้วคำภาษาอังกฤษมันเด้งขึ้นมาในหัวก่อนคำเดียวกันในภาษาไทย

แต่เดี๋ยวนี้ผมว่าผมดีขึ้นเยอะแล้วคือพยายามจะเลี่ยงใช้คำภาษาอังกฤษเฉพาะเวลาที่ตำเป็นจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

ธีระเดช ใบเงิน

10/11/2009 13:58:24
0
ผมก็คงนึงครับ ใช้คำไม่ถูกเองครับ รู้ตัวแล้วครับแต่ว่าบางคำก็พิมพ์ไม่ถูกจริง ๆ พี่ ๆ ท่านใดเห็นแล้วช่วยเตือนหรือทักด้วยนะครับเพราะจะได้ปรับปรุงแก้ไข ขอฟากตัวไว้ที่นี้ด้วยครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

jek

10/11/2009 14:30:07
0
อาจารย์แม่ตอบเด็กคนหนึ่ง ที่เขียนข้อความถึงว่า นู๋อยากเรียนอักษรศาสตร์ค่ะ

อาจารย์แม่ตอบ ใช้แทนตัวเองว่า\"นู๋\" อย่าไปเรียนเลยอักษรศาสตร์น่ะ

สนับสนุนการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องจ้ะ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

te

10/11/2009 14:37:51
8
ขอสนันสนุนเต็มเสียงครับ เวลาอ่านเจอภาษาวิบัติทีไร อารมณ์เสียทุกที
แค่ฟังเด็กสมัยนี้พูดไม่ค่อยจะชัดสำเนียงเป็นลูกครึ่ง ไทยคำอังกฤษคำบ้าง มันเท่ตรงไหนก็ไม่รู้
ขอความกรุณาอย่าทำให้ภาษาของเราเพี้ยนไปกว่านี้อีกเลยครับ รักภาษาไทยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

TOON

10/11/2009 15:43:49
0
ผมขออนุญาตตอบว่าทำไมต้อง

พูดไทยผสมอังกฤษ

เพราะ
1 พูดไทยแล้วบางคนฟังไม่เข้าใจครับ เช่นถ้ามีคนมาพูดว่า ต้นสำเนา กับผม ผมก็ต้องนิ่งไปนานก่อนจะเข้าใจว่าหมายถึง manuscript
2 ไม่นิยมใช้คำไทยกับคำๆนั้น เช่น ไม่มีใครเรียกคอมพิวเตอร์ว่า สมองกล กันซักคน
3 นึกคำภาษาไทยในสิ่งที่จะพูดไม่ออกจริงๆ หรือเป็นความเคยชินกับคำๆนั้น พูดโดยอัตโนมัติ
4 ไม่มีคำไทยคำไหนที่จะสื่อได้อย่างที่ตั้งใจได้จริงๆ แต่อังกฤษมี
5 คนพูดก็รู้ว่าคนฟังเข้าใจคำภาษาอังกฤษที่เค้าพูด
6 ไม่มีเหตุผลอะไรที่ต้องซีเรียสกับการพูดไทยผสมอังกฤษ เพราะในเมื่อก็สือสารกันเข้าใจ แต่ก็ไม่ได้ตั้งใจ คือ จงใจ จะพูดผสมให้ภาษามันวิบัติในบางคำที่คิดว่าไม่จำเป็น
7 โลกเปลี่ยน ภาษาก็เปลี่ยน ปรับตัวตามยุคสมัย เป็นธรรมชาติตามหลักภาษาศาสตร์
8 คำอังกฤษสั้นกว่า ได้ใจความกว่า ที่จะใช้คำไทยที่แปลมาแล้วยืดยาว น่าเบื่อ

คนที่ทำงาน หรือสัมผัสกับองค์กร สถาบัน ที่ใช้ภาษาหลักทั้งสองภาษา หรือใช้ภาษาเขียนเป็นอังกฤษเท่านั้นจะเข้าใจดี บางคำจะให้นึกเป็นภาษาไทยยังยากเลยครับ หรือถึงเอาไปใช้กับคนอื่นก็ไม่มีใครเข้าใจ

ผมสนับสนุนให้ พูดไทยผสมอังกฤษ ตราบเท่าที่ทำให้ประสิทธิภาพในการสื่อสารดีกว่าหรือเข้าใจง่ายกว่าพูดไทยล้วน ครับ ผมว่าฟังเข้าใจง่ายกว่า และเป็นการเพิ่มประสิทธิภาพในการพูดอังกฤษครับ อาการนึกศัพท์คำที่ต้องการจะพูดไม่ออกจะลดน้อยลง

ไม่สนับสนุนให้ใช้คำอังกฤษในการพูดภาษาไทย มากเกินจำเป็นครับ เท่าไหนถึงมากเกิน? เท่าที่คนฟังสับสนว่าตกลงคุยภาษาอะไรกันอยู่ เอาสักอัน ปรับไม่ทัน งง (เจอบ่อย 555 แบบ 50/50 เลย)

ไม่สนับสนุนให้พิมพ์ไม่ถูกตามอักขระ เพื่อให้เกิดเป็นรูปแบบภาษาพูด
พิพ์ผิดบ้างในเนตก็ช่างมันเถอะ เพราะไม่ได้เขียนอะไรที่เป็นทางการและไม่ได้ตั้งใจให้ภาษามันวิบัติ

ยอมรับว่าภาษาอังกฤษเป็นภาษาที่มีประสิทธิภาพดีกว่าภาษาไทยครับ การใช้ภาษาแล้วเกิดความเข้าใจผิด กำกวม คำพูดส่อเสียด ประชดประชันก็ไม่มี (หรือมีแต่เราไม่รู้สึก)ดีจะตาย
อยากให้เข้าใจว่าภาษาอังกฤษนั้นไม่ใช่ของชาติใดชาติหนึ่งอีกต่อไป เป็นภาษาของคนทั่วโลก ฉะนั้นไม่มีความจำเป็นต้องชาตินิยมครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Vichien

10/11/2009 15:46:01
0
หนับหนุนด้วยอีก 1 เสียง....555

เล่นซะแล้วเรา...เห็นด้วยเลยครับ

แต่อย่างไรก็ตาม ก็ไม่อยากให้พวกเราตึง หรือจริงจังกับเรื่องนี้อย่างเอาเป็นเอาตาย...ยังจะเสียบรรยากาศการพูดคุยให้ได้อรรธรส

เหมือนกับเวลาเราพูดคุยกันจริงๆ เราก็ไม่ได้ซีเรียสจริงจังนักกับการออกเสียง ร,ล,ส,ง แต่เราก็ยังคุยกันรู้เรื่อง สนุกสนานกันดีครับ

เพราะเรื่องนี้ มันเคยเกิดเหตุหวิดนองเลือดกันในบอร์ดมาหลายรอบแล้ว...เนื่องจากเรามาตำหนิติติงกันอย่างหนักหน่วงกันเกินไปนั่นเอง...

แต่ก็นะ..บางครั้งในบางกระทู้...เห็นแล้วมันก็รู้สึกจี๊ดขึ้นมาเหมือนกัน เพราะเล่นพิมพ์เอามัน จนแทบอ่านไม่รู้เรื่องเลย อย่างนี้ก็มันเกินไป..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

EmoMetal

10/11/2009 16:03:48
0
ที่คุณTOON พูดมา ก็ถูกครับ แต่ที่ผมไม่ชอบพวก พูดไทยผสมอังกฤษ ก็เพราะว่า กลัว ภาษาอังกฤษ จะมาแทนที่ภาษาไทยครับ

ยกตัวอย่าง คำยอดอิต ที่เห็นพูดกันบ่อยๆ ก็คือ \"เครื่องประดับ หรือ accessory \"

จะเห็นได้บ่อยเลย ไม่ว่าจะในโทรทัศน์ หรือ วิทยุ แม้แต่ใน ออฟฟิตผม ก็มีพูดกันเยอะแยะ เพราะ เดี๋ยวนี้ คำนี้ใช้กันบ่อยมากๆ

ทั้งๆที่ ภาษาไทยมันก็มี คำที่เรียกเจ้าสิ่งของพวกนี้ แล้วมันก็ไม่ได้ เรียกยากเย็นอะไรเลย

เครื่องประดับ กับ accessory คุณคิดว่า คำไหนมันเรียกง่ายกว่ากันละครับ แล้วคำไหนสั้น ยาวกว่ากันด้วยครับ

ผมไม่กลัวอะไรหรอก ที่ผมกลัวคือ คำว่า accessory จะมาแทน คำว่า เครื่องประดับ น่ะสิครับ

แล้วยังมีคำอื่นๆอีกที่ผมยังไม่ได้กล่าวถึง ก็กลัวเหลือเกินว่าคำศัทพ์ภาษาไทยมันจะค่อยๆ หายไปทีละตัว

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

yoyo

10/11/2009 16:15:01
30
บางคำต้องใช้ภาษาอังกฤษทั้งคำครับ เพราะคนแปลเป็นไทยเน้นแต่แปลออกมาอย่างเดียว ไม่เน้นเอามาใช้ อย่างเช่น Software คำไทยคือ ลมุนภัณฑ์ (ไม่แน่ใจว่าสะกดถูกหรือเปล่า) แต่เท่าที่เห็นไม่มีใครที่ไหนเอาไปใช้ยกเว้นมีในพจนานุกรมหรือสารานุกรม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

tuta

10/11/2009 17:41:23
0
ขอสนับสนุนด้วยอีก 1 เสียงครับ

ทั้งนี้...เป็นการเสียเวลามาก เวลาผมอ่านข้อความที่ พิมพ์มาผิดๆถูกๆ

อ่านไปอ่านมา... เฮ้ย..อะไรวะ

ต้องกลับไปอ่านใหม่.... หงุดหงิดเป็นอย่างยิ่ง

อ่านไป เดาไป ว่าจริงๆ แล้วเค้าต้องการบอกอะไร

ดังนั้น...เรามาช่วยประหยัดเวลา...ประหยัดอารมณ์ ...

ด้วยการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องกันนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

majuay

10/11/2009 17:49:28
0
คงจะเป็นแค่ เอาง่ายเข้าว่า
เลยทำให้การใช้ภาษาในปัจจุบัน เป็นอย่างที่เห็น
ความสวยงามไม่ต้องมี เอาด่วนไว้ก่อน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

majuay

10/11/2009 17:54:41
0
อ้อ มีหลายเว็บ ขายกันลอย สงสัยจะเป็นเชือก
และอีกมากมาย อ่านไป หัวเราะไป ร้องไห้ไป เหมือนคนบ้า
สะกดผิดกันมหาศาล โอกาส เป็น โอกาศ ฯลฯ
น่าเป็นห่วงนะเนีี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

10/11/2009 17:58:41
0
ผมว่า Accessory น่าจะแปล่า \"หางเครื่อง\" มากกว่านะครับ......
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

weerawat

10/11/2009 18:02:50
0
ไม่อยากให้ถกเป็นประเด็นเครียดๆกันนะครับ
ที่ตั้งกระทู้ เพราะอยากให้น้องๆเยาวชนไม่ติดเอาภาษาพูด
มาใช้เป็นภาษาเขียนหรือพิมพ์ โดยที่ไม่รู้ว่าคำที่ตัวเองใช้นั้น
ผิดหรือถูกน่ัะครับ เพราะจะติดไปตอนโต ไปเรียนต่อ ไปทำงาน

ส่วนถ้ารู้อยู่แล้วจะใช้แบบไหนตามความเหมาะสมของเนื้อหา
เรื่องนั้นเป็นอีกประเด็นนึงน่ะครับ
ส่วนเรื่องภาษาต่างประเทศ ที่ต้องใช้คำทับศัพท์นั้น
บางครั้งก็จำเป็น เนื่องจากสามารถสื่อสารกับบุคคลอื่นได้ง่าย
ไม่ว่าจะมีการแปลหรือไม่มีการแปลในพจนานุกรม (ฉบับราชบัณฑิตฯ) ก็ตาม
(ส่วนตัวผมก็ใช้บ่อยเหมือนกันครับ เพราะบางครั้งไม่รู้จะแปลอย่างไร
หรือว่าคำแปลที่ถูกต้องนั้น คนที่รับฟังไม่เข้าใจ หรือว่าผมไม่รู้เองด้วย)
แต่ การที่สามารถใช้คำให้ถูกต้องตามหลักภาษาเดิมนั้น เป็นสิ่งที่ดีครับ
ไม่ว่าจะเป็นภาษาของชาติใดก็ตาม (ทุกภาษามีคำผวน slang ทั้งนั้นครับ อิอิ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

นายมั่นคง

10/11/2009 21:32:50
4,290
มาช่วยกันยกตัวอย่างศัพท์วัยรุ่นที่เค้าใช้แชตกันดีไม๊เอ่ย 5555

ผมจำได้ว่า มักจะมีคำเหล่านี้อยุ่ตลอดเลยล่ะ

จิง = จริง
เด๋ว = เดี๋ยว
ดิ = ซิ
งับ = ครับ

เอ้า คนอื่นยกตัวอย่างมั่ง 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

lexibeat

10/11/2009 22:39:27
0

.................!!!!!!!!!!!!!!........................
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

มือใหม่

11/11/2009 00:16:18
0
ผมว่า ใช้ภาษาMSNบ้างก็ดีนะคับ เวลาเปลี่ยนไป เทรนด์ก็เปลี่ยนไป วัยรุ่นเขาก็พูดตามเทรนด์ แต่ถ้าเขายังรู้ภาษาไทยที่ถูกต้อง ผมว่าไม่เป็นไรนะคับ เพราะว่าเวลาเขียนงานส่ง คงไม่มีใครอุตริ เขียนภาษาMSNหรอกครับ แต่ก็ควรอนุรักษ์ไว้นะครับ ภาษาไทยจะได้อยู่คู่ไทยไปนานๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

เต้_พ่อน้องแพง

11/11/2009 00:44:11
0
อ้าใครยังจด \"ชวเลข\" เป็นบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

maxeal

11/11/2009 01:57:54
0
น้องเอกมาเป็นฝ่ายค้านแล้วหรอ 55+

ส่วนตัวผมติดภาษา msn มาเยอะนะคับ* เพราะว่าพิม*แล้วมันเร็วกว่ามาก

แต่โดยส่วนตัวแล้ว พอมาเล่นในบอร์ดที่มีพี่ๆผู้ใหญ่เยอะๆ ผมพยาม*พิมให้ละเอียดๆขึ้น 55+

แล้วอีกอย่างที่ทำให้พิมพ์แบบนี้คือตอนเล่นเกมส์(เกม) มันต้องรีบๆบอกแผนมัวพิม*เตมเหนี่ยมเดวมันบอกกานไม่ทันน่ะคับ ขนาดเด๋วที่เฮียว่า ในเกมส์ผมยังพิมว่าเดวเลยคับ 55+

(คห.ของผมนี่ผิดกี่จุดนับได้เลยครับ 55+)

- ตั้งใจพิมพ์ผิดเพราะรีบ (แบบผมพิมพ์ในเกมส์)
- ไม่รู้จริงๆว่าพิมพ์ผิด (พบในเกมส์ได้เยอะมาก ฮ่าๆ)

อย่างของน้องธีระเดช ฝาก นะครับไม่ใช่ ฟาก ฮ่าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

echo

11/11/2009 06:01:33
0
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ แล้วสังเกตุกันไหมครับว่า ปัจจุบันนี้การศึกษาภาษาไทยด้อยลงอย่ามาก
เชื่อไหมครับว่าครั้งหนึ่งผมเคยตรวจสะกด ชื่อ-นามสกุลกับลูกค้าทางโทรศัพท์ พอสะกดคำว่า \"ศรี\" ผมทวนว่า ศอ-ศาลา ใช่ไหมครับ โดนลูกค้าตอบว่า ไม่ใช่ค่ะ ศอคอ เลยงงว่า ปัจจุบันนี้ เขาเรียก ศอ-ศาลาว่า ศอคอแล้วหรือ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

yoyo

11/11/2009 06:55:45
30
อันนี้ไม่ใช่ปัจจุบันครับ แต่ใช้มานานแล้ว โดยใช้เปรียบเทียบลักษณะการเขียนตัว \"สอ\" กับตัวหนังสือที่เป็นที่รู้จักจดจำง่ายกว่า ผมเองยังถูกสอนในรักษณะเดียวกันแบบนี้คือ

ศ = สอ-คอ เพราะเขียนลักษณะเหมือนตัว ค-ควาย
ษ = สอ-บอ-ฤาษี เพราะเขียนลักษณะเหมือนตัว บ-ใบไม้

พอบอกอย่างนี้คนฟังก็จะเข้าใจได้ง่ายครับว่าเป็น \"สอ\" ตัวไหน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

คมกฤช

11/11/2009 07:49:26
56
เห็นด้วยอย่างมากครับ การมีภาษาเป็นของตัวเอง ทั้งการพูด การเขียน นี่เป็นเรื่องยากมากเลยนะครับ หลายๆชาติยังต้องเอาภาษาชาติอื่นมาใช้ ช่วยกันรักษาไว้หน่อยครับ (ยิ่งอายุมาก...ยิ่งเห็นคุณค่าครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

bankhalkdown

11/11/2009 07:49:59
0
เวลาผมพิมพ์ใน MSN หรือในเกมส์ ก็มักจะพิมพ์ไม่ค่อยถูกหรอกครับ

เพราะผมถือว่าเป็นการพิมพ์แบบไม่เป็นทางการเท่าไหร่

แล้วมันก็ไม่ได้ติดเป็นนิสัยของผมด้วย เพราะเวลา

ผมโพสผ่านเว็บบอร์ด หรือพิมพ์ตามเมล์ส่วนใหญ่ก็จะพยายาม

พิืมพ์ให้ถูกต้องครับ เว้นแต่ว่าจะพิมพ์ผิดจริงๆ โดยไม่ตั้งใจ

และเวลาที่ผมเขียนผมก็ไม่เคยใช้ภาษาพวกที่ใช้ใน MSN อะครับ

ไม่ว่าจะเขียนตอบข้อสอบหรือเขียนอะไรก็ตาม เพราะผมเรียนนิติ

ถ้าเขียนภาษาไทยผิดก็วิบัติทันที อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

Tanan

11/11/2009 08:27:01
0
ผมหละต้องแก้ไข เพราะผมมังจำไม่ได้ว่าคำไหนเขียนยังไง
ผมเป็นพวกท่องจำแย่มาก แต่จะพยายามครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

สมัครเล่น

11/11/2009 08:40:57
0
ภาษาไทย มีคำใช้พอเพียงครับ
คำบางคำที่สามารถทับศัพท์ แล้วได้ความเข้าใจมากกว่า
ก็สามารถใช้ได้ครับ ถ้าสื่อสารกันเข้าใจ
บางครั้งการสื่อสาร ต้องดูผู้รับสารด้วย ว่าอยู่ในระดับที่เข้าใจตรงกันไหม
ถ้าไม่มีปัญหาอะไร การใช้ภาษาไทย + คำทับศัพท์ภาษาอังกฤษ
ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ
ที่ลำบากทุกวันนี้ อย่าว่าแต่การใช้คำไม่ถูกต้องเลยครับ
การเรียงรูปประโยค อ่านแล้วก็จะบ้าตายหลายครั้ง
โตไป ก็เปลี่ยนไปเองครับ ถ้าแก่ ๆ แล้ว ยังมาภาษาวิบัตินี่
สงสัยเด็กไม่รู้จักโต
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

lexibeat

11/11/2009 09:14:51
0
ผมว่าปัญหาการใช้ภาษาไทย ในเน็ตทุกวันนี้ ทุกคนคงเข้าใจได้ดี ว่ามันไม่ได้เกี่ยวกับการใช้ภาษาอังกฤษ ประกอบถ้าต้องการสื่อความหมาย บางความหมายอย่างรวดเร็ว

แต่ปัญหาคือ การใช้ภาษาไทย พิมพ์ภาษาไทย แบบมักง่าย ลวกๆ ซื่งดู อ่าน สะกด ยาก มากๆ ดูยังไง ก็ต้องเพ่งแล้วทำความเข้าใจ ไม่ใช่อย่างที่บางท่านพยายามบอกว่า ใช้ไทยปนอังกฤษ ซึ่้งผมมองว่ามันคนละประเด็น ขนาดข้อมูลทางวิชาการ การจะมีภาษาอังกฤษประกอบ มันก็เป็นเรื่องธรรมดา อันนี้ทุกคนรับรู้ได้

ต้องขอลอกข้อความที่เจอบนบอร์ดนี้ มาเป็นตัวอย่างให้ดู เป็นกรณีศึกษา ว่าภาษาแบบนี้ คุณอ่านแล้ว เข้าใจ หรือคิดว่ายังไง?? ไม่ได้คิดว่าจะเอากระทู้ ของน้องบางคนที่โพศมาเพื่อต่อว่า เพียงเพื่อต้องการแสดงให้เห็นถึงปัญหา การใช้ภาษาไทย
.....................................................................................................................

ผมไปมาเจอของแหล่มๆท้างน้านเลยงับ
เพล3 มั้ง ลำโพงเทพๆอย่าง altec มั่ง
แต่ไปนั้นพ่อผมก้มะได้กับมามือป่าว
ซื้อ ไอทัช 16กิ้กมา แต่เปนตัวโชว ลด50เปอเซนต์
ลอยเพียบ และผมก้ได้ไปเล่นเหมรถในเพล3ที่บูตโซนี่มาคับ
มันมากกกก รอบชิงดันแพ้
กับมาบ้านด้วยความเซง

.....................................เจอภาษาแบบนี้ คิดว่าไวกันครับ.......................................

อ่านไปไม่เข้าใจ ไม่รู้ว่าใครเอาโซนี่ไป แล้วปล่อยให้บูดได้ อยากขำ แต่อ่านแล้วขำไม่ออก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

11/11/2009 12:11:25

เอาขึ้นเป็นกระทู้ปักมุด เลยก็ดีนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

11/11/2009 12:16:46
คายไปงาน คอมมารทมามั้งงับ 5-8 พย
akio
09/11/2009 13:15:49

ผมไปมาเจอของแหล่มๆท้างน้านเลยงับ
เพล3 มั้ง ลำโพงเทพๆอย่าง altec มั่ง
แต่ไปนั้นพ่อผมก้มะได้กับมามือป่าว
ซื้อ ไอทัช 16กิ้กมา แต่เปนตัวโชว ลด50เปอเซนต์
ลอยเพียบ และผมก้ได้ไปเล่นเหมรถในเพล3ที่บูตโซนี่มาคับ
มันมากกกก รอบชิงดันแพ้
กับมาบ้านด้วยความเซง

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=22443
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

Norn

11/11/2009 12:26:25
0
มาลงชื่อ \"สนับสนุน\" 555 ชอบตัวอย่าง ความเห็นที่ 46 จังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

หูบวม

11/11/2009 13:52:41
ภาษาที่ใช้ใช้ในเวปครับ เป็นภาษากันเองๆ สื่ออารมณ์ได้ดี

ภาษามันก้อกลายๆกันดั้ย..นิ้ ฮะ

อะไรคือความวิบัติที่แท้จริงในความคิดของผม หน่ะ เหรอฮะ

... พูดไปแล้วผู้รับสารไม่เข้าใจ เข้าใจผิดเพี๊ยน มากกว่า พูดอย่างเข้าใจอย่างนี่ แย่คัฟ ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

เห็นไหม

12/11/2009 15:48:52
http://www.srivikorn.ac.th/document_file/library_document.pdf

รองอ่านพระราชดำรัสในหลวงเรื่องการใช้ภาษาไทยดูครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

เห็นไหม

12/11/2009 15:51:49
http://www.premspeech.com/speech/15.pdf

เอาไปอ่านอีก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

ชาญ

12/11/2009 17:10:17
0
เห็นด้วยครับ บางครั้งต้องใช้เวลาเหมือนกันกว่าจะอ่านรู้เรื่อง...
แต่เล็กๆน้อยๆก็ดีนะครับ พอเป็นสีสันครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

k

12/11/2009 19:30:28
6
เล็กๆน้อยๆพอเป็นสีสันก็ไม่น่าเกลียดครับ แต่สำหรับคำบางคำบางทีเห็นแล้วมันก็กวนใจเกินไปจริงๆครับ อย่างเช่น

ดั้ย..นิ้

แย่คัฟ

เป็นต้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เรื่องของภาษาไทย ในเว็บ"