Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามปัญหาหูฟังครับ ประสบการณ์ครั้งแรกกับ Shure se846

LovetoHear

29/06/2014 04:15:06
0
*ข้อมูลอาการสั้นๆ เลื่อนไปท่อนฮุค(**)ข้างล่างได้เลยครับ ถ้าไม่อยากอ่านเรื่องราว*

มีโอกาสสั่งซื้อหูฟัง shure se 846 มาจากร้านแห่งหนึ่งครับ ร้านขายหูฟังที่น่าเชื่อถือได้แห่งหนึ่งครับ
หลังจากจ่ายเงินรับของมาใช้งาน เมื่อลองฟังครั้งแรก ปรากฏว่าหูซ้ายดับ ไม่ติดไปเลยข้างนึง
ก็เลยไปให้ที่ร้านเช๊คให้ ปรากฎว่ากลับกลายเป็นปกติ ตอนแรกก็สงสัยว่าอาจจะเป็นที่เพิ่งเริ่มใช้งานหรือปล่าว
หูฟังเลยยังไม่ตื่น(สันนิฐานนี้เป็นไปได้ไหมครับ?)
ก็เอากลับมาครับ ฟังๆไปคืนแรกไม่มีอะไร เปิดเพลงคลอๆทิ้งเอาไว้1คืน พอวันต่อมาตื่นมาลองฟัง ปรากฎว่าอาการเดิมครับ
หูซ้ายดับ( ก็ไม่เชิงดับไปซะทีเดียวนะครับ ค่อยๆFadeลงไปเรื่อยๆครับ เรื่อยๆจนสนิทไปเลย) ก็เริ่มไม่แน่ใจละทีนี้ ว่ามันเกิดอะไรขึ้น เปลี่ยนสายอะไหล่ที่ให้มาก็แล้ว เปลี่ยนฟิลเตอร์ที่ให้มาก็แล้ว ก็ยังดับครับ สักพัก มันค่อยๆfadeขึ้นมาเองครับ กลับมาเป็นปกติครับ เป็นๆหายๆอยู่อย่างนี้ตลอด
สองวันผ่านไปเริ่มทนไม่ไหวครับ รู้สึกว่าผิดปกติแน่นอน เลยไปให้ร้านลองเช๊คอีกที ก็อธิบายเขาไปว่าเกิดอะไรขึ้น พอเขาลองเช๊คดู ก็ปกติครับ ผมก็เลยลองฟังอยู่นานมาก ฟังที่หน้าร้านนั้นเลยเกือบ2ชั่วโมงได้ ปรากฏว่า ก็ยังปกติครับ ทางร้านก็บอกว่าอาจจะเป็นเพราะเครื่องเล่นของผมหรือปล่าว ซึ่งตัวผมใช้ se535 มาตลอดกับไอโฟนที่เล่นอยู่ประจำ ไม่มีปัญหาใดๆครับ ทางเขาเลยเคลมสายให้ก่อน อาจจะเป็นเพราะสาย(ในใจผมคิดว่ายังไงก็ไม่ใช่ แต่อาการมันไม่ยอมฟ้องกับทางร้านสักที) ก็เอากลับมาใช้งานต่อไป โดยทำใจในแง่ดีๆว่า มันคงเป็นที่สายจริงๆมั้ง
ปรากฏว่าไม่จริงครับ วันรุ่งขึ้น อาการเดิมกลับมาแล้วครับ ดับบ้าง เบาบ้าง ไม่สบายใจอย่างรุนแรง รู้สึกเหมือนโดนผีหลอกอยู่คนเดียว เลยไปหาทางร้าน ยืนรอร้านเปิดเลย บอกพี่เขาว่ามันเป็นจริงๆครับ ผมไม่ได้โกหกเลย หูผมก็ไม่น่าหนวกขึ้นหนวกลง ทางร้านพี่เขาก็เข้าใจครับ เพราะถ้าไม่มีปัญหาจริงจะมาทำไมบ่อยๆ เลยจะส่งคืนตัวแทนของshure เพื่อจะขอให้เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย แต่เพื่อความแน่ใจก่อนที่ทางร้านจะส่งคืนตัวแทน ผมจึงให้ทางร้านเก็บหูฟังไว้ก่อนให้เขาลองเช๊คอย่างละเอียด ลองฟังดูทั้งคืน วันต่อมาผมมาที่ร้าน ปรากฏทางร้านบอกว่าเป็นครับ ทางร้านเจออาการเดียวกันเลยคือหูซ้าย มีเสียงเบาบ้าง ดับสนิททบ้าง ก็เลยรีบจัดการส่งคืนตัวแทนshureเลย ตอนนี้ก็อุ่นใจได้ระดับนึงแล้วว่า ยังไงทางร้านก็ทราบถึงอาการเดียวกัน(เจอผีเหมือนกันละ) ก็รอครับ ประมาณ1อาทิตย์ได้ ของจึงส่งมาทางร้านและทางร้านก็ส่งEMSมาให้
ณ วันที่หูฟังส่งกลับมา ผมไปอยู่ต่างประเทศแล้วครับ ก็เลยให้คนที่บ้านลองเอาของออกมาเช๊ค ลองฟัง ปรากฏว่า หูซ้ายดับเหมือนเดิม ผมเลยงงว่าเกิดอะไรขึ้น เลยคุยทางเฟสกับร้าน แจ้งไปว่าอาการเหมือนเดิม เกิดอะไรขึ้น ทางร้านก็เลยโทรไปถามที่ตัวแทน Shure
เขาบอกว่า ตอนเช๊คอาการหูฟัง ปรากฏว่าปกติดี เลยไม่ได้เปลี่ยนให้ สรุปคือได้หูฟังตัวเดิมกับมา พร้อมอาการหูดับ หูเบาตามเดิม TT
ทางร้านเขาก็ดีมากครับ ช่วยเป็นธุระให้ โทรไปด่าไปต่อว่า ว่าคุณต้องเช๊คให้ละเอียดกว่านี้ตามที่ผมแจ้งไว้ในบิลเคลม บลาๆๆ
ณ ตอนนี้เหตุการณ์ก็เลยค้างเติ่งอยู่ที่ ส่งคืนไปที่ร้านอีกรอบ และให้ทางตัวแทนshure มาเอาไปเช๊คอีกที อย่างละเอียดๆ ซึ่งผม ณ ตอนนี้ก็ไม่แน่ใจว่า อาการที่ผมเจอ ที่ร้านเจอ จะไปแผลงฤทธิ์ให้ทาง ตัวแทน shure ได้เจอบ้างหรือปล่าว เพราะอาการมันจะออกเป็นพักๆ บางทีก็จะดับถี่ๆบางทีก็ต้องรอไปทั้งคืนถึงจะดับ ผมไม่สบายใจครับ ทางร้านก็ไม่สบายใจ เพราะถ้าของมาที่ผม ที่อยู่ต่างประเทศระยะยาวแล้วล่ะก็ ผีหลอกระยะยาวครับ...

**หูฟัง shure se846**
อาการที่เกิด - หูซ้ายดับบ้าง เบาบ้าง ปกติบ้าง ค่อยๆเบาลงจนดับไปบ้าง เปลี่ยนสาย เปลี่ยนฟิลเตอร์ก็แล้ว ทดลองฟังอยู่ทั้งหมด 3 คืน
ลองเสียบกับทุกๆเครื่องที่มีรูหูฟัง(iphone ipod ipad macbook dac) เป็นเหมือนกันหมด

-อยากขออนุญาตถามครับ ว่า อาการอย่างนี้ ใครเคยเจอบ้างครับ
-ถ้าใครเคยเจอ ..ในทางเทคนิคแล้วมันคืออาการอะไรครับ กูรูหูฟัง ช่วยชี้แนะเป็นความรู้ด้วยครับ (หรือผมมีกรรมกับเทคโนโลยีครับ)
-ทางร้านหูฟังที่ผมไปซื้อดีมากนะครับ ไม่ได้ดิสเครดิตอะไรนะครับ ไปอุดหนุนเยอะๆนะครับ (ชื่อร้านถามใน e-mail นะครับ)

ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำตอบ และความเห็น

ปล มือใหม่ในบอร์ดครับ ฝากตัวด้วยนะครับ :)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

29/06/2014 08:07:55
1,866
ไม่มีข้อมูลหรอกครับ เคยฟังก็ไม่เคยฟังรุ่นนี้
แต่อยากจะรู้ว่าซื้อจากร้านไหนอ้ะครับ น่าจะบอกได้ เพราะทางร้านก็ดูแลดี ไม่ได้สร้างปัญหาอะไร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Man in Black

29/06/2014 09:55:47
7
เคยมีแต่อาการเสียงหายเวลาขยับหัวไวๆ เข้าใจว่าขั้วแบบ mmcx มักมีอาการนี้เพราะเคยเจอหลายครั้งกับขั้วแบบนี้แต่ถ้าเป็นขั้วอื่นๆ ไม่เคยเจอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

LovetoHear

29/06/2014 10:33:17
คุณเหน่งบา ผมบอกชื่อร้านในเมลล์แล้วนะครับ

คุณMan in black
ขั้วหัวของ shure se535 ของผมก็เคยเป็นแบบนี้ครับ
เลยซื้อสายupgradeมาเปลี่ยน
หยิกหู 0
"สอบถามปัญหาหูฟังครับ ประสบการณ์ครั้งแรกกับ Shure se846"