Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากให้มาทดสอบเรื่องการ upsampling กันครับ

nopphong

13/08/2009 12:07:34
4
เมื่อวานเฮี้ยนอยากลอง dvd audio เซิซไปเซิซมาปรากฎว่ากลายเป็นการ อัพแซมปลิ้งไป
ซึ่ง ในใจผมผมไม่คิดว่ามันจะดีขึ้นนะเพราะเหมือนรูป 4 นิ้ว เอามาขยายเป็นรูป 24 นิ้ว มันใหญขึ้นก็จริงแต่รายละเอียดมันไม่น่าจะเพิ่มขึ้นมาได้
แต่เนื่อง จากมีคนนั่งยันนอนยันกันมาหลายท่าน และมีกลุ่มนึงที่เล่นกันเป็นเรื่องเป็นราวกันเลยทีเดียว อย่ากระนั้นเลยเรามาลองและทดสอบกันด้วยหูตัวเอง ดีขึ้นหรือไม่ดีขึ้น ลองแล้วก็มาถกกันครับ

โดยผมทำไฟล์ขึ้นมาสองไฟล์
ไฟล์นึงผม up sampling จาก wav ไฟล์ที่ 16bit 44KHz มาเป็น DVD AUDIO ที่ 24bit 96KHz

และ อีกตัวเป็นไฟล์ต้นฉบับจะมาจากซีดี hongkong av show บันทึกเสียงดีมากๆ ผมเลือกที่เพราะๆมาสามเพลงสามแนว เอามาคอนเวิท เพื่อที่ไฟล์จะได้ไม่ใหญ่นัก

ทำ เป็น image สำหรับ write ลงแผ่น(10บาทเอง คุ้มกับประสพการณ์ที่ได้นะครับ) เพื่อที่เวลาฟังเสียงที่ 24บิท 96K น่าจะต้องฟังกับเครื่องเล่น DVD จึงจะปล่อยออกมาได้ครบ เพราะถ้าฟังกับซาวการ์ด 16 บิทมันคงไม่ต่างกันเนื่องจากสัญญาณ 24 บิทก็จะโดนตัดเป็น 16 บิทอยู่ดี หรือถ้าท่านใดที่มี DAC 24bit ก็น่าจะฟังจากคอมได้(แต่ไม่แนะนำนะครับเพราะกลัวว่าโปรแกรมที่ใช้เปิดมันอาจ จะแอบปรับแต่งเสียงไว้ทำให้ไม่ได้เสียง original)

อีก image นึงก็จะเป็น cd audio image ใช้ไรท์ลงแผ่นซีดีธรรมดา ทำเป็นแผ่นเหมือนกัน จะได้เอาไปใส่เครื่องเล่น DVD ตัวเดียวกันเลยแล้ววัดกันเพลงต่อเพลง จะได้รู้กันไปเลยว่าเจ้าการ upsampling นี่มันจริงหรือโม้ แหกตาหรือเรื่องจริง

ลองกันดูครับแล้วได้ความแตกต่างยังไงบอกกันบ้างนะครับ

โหลดแบบบิทได้ที่
http://www.totorobit.com/details.php?id=11467
และอีกไฟล์ก็
http://www.totorobit.com/details.php?id=11468
ต้องสมัครสมาชิกก่อนนะครับ
ลองดูครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

13/08/2009 12:58:39
0
การอัพแบบนี้ ต้องรอ unclepeak มาเลยล่ะครับ แกถนัดจริงๆๆๆ 555
ความคิดเห็นที่ : 2

okdaddy

02/09/2009 16:53:04
ท่านอื่นๆลองดูแล้วได้ผลเป็นไงบ้างครับ จะให้ดีลอง แบบ 24/176.4 ด้วยสิครับ เพราะมันเป็นเลขคูณแล้วลงตัว ของ 44.1 เสริมนิดนึงนะครับ ใครมี dac ลองต่อ coax จากเครื่องดีวีดี เข้า dac ก่อน แล้วลองฟังดูนะครับ
ผมเองได้ลองมากับตัวเอง หูถั่วๆ เครื่องบ้านๆ ฟังออกครับ และ upsampling on the fly ด้วย foobar
เสียงสู้อ่านไฟล์ 24/176.4 ที่ upsampling ไว้ใน hdd ไม่ได้นะครับ

ปล.อยากให้ที่นี่ทดลองกันเยอะๆครับ ดีก็ว่าดี ไม่ดีก็ว่าไม่ดี ที่อื่นพูดถึง upsampling ไม่มีใครสนใจ บางคนร้องยี้กันหมดไม่รู้ว่าได้ลองกันหรือยัง หรือฟังๆเขาว่ามา
ความคิดเห็นที่ : 3

Mumee

13/10/2009 11:20:14
อยากทดลองครับช่วย seed ให้ด้วยจักขอบคุณมาก ผมลอง upsampling แผ่นอรวี ขึ้นเป็น 24/192 ดุขนาดไฟล์แล้วตกใจเจอเพลงแรก 475 เมกกาไบท์ นั่นแค่เพลงเดียว ผมมีสิบกว่าแผ่นสองร้อยกว่าเพลง แต่ไม่เป็นไรเสียงมันดีจริง และ dac ผมใช้ชิพ BB1792A รับได้สุดปลายตรงนี้พอดี
ความคิดเห็นที่ : 4

nopphong

13/10/2009 12:22:05
4
seed ไม่ไหวครับด้วยขนาดไฟล์และเน็ทบ้านน่ะครับ
ตอนนี้โครงการนี้ยังไม่ได้ทำต่อเลยแบบว่าไม่ว่างทำเลยครับ
"อยากให้มาทดสอบเรื่องการ upsampling กันครับ"