Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอถามเฮียมั่นคงครับ สงสัยว่าทำไมต้อง burn-in หูฟังด้วย EQ Normal ครับ

[B]lacK[B]oX

10/09/2009 16:01:49
0
จากกระทู้ก่อนเฮียบอกให้เบิร์นด้วยการปิด EQ หรือใช้ EQ Normal นั้นตอนนี้ก็กำลังเบิร์นตามที่เฮียบอกอยู่ครับ ล่อไปได้ 15 ชั่วโมงแล้วนับตั้งแต่ตี 1 กว่าๆ เมื่อคืน เสียเวลาเพราะมัวเลือกเพลงดีๆ อยู่ 555+

แต่ก็ยังสงสัยเรื่องนี้อยู่ดี

คือ EQ ปกติที่ไม่ได้ปรับอะไรเลยหรือก็คือ normal ของเครื่องเล่น มันไม่ถูกใจผมเอาซะเลยอ่ะครับ ไม่มีทุ้มมีเบสมีอะไรเลย เรียบๆ เสียงร้องก็ไม่เด่น ที่ผมชอบตั้งแต่แรกฟังก็เพราะผมปรับ EQ ได้ถูกใจด้วยหล่ะมั้งครับ แล้วแบบนี้ถ้าเบิร์นออกมามันจะทำให้แนวเสียงตรงกับแนวที่ผมฟังหรอครับ แบบว่างงครับ แอบไม่เข้าใจนิหน่อย ^^"

เพราผมฟังแนว rock + pop เลือก SE530 คิดว่าเฮียคงจับแนวผมได้อยู่แล้ว แต่ normal มันดูเรียบๆ ไม่มีอะไรเลยอ่ะครับ การเบิร์นโดยใช้ eq normal จะทำให้หูฟังเรากลายเป็นแนวทางที่เราต้องการได้อย่างไรครับ ต้องการความรู้ครับ ไม่ได้คิดจะเถียง เพราะความรู้เท่าหางอึ่ง สู้เฮียไม่ได้อยู่แล้ว 555+

แค่อยากรู้ไว้เป็นวิทยาทานครับ เพราะไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าต้องใช้ EQ normal พอเฮียบอกเลยมีงง+อึ้งครับ เพราะตัวเก่าๆ ที่เคยใช้มาก็เบิร์นแบบ EQ ปรับเองหมดเลย (เพื่อนมันก็เบิร์นแบบนี้กันหมด อย่างนี้ต้องบอกให้เปลี่ยนแล้ว ^^)

ขอบคุณเฮียและผู้รู้ทุกท่านล่วงหน้ามากๆ ครับ m(_ _)m
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Tanan

10/09/2009 16:41:48
0
EQ ไม่ควรปรับครับ ถ้าถามว่าเสียงมันจะออกมาแนวที่คุณ lacKoX คงไม่ตรงขนาดนั้นแต่จะได้เสียงที่ตรงกับลักษณะของหูฟังมากที่สุดและพอมันเริ่มนิ่งแล้วก็ค่อยปรับ EQ ให้ได้ตามใจชอบเลยครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Bank

10/09/2009 16:46:50
0
+10 กับคุณ Tanan ครับ

ผมเบิร์นธรรมดา จนเข้าที่ หลังจากนั้นก็ค่อยปรับเพิ่มเบสหรืออะไรก็แล้วแต่
แต่ผมว่ายังไงก็ฟังมันส์แล้วนะ ตอนหลังผมไม่เปิด EQ แล้วง่ะ เพราะ
ถ้าฟังไปซักพักพอมาเปิด eq รู้สึกว่ามันจะปรับแต่งจนบวมไปอ่ะครับ

รอท่านอื่นมาเสริมนะครับ
นี่เป็นความเห็นส่วนตัวครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

10/09/2009 17:06:30
0
เรื่อง Eq นี่เป็นอะไรที่ไม่ควรไปยุ่งกับมันหรอกครับ เพราะ EQ จริงๆๆ มันก็คือการบิดเบือนเสียงจริงๆๆ ของไฟล์เพลง และการบันทึก และเป็นความเพี้ยนอย่างหนึ่งด้วยซ้ำไป เพราะ EQ มันต้องยกระดับเสียงในย่านต่างๆๆ ขึ้นมา เรียกว่าเป็นภาระอันหนักของหูฟังมากขึ้นไปอีก

แต่ถ้าใครติด EQ อนุโลมว่าให้ปรับช่วยบ้าง แต่อย่ามากนัก เพราะจะทำให้เราฟังคุณภาพแท้จริงไม่ได้ล่ะ 555

อีกอย่าง คนที่ฟังเพลงไปนานๆๆ มักจะปิด EQ ทิ้งกันทุกๆๆ คนเลยล่ะคร้าบบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

[B]lacK[B]oX

10/09/2009 17:13:03
0
เว็บบอร์ดนี้สุดยอดจริงๆ ครับ มีคนพร้อมช่วยเหลือผมเพียบเลย

เผลอไปธุระแป๊บเดียวกับมาตอบกันไปแล้ว *0*

ขอบคุณคำตอบของคุณ Tanan, คุณ Bank แล้วก็เฮียมั่นคงมากๆ ครับ

ต่อไปจะลองฟังแบบไม่ปรับ EQ เลยดู รอเบร์นสัก 120 ชั่วโมงค่อยเอามาฟังดูดีกว่า แล้วค่อยเบิร์นต่อจนถึง 250 หุหุ

เท่านี้ผมก็ได้รู้สักทีว่ามันดีหรือไม่ดียังไง เก็บไว้เป็นความรู้และวิทยาทานให้เพื่อนๆ ผมต่อไป

ขอบคุณเฮียและพี่ๆ มากครับ m(_ _)m
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอถามเฮียมั่นคงครับ สงสัยว่าทำไมต้อง burn-in หูฟังด้วย EQ Normal ครับ"