Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิวหลังจากได้ฟัง 225i 325i MS pro

empathy

09/09/2009 20:37:09
0
Source ipod classic + dock to mini HGA silver ถัก 8 เส้น + ต่อแอมป์น้องซิน (มีอยู่ตัวเดียวเบิร์นกันระเบิดระเบ้อไปแล้วละครับ ตัวนี้คุ้มค่าดีจริงๆ)

หลังจากสอยน้องนางทั้ง 3 225i 325i และตบด้วย ms-pro ในช่วง 2 สัปดาห์ จึงขอแลกเปลี่ยนความเห็นประสบการณ์จากทั้งสามนางดังนี้

ทั้งสามมีบุคคลิกต่างกันจริง ๆ ครับ (แม้จะเกิดจากท้องพ่อท้องแม่เดียวกัน) แต่มีอย่างหนึ่งที่เหมือนกันคือความโปร่งโล่ง ให้ความรู้สึกไม่อึดอัดเวลาฟัง เหมาะมากสำหรับการฟังแบบแนว music lover ไม่ใช่ฟังแบบตั้งใจ ฟังแล้วผ่อนคลายครับ (แม้จะเป็น 325iก็ตาม) ซึ่งทั้งสาม ทำได้ไม่ขาดตกบกพร่องในจุดนี้ (ที่เลือกกราโด้เพราะข้อนี้เลยครับเป็นความชอบส่วนตัว)

225i
ตัวนี้เบิร์น ไม่ต่ำกว่า 150 ชม. หลังได้ฟัง ....มันเกิดมาเพื่อฟังแนว great hits จริง ๆ ตามที่เฮียรีวิวมานั่นละ ฟังอะไรไพเราะไปหมด ออกแนว ไม่เจาะจงแต่รู้ว่าเพราะดี ฟังเบสได้ใจ แน่นดีครับแต่หัวเบสอาจไม่ตึงเหมือน 325 ครึ้มอกครึ้มใจไม่แน่ใจว่าจะเลือกฟังเพลงแนวไหนต้องใช้หูฟังตัวนี้ก่อนเลย

หากฟังแล้วนึกถึงสี...ตัวนี้คือ สีชมพูครับ หรือถ้าเป็นผู้หญิงก็เหมือนพี่สาวคนโตในบ้าน ทำได้ทุกอย่าง จริงใจอะไรทำนองนั้นครับ รู้สึกอย่างนั้นจริง ๆ

325i
ตัวนี้ได้มาเจ้าของเดิมแจ้งว่าเบิร์นมาประมาณ 80% แต่เมื่อได้ฟังยังรู้สึกสากๆของเสียงแหลมพอควร เบสไม่ตึงเท่าไหร่ จึงเอามาลองเบิร์นกับ แผ่น purist ประมาณ 2 ชั่วโมง ไม่น่าเชื่อครับ แหลมที่เคยสากมันเริ่มเปล่ารัศมีออกมาว่างั้นเถอะ เบสนั้นรู้สึกว่าลูกจะไม่ใหญ่เท่า 225 แต่ความตึงที่ปลายเบสมันจะแน่นกว่าครับ ได้อารมณ์ คนวัยฉกรรณ์ที่พูดน้อย ๆ แต่หนักแน่น พูดจริงทำจริงอะไรประมาณนั้น กลางพุ่งจริง ๆ เหมือนที่หลาย ๆท่าน เคยรีวิวไว้ มิติเสียงแคบกว่า 225 แต่ทุกอย่างจะแจ้งมาก ได้อารมณ์สะใจทีเดียว ขนาดฟังบอซซ่า ยังรู้สึกฮึกเหิมยังไงไม่รู้
จริง ๆ ตัวนี้สำหรับผมคิดว่ามันฟังได้ทุกแนวเลยนะครับ ฟังคลาสสิค ยังชิวเลย เพราะรายละเอียดมันทำได้ดีทีเดียว
สรุปตัวนี้เหมาะสำหรับท่านที่ชอบความจริงจังครับ หรือเป็นคนเรื่อย ๆ เปื่อย ๆ แต่อยากจะเริ่มจริงจังกับชีวิต ต้องลองตัวนี้เลยครับ ชีวิตท่านอาจเปลี่ยนไป

หากฟังแล้วนึกถึงสี ตัวนี้เปรียบเหมือน... สีน้ำเงิน รู้สึกถึงความเป็นแมน หรือสาวห้าวอะไรทำนองนั้น แต่ก็แอบเป็นสาวที่เอาใจใส่เราอยู่ลึก ๆ ละครับ

ms-pro
ตัวนี้เพิ่งได้มาเมื่อบ่ายนี้ ตัวนี้ได้รับการเบิร์นมาค่อนข้างสมบูรณ์ ความรู้สึกแรกฟัง บอกได้คำเดียวว่าคุ้มค่ามาก นี่ละคือหูที่เหมาะกับตัวเองที่สุดแล้ว มันสว่างกว่า 2 ตัวแรก แม้ว่ามิติเสียงอาจไม่กว้างขวางเท่าฟูลไซด์ในราคาเดียวกัน แต่สำหรับผมมันโอเคมาก ความสว่างของบุคคลิกมันทำให้ไม่อุดอู้เวลาฟัง ใครที่คิดจะเอาไว้ฟังร็อค บอกได้ว่าอาจไม่ถูกในนัก เบสไม่ได้มากอย่างที่คิดว่าเป็นรุ่นใหญ่กว่า 325 หรือ ms2 น่าจะเบสมาก แต่เบสที่ได้มันจะเป็นลูกจะแจ้ง ชัดตึง ประเภทเบสมาก ๆ แต่มัว ๆ ตัวนี้ ไม่มีซะล่ะ เสียงกลางไม่ต้องพูดถึงเป็นบุคคลิกของกราโด้อยู่แล้ว แต่ที่น่าสนใจมากคือแหลมที่ทำได้ไดีมาก ย้ำว่าดีมากจริง เป็นแหลมที่สุดลูกหูลูกตาจริง และมากกว่านั้นเป็นแหลมที่มีชิวิต มีรายละเอียด ไม่ใช่แหลมเสียดหูเอามันส์เข้าว่าอย่างเดียว (ไม่รู้จะอธิบายให้เห็นภาพยังไงดี) มิติเสียงตัวนี้ ทำได้ดีกว่า 2 ตัวแรก (แน่อยู่แล้วก็ราคามันบอกนี่นา) เพลงที่เหมาะกับตัวนี้ สำหรับผมมันคือหูฟังสำหรับเพลงคลาสสิก หากได้ฟังแบบวงออเคสตร้าเนี่ย เคลิ้มจนแทบจะอยากไปถอย ps1000 ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยว่ามันจะดีกว่านี้ได้อีกเหรอ แต่เมื่อเอามาฟังร็อค ผมลองกับเพลง เวลาร็อคแอนโรล และเงินบนดาวอังคาร ของอัลบั้มดิโอฬารคลาสิค มันไม่มันไม่จะแจ้ง เท่า 325 ซึ่งอารมณ์ร็อคแรงๆจะเปลี่ยนมาเป็น soft rock ลงมาทันที (รู้สึกอย่างนั้นจริงๆ)

หากฟังแล้วนึกถึงสี ตัวนี้เปรียบเหมือน... สีรุ้ง รู้สึกถึงความสดใส รายละเอียดน่าสนใจเหมือนลูกสาวคนเล็กของบ้าน(ทั้ง ๆ ที่ในไลน์เป็นพี่คนโตก็ตาม)

สรุป ไม่ขายต่อแน่นอน เพราะมันคนละบุคคลิกไม่มีใครดีกว่าใคร สำหรับผมที่ฟังทุกแนวเพลงนั้นขึ้นกับอารมณ์ว่าจะว่าวันนี้รู้สึกอย่างไรก็จะหยิบตัวที่ถูกใจมาฟัง หลังจากฟังทั้งสามตัวได้สัจธรรมชาว gadget อย่างนึงครับ คือถึงแม้ว่าจะมีหูฟังบุคคลิกหลากหลายก็ตามแต่ ที่สำคัญอาจต้องเลือกเพลงให้เหมาะกับหูฟังนั้นด้วยเพื่ออรรถรสในการฟังสูงสุด... ฮิ ฮิ

ทั้งหมดเป็นความเป็นล้วน ๆ ไม่อิงทฤษฎิใด ๆ ทั้งสิ้น

ขอบคุณที่ติดตามครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Lek

09/09/2009 21:06:13
0
ขอบคุณครับคุณหมอ สำหรับรีวิว..
325I มันอารมณ์นั้นจริงๆครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Vichien

09/09/2009 21:09:51
0
อุอุ..คุณหมอ..อ่านแล้วอินไปด้วยเลยครับ.....

ผมชอบการรีวิวแบบนี้ครับ...ไม่วิชาการมากเกินไป เหมาะสำหรับคนที่กำลังตัดสินใจหรือสนใจหูฟังรุ่นนั้นๆอยู่...และอยากรู้ว่ามันเป็นอย่างไร....

ถ้าไปอ่านรีวิวที่จริงจังมากๆ อ่านไปงงไปครับ...ไม่เข้าใจว่าเค้ากำลังบอกอะไร...

ขอบคุณมากครับคุณหมอ....เมื่อไรจะไปสอย PS1000 มารีวิวอีกละครับ...อุอุ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

te

09/09/2009 21:17:32
8
คุณหมอรีวิวได้อารมณ์ และได้ฟิลลิ่งมากเลยครับ เห็นภาพและความรู้สึกได้ทันทีที่อ่านดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

punsan98

09/09/2009 21:27:37
ขอบคุณมากๆเลยครับบบบบ ที่คุณหมอเอา MS pro ไปเพราะม้นยั่วกิเลสอยู่นานทีเดียว ขอบคุณที่รีวิวมาให้อ่านและรับรู้ถึงคุณภาพของหูฟังตัวนี้ และตอนนี้คุณวิเชียรก็ทำกรุแตกอีกแล้ว จะรอดไหมคราวนี้ ทำใจทำใจ 555 พอแล้วๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เบียส

09/09/2009 21:31:53
11
555 ยอด เยี่ยม ครับ เป็นมุมมอง อีกมุมนึง ครับ ขอบคุณ จ้า 55 ตกลงคุณหมอ จะชอบทีเดียวทั้ง 3 ตัวเลยเหรอ ครับ 555 เหมายก ครัวไปเลย............อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

BECK

09/09/2009 21:34:17
1
Good review ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Champ

09/09/2009 21:36:57
2,143
ขอบคุณสำหรับรีวิวแหล่มๆครับ อาจารย์ ^___^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายโธมัส โคลเวอร์

09/09/2009 22:01:15
0
มีประโยชน์และได้เข้าใจภาพลักษณ์และอารมณ์ของหูฟังทั้งสามชัดเจนขึ้นมาอีกมากเลย
ขอบคุณมากครับคุณหมอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

pda4live

09/09/2009 22:06:59
0
รีวิวแบบนี้ รีวิวอันตรายครับ พี่ๆน้องๆ มีเขว 5555

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

09/09/2009 22:07:30
0
555 ขอบคุณครับคุณหมอ empathy แนวรีวิวแบบนี้ ประมาณว่าพรรณาโวหาร คือไม่อิงทฤษฎี ไม่อ้างคำศัพท์วิชาการ อ่านกันสบายๆๆ ชาวบ้านๆๆ อ่านแล้วเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม

ยิ่งเปรียบเปรยเป็นสาว ๆ ผมยิ่งเห็นภาพถึงสาว 3 ใบเถาเลยล่ะครับ ผมเองไม่รู้เป็นใคร ชอบประมาณว่าพี่สาวคนโตนี่ล่ะ มันอบอุ่นใจชอบกล 555

อืม แต่เหมือนอยู่ในฮาเล็มยังไงชอบกล 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

mäkoto

09/09/2009 22:34:20
1
อ่านแล้วผมอยากสอยMS-Proจังงงง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ซิลเวอร์

09/09/2009 23:19:09
0
อ่านแล้ว

อยากลอง ms pro เลยครับคุณหมอ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

petch_a_vet

09/09/2009 23:24:11
0
คุณหมอ review ซะเห็นภาพเลยครับ ทำให้อยากได้ ms pro เลยอะครับ เพราะว่าจริงๆก็เล็งตัวนี้ไว้เหมือนกันครับ แต่คิดว่าคงจะอีกพักใหญ่เลย รอเงินก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Noize

10/09/2009 14:46:11
2
อุ๊ย..เพิ่งเห็นรีวิวของคุณหมอ

ดีครับๆ แบบนี้สื่อถึงคนอ่านได้ง่ายดี ไม่ต้องแปล อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิวหลังจากได้ฟัง 225i 325i MS pro"