Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเรื่องการ Backup iTunes ก่อนลง Windows ใหม่หน่อยครับ

Jose

06/06/2007 06:15:15
พอดีต้อง Format เครื่องลง Windows ใหม่น่ะครับ แต่ไม่อยากให้ Lib ใน iTunes หายเพราะ Sync กับ Shuffle แล้วมันจะลบเพลงเก่าออกหมดเลยครับ รบกวนท่านที่เคย Backup แล้วหน่อยครับ ต้องทำอย่างไรบ้างเอ่ย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

06/06/2007 08:54:23

เอ้า เซียน itune มาช่วยหน่อยเร็วๆๆๆๆ 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nopphong

06/06/2007 10:16:09
เคยแต่เอาเพลงออกจาก ipod ไปแบคอัพไว้ครับ ใช้โปรแกรม copy pod
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Jose

06/06/2007 11:00:36
ที่อยากให้เป็นคือ เวลาเสียบ Shuffle แล้วมันยังเข้าใจว่าเป็น Libary เดิมน่ะครับ จะได้ไม่ต้องลงเพลงใหม่หมดน่ะครับ ซึ่งตอนนี้ผมให้ iTunes มันก๊อบเพลงจาก Folder อื่นๆมาไว้ใน Folder มันเองอยู่แล้วครับ ไม่แน่ใจว่าข้อมูลตรงนี้มีประโยชน์ไหม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

nopphong

06/06/2007 11:18:43
งั้นก็เลือกเป็น manually manage music สิครับ ผมใช้แบบนี้อยู่เพราะปลอดภัยดี ไม่ต้องกลัวว่าใครมาลบเพลงบน itune แล้วมันจะมาลบบน ipod ของเราด้วยน่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

[ P ]

06/06/2007 21:33:49
ก็เอาแบบนี้ซิครับเอาเพลงไปใส่ไว้ใน drive ที่ไม่ได้ลงวินโดว์ สมมติลงวินโดว์ไว้ที่ C เราก็เอาเพลงไปใส่ไว้ใน D ทีนี้เราก็ไปปรับใน iTune โดย edit --> preference --> advance --> general ให้ไปติ๊กตรง keep iTunes Music folder organized
ส่วนตรง iTunes Music folder location ให้เลือกเป็น drive ที่ไม่ได้ลงวินโดว์แล้วสร้าง folder ชื่อ music ขึ้นมาสิครับ ประมาณว่า D:music แล้วก็ไปติ๊กที่ copy files to iTunes music folder when adding to library ทีนี้เวลาใส่เพลงก็แค่ลากไฟล์เพลงไปไว้ใน library แล้ว itune มันก็จะ copy เพลงไปไว้ใน folder ที่เราเซ็ตไว้อย่างเรียบร้อยโดยที่เรียงตามชื่อศิลปิน
และอัลบั้มตามลำดับ แล้วเราก็ไปลบ file เพลงที่แรกที่เราเอามาลงใน library ที่ไม่ได้อยู่ใน folder music นะ ทีนี้เราก็จะได้ folder music ที่เก็บเพลงไว้เป็นระเบียบ และยังสามารถ format window ได้โดยที่ไม่ต้องกลัวเพลงหายด้วยเพราะว่าเวลา format window หรือว่าโดน virus จะกระทำที่ drive ที่ลง window อย่างเดียว เพราะฉะนั้นจะไม่เกี่ยวกับเพลงเราเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Jose

08/06/2007 06:17:15
ตกลงได้แล้วครับ ขอบคุณมากเลยครับ
หยิกหู 0
"ถามเรื่องการ Backup iTunes ก่อนลง Windows ใหม่หน่อยครับ"