Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เฮียครับขอลายแทงข้าวต้มกองปราบหน่อยครับ

Demitre

20/07/2009 11:31:57
ตามหัวข้อเลยเฮีย อ่านแล้วอยากระลึกถึงความหลังครั้งเก่าครับ
อยากพาแม่ไปทานครับ อยากทราบวันและเวลาและสถานที่ครับ
ขอบคุณมากๆครับเฮียมั่น
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

20/07/2009 12:26:07
0
โอว ตอนนี้มันล่มสลายไปแล้วล่ะครับ คือเมื่อหลายปีก่อน ร้านข้าวต้มกองปราบนี่เป็นเจ้ายุทธภพ แต่เนื่องจากเค้าย้ายไปอยุ่ไกลแล้วล่ะครับ และได้ข่าวว่าหลังๆๆ เลิกแบบเด็ดขาดไปแล้วล่ะ

ตอนนี้เหลือทีมงานเก่าๆๆ ยังขายอยุ่ที่เดิม (เป็นลูกจ้างเก่าแก่แต่มาทำกันเอง) และเป็นรูปแบบรถเข็น ส่วนรสชาติถือว่าใกล้เคียงเดิมๆๆ แต่ต้องบอกว่าสถานที่ทุกอย่าง โกโรโกโสหมด และขายไม่ไม่ขายมั่งตามอารมรณ์ ถ้าเจาะจงมา อาจจะเซ็งหน่อย แต่แบบผมอยุ่แถวนั้น เลยไม่ได้ลำบากมากนัก คือมีก็กิน ไม่มีก็ไปกินเจ้าอื่น 555

อยุ่ข้างๆๆ คลองถมเซ็นเตอร์ครับ ไปแถวย่านนั้น ถามคนว่าคลองถมเซ็นเตอร์อยู่ไหน แค่นั้นก็เจอแล้วล่ะครับ คือถ้าเราหันหน้าเข้าคลองถมเซ็นเตอร์ ร้านนี่จะอยู่ซ้ายมือล่ะครับ

ผมว่าทางที่ดีแอบมากินเองก่อนดีกว่า พาคุณแม่มาเดี๋ยวท่านจะเสียความรู้สึกน่ะซิ มันอร่อยก็จริง แต่ร้านซกมกมากๆๆๆ ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Demitre

20/07/2009 18:25:11
ขอบคุณมากๆครับเฮีย ร้านจะเน่าแค่ไหนผมก็จะไป อิอิ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

20/07/2009 19:19:20
0
เอ้า เล่าต่อ ความจริงร้านนี้ ถ้าคนผ่านไปผ่านมา ผมว่าไม่มีใครแวะลงไปกินหรอก

ส่วนมากจะเป็นแฟนเก่าจริงๆๆ และรู้เป็นการภายในว่าทีมงานนั้นเป็นทีมงานเดิมจริงๆๆ อาจ้งคนที่ผัดกับข้าว ตัวเล็กๆๆ รูปร่างคล้ายๆๆ สมีกอลในเรื่องลอร์ดออฟเดอะริง ยืนคาบบุหรี่ไปผัดไป.......คนนี้ผมเห็นมา 20 กว่าปีแล้ว

แต่ต้องบอกก่อนว่า ด้วยความที่เป็นลูกจ้างออกมาเปิดกันเอง ทำให้อาหารหลายๆๆ อย่างถูกตัดทอนออกไป แต่ผมแนะเมนูที่คิดว่าควรจะต้องกินก่อนก็แล้วกันนะครับ 55

1. หมูสับหนำเลี๊บบ หมูสับจะผัดจนแห้ง และเกรียมด้วยกระเทียมเหลืองๆๆ โรยหน้า แต่งผักชีเล็กน้อย
2. แกงจืดเกี้ยมบ๊วยหมูสับ ถ้าของเดิมใช้เนื้อสันคอหมู ติดมันหน่อยๆๆ เนื้อส่วนนี้คนจีนเรียกว่า จ่อเท๊า
3. ไช้แป๊ะถั่วงอกหมูกรอบ ก็คือใบกุ้ยฉ่ายขาวผัดกับถั่วงอกเด็ดหัว แล้วรวมกับหมูกรอบติดมัน
4. หอยลายผัดพริก ทีเด็ด คือผัดเครื่องแล้วราดน้ำพริกเผาลงไปตอนสุดท้าย ทำให้เหอยไม่เ่ยว
5. ปั๊วเฮียงจื้อ แนะนำให้สั่งเป็นภาษาจีน จริงๆ ก็คือปลาใบขนุน ผัดกับคึ่นฉ่าย และมีน้ำขลุกขลิกระดับครึ่งชาม

แค่นี้ล่ะ พุงกางแล้วเด้อ 5555

แต่ต้องเตือนว่าถ้วยโถโอชามห่วยทุกอย่าง รวมไปถึงโต๊ะเก้าอี้ด้วยนะครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

demitre

20/07/2009 19:25:50
ห่วยแค่ไหนคนอย่างเฮียมั่นยังนั่งได้ ผมก็ต้องนั่งได้สิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

20/07/2009 19:34:25
0
เฮ้ย ผมมันพวกซำเหมา นอนกลางดินกินกลางทรายจ้า

ผมเป็นนักชิมระดับเดินดินกินตามตรอกล่ะจ้า 5555 ที่หรูๆๆ แพงๆๆ โรงแรมแปดดาว ไม่มีปัญญาไปกินล่ะคร้าบบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Demitre

20/07/2009 19:41:26
ผมก็พอๆกับเฮียอะแหละครับ ไม่มีปัญญากินแพง

ขนาดหูฟังร้านเฮียผมยังไม่มีปัญญาซื้อเลย 55

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

๋๋JJ22

20/07/2009 20:12:26
ฮ้อ เฮียเป็นคนแถวกองปราบนี่เอง หน้าตาเฮียก็บ่งบอก 555 นับถือๆ
หยิกหู 0
"เฮียครับขอลายแทงข้าวต้มกองปราบหน่อยครับ"