Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยพี่ๆ แนะนำ HD Player กับ DAC-AMP เมื่อเล่นลำโพง 2.1

xpgi

03/01/2013 22:44:03
0
ช่วงนี้เล็งๆ ชุดดูหนัง HD Player ไว้น่ะครับ แต่ว่าไม่อยากได้ชุดลำโพง 5.1 AVR onkyo yamaha เพราะตำแหน่งการติดตั้งในห้องไม่เอื้ออำนวย แต่อยากจะเล่น DAC AMP ใช้กับหูฟัง ใช้ลำโพง 2.1 อย่างเช่น swans ด้วย (เคยไปฟังแล้วก็ชอบนะครับ M50W แต่ยั้งไว้ก่อน กำลังจะไปลองอีกหลายรุ่น)
ผมเปิดๆ อ่านดูแล้ว ก็ยังไม่เห็นใครพูดถึง HD Player ต่อเข้ากับ DAC AMP เลย
ผมได้ขอฟังชุดของพี่ๆ หลายคนที่เล่น AVR อย่าง yamaha ดูหนังเสียงดีนะครับ ฟังเพลงยังไม่ได้ ส่วน onkyo อยู่กลางๆ ดูหนังโอเคด้อยกว่า yamaha หน่อยนึง ฟังเพลงก็ดีกว่า yamaha (AVR ราคาราว 15xxx บาท) ยี่ห้ออื่นยังไม่ได้ไปลองเพิ่มนะครับ เดี๋ยวความสับสนปนกับกิเลส
อยากจะถาม และขอคำแนะนำครับว่า
1. HD player ต่อกับ DAC-AMP มีข้อแตกต่างจาก AVR ยังไงบ้าง
2. USB มันใช้ได้เลยเหมือนคอมหรือเปล่าครับ
3. หรือ ควรจะเล่น DAC แล้วต่อ 2.1 เป็นลำโพงพวก active ไปครับ

เน้นดูหนัง ส่วนคอนเสิร์ตเป็นบางคราว แต่ถ้าฟังเพลงเน้นๆ ก็จะหูฟังต่อ DAC-AMP
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

03/01/2013 23:15:06
573
หลังๆมานี่การต่อ USB จากคอมพิวเตอร์ ไปเล่นกับ DAC ได้รับความนิยมมากกว่าล่ะครับ เพราะเสียงเหนือกว่าเอา Digital Out จาก HD Player ค่อนข้างเยอะ

และคอมสะดวกเรื่องโปรแกรมเล่นเพลง, Protocol เสียง แล้วก็ความยืดหยุ่นในการเล่นไฟล์เพลงต่างๆทำได้อิสระกว่าล่ะครับ

แต่ถ้าจะเน้นดูหนังจริงๆ HD Player + ลำโพงที่ Sub Woofer แจ๋วๆก็โอเคแล้วครับ ยังไม่ต้องเพิ่ม DAC ล่ะจร้าาา
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ช่วยพี่ๆ แนะนำ HD Player กับ DAC-AMP เมื่อเล่นลำโพง 2.1"