Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เรื่องเล่าล้วง(กระเป๋า)เรา ณ อนุเสาวรีย์

UasmNa

07/12/2012 17:26:02
0
สวัสดีค่าาา เราชื่อนิวนะคะ แอบฝังตัวอยู่ในบอร์ดนี้สักพักแล้วแต่ไม่ค่อยแสดงตัวเท่าไร ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ

เรื่องมันมีอยู่ว่าปกติเราจะต้องไปรอรถเมล์ที่อนุเสาวรีย์เพื่อกลับบ้านทุกวันตอนหัวค่ำ
แต่เมื่อวานมันไม่ปกติตรงที่ว่า เราก็ยืนรอขึ้นรถฟังเพลงของเราอยู่ดีๆ
พอรถมาคนก็จะกรุกันเข้าไปเพื่อที่จะแย่งกันขึ้นไปนั่ง
พอดีเราอยู่ข้างหน้าก็เดินไปรอคิวขึ้นรถ ก็จะแบบมีคนมาเบียดๆ ด้านหลังใช่มั้ยคะ
เราก็ไม่ได้คิดอะไรหรอก เพราะมันเป็นเรื่องปกติ
แต่พอก้าวขึ้นรถเท่านั้นแหละ ฟุบ!!!(เสียงเพลงดับ) เอะ? ทำไมเสียงเพลงเงียบไป
ก็ไม่ได้อะไรมากนะ คิดว่าหรือแบตหมด (แต่ก็เพิ่งชาร์ตมานะ?)
พอขึ้นรถมาบนรถได้ตำแหน่งยืนเรียบร้อย ก็เลยว่าจะตรวจดูว่าทำไมเสียงเพลงเงียบไป
ก็แปลกใจอีก เห็นสายหูฟังหลุดอยู่นอกกระเป๋า ก็คิดในแง่ดีว่า หรือเกี่ยวโดนใครหลุดรึเปล่า
ก็เลยคุ้ยๆ กระเป๋าดู เอาแล้วสิ คุ้ยอยู่หลายรอบก็ไม่เจอ
แล้วประกอบกับเคยอ่านเจอกรณีว่า โดนล้วงไอโฟน ขณะที่หูฟังคาหูอย่างนี้เหมือนกัน
สรุปในใจได้เลยว่า ชั้นโดนล้วงเครื่องเล่นเพลงขณะรู้ฟังคาหูแล้วเหมือนกันมั้ยละ
พอกลับไปถึงบ้านสิ่งแรกที่ทำคือ เทกระจาดของในกระเป๋าเลยคะ คุ้ยๆ เขี่ยๆ ไม่เจอเป้าหมาย
สรุปได้แน่นอนแล้วว่า โดนล้วงไปต่อหน้าต่อหน้าเลย

ลาก่อน Zune HD เพื่อนร่วมทางตลอดปีกว่าที่ผ่านมา...

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า...ควรระมัดระวังกระเป๋าของท่านตลอดเวลา โดยเฉพาะอย่างยิ่งเวลาแย่งชิงกันขึ้นรถเมล์

ปล.ดีนะไม่ได้ใช้ไอโฟนฟังเพลง - -
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ifrog

07/12/2012 18:45:09
0
ผมเองก็ชอบฟังเพลงเวลาเดินทางเหมือนกัน ผ่านแถวนั้นบ่อยสะด้วยสิ ใช้กระเป๋าสะพายเด๋วนี้ก็ยังไม่ปลอดภัย ตายๆๆๆๆ ประเทศไทยของหนู ทำไมมีแต่โจรมีแต่คนไร้ความคิดไร้จิตรใจเพิ่มขึ้นในสังคมเยอะเช่นนี้ แสดงความเสียใจด้วยนะครับ ส่วนตัวผมก็เคยโดนล่วงกระเป๋าเงินเหมือนกัน ตอนนั้นที่เซียร์รังสิต เตรียมกดเงินมาซื่อเครื่องปริ้นและอุปกรณ์คอม ทั้งหมดในกระเป๋าก็2หมื่นปลายๆ พอเดินๆไปถึงร้านเครื่องปริ้น(จากตู้ไปร้านก็ไม่ใกลมาก)พอตกลงจะเอาก็จะเอาเงินมาจ่ายแต่สิ่งที่พบโอ้วแม่เจ้าตกใจมากๆ กระเป๋าตังหายไปจากตูดตอนไหนก็ไม่รู้ ตอนนี้นั้นอารมเสีย และเสียใจมากๆ ใบขับขี่(ซวยแล้ว ออกต่างจังหวัดบ่อยด้วยช่วงนี้) บัตรประชาชน (โอเคไม่เป็นไร) บัตรATMต่างๆ(ไม่เป็นเสียเวลาอายัดเอาก็ได้) เงิน2หมื่นเกือบสามหมื่น(ปี๊ดขึ้นหัวเก็บมาตั้งนาน) แต่สำคัญสุดและทำให้นํ้าตาไหลพรากได้คือ เมมกล้องที่ไปเที่ยวกันกับครอบครัวตั้งใจจะเก็บไว้ในเมมแบบนี้เป็นต้นฉบับก็เลยเก็บไว้ในกระเป๋าตัง และที่สำคัญมากๆ รูปถ่ายผมและน้องชายแท้ๆอีก2คนตั้งแต่เด็กๆ ซึ่งมีใบเดียว เก็บไว้ในกระเป๋า ซึ่งมันไม่มีทางหามาได้อีก และเก็บติดตัวไว้นานมากๆ
โมโห ไปหาอินโฟของห้าง เขาก็บอกให้ไปถามรปภ พอเราไปรปภและขอดูกล้องวงจรปิด คำตอบที่ได้คือ อ่อดูได้ครับแต่กล้องเสียนะ จะดูมั้ย ผมก็เลยถามว่าอ้าวเสียแล้วจะดูยังไง มันบอกให้ดูตัวกล้อง ไม่รู้ว่าจุดที่คุณสงสัยกล้องจะเสียมั้ย ผมก็เอ้ายกใหญ่ แล้วก็โทรหาตำรวจ แต่ก็ไม่ได้ความอะไรแค่ไปแจ้งบันทึกประจำวันไว้เท่านั้นเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

maden69

07/12/2012 18:55:31
0
โดนกันเยอะครับเสาวรี เพื่อนผมโดนไป2-3 คนแล้วแบบนี้

วิธีแก้ ไม่ต้องไปเบียดกะมันครับ รอในที่ที่ไม่แออัด มันอยากอัดกันขึ้นให้มันขึ้นไปก่อน ยอมไม่มีที่นั่ง ยืนตำแหน่งไม่ดี แต่ของมีค่าไม่หายดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เด็กใต้

07/12/2012 19:23:54
0
เสียใจด้วยครับ ... ไม่ได้โดนล้วงกระเป๋า เคยแต่ โดน เปิดกระเป๋าเดินทาง ตอนload ขึ้นเครื่อง จาก เชียงใหม่ กลับ หาดใหญ่ ตอนนั้น มัดipod photo 60 GB + blackmoon amp และ มี USB charge ipad ประมาทเองที่ไม่ได้ lock กุญแจไว้ กลับถึง บ้านที่หาดใหญ่เปิดกระเป๋า ipod photo + ที่ charge ipad หาย เรียบร้อย ยังเหลือ Amp Black moon กับ สายUSB ไว้ดูต่างหน้า...... แน่ะ.... มีเลือกด้วยนะ
ถ้าเอาหมดเลย คงเซ็งกว่านี้ครับ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

napalm.potter

07/12/2012 20:22:25
1
เพื่อนผมเคยโดนบนรถเมล์เหมือนกัน พอถึงป้ายคนลงเยอะก็เบียดๆกัน มันยังไม่ลง
พอคนลงหมดอ่าวเพลงเงียบ นึกว่าสายหลุด ที่ไหนได้ ไอพอดนาโนสลายไปแล้ว
เจนแรกด้วย มันยังบ่นอยู่เลยว่าถ้าไม่หายก็ได้เปลี่ยนเป็นเจนใหม่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

WORSTkoon

07/12/2012 20:42:16
0
พี่ผมโดน Iphone4s ที่ป้าย เพชรบุรี แถวพันธ์ทิพธิ์ อ่ะครับ แก๊งเด่วกันแน่เลย ฟลายเดือน 11 เองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

prospero

07/12/2012 20:56:54
0
คุณผู้หญิงต้องระวัง เพราะส่วนมากจะใส่กระเป๋าถือ ถึงมีซิป โจรมันก็เปิดซิปหยิบได้

ส่วนผม เกือบโดน แต่หันไปมองทัน

วิธีของผมง่ายๆมั้งนะ คือ ผู้ชาย ถ้าใส่กางเกงยืนส์ ผมก็จะใส่ เครื่องเล่น+มือถือไว้กระเป๋ากางเกง ข้าง(ซ๊ายหรือขวา) ใส่2เครื่องนั่นแหละ แต่ทั้ง2เครื่องมีสายรัดมือถือ(หรือหนังยาง หรือยางรัดผมของผู้หญิงที่มันยืดๆยาวๆ ก็จะมัดกับหูกางเกงยีนส์

เวลาดูหน้าจอก็หยิบออกมาดูได้ แต่ไม่ต้องยกมือถือสูง (หลายคนดูจอสูงๆ) อันนี้แล้วแต่นิสัยคนครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

russo20

07/12/2012 21:47:52
1
พึ่งโดนล้วงกระเป๋าที่เสาวรีย์มาเหมือนกันครับ แต่มันได้แบตสำรอง yabao ไป พอดีผมไปขายของแล้วพกติดกระเป๋าด้านข้างเสื้อไว้ เลยโดนเลย ยังดีที่ผมไม่ได้เอาโทรศัพท์ไว้กระเป๋าข้างนั้น ไม่งั้นเสร็จมันแน่ เลวจริงๆ ไอ้พวกนี้

ผมโดนตรงใต้รถ bts ตรงแถวๆ ป้ายรถเมล์ ใครผ่านไปแถวนั้นระวังๆ กันด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เสือจิต

07/12/2012 21:51:27
2
โดนกันบ่อยครับ อนุเสาวรีย์ แฟนผมก็โดนเป็น Sansa Clip Plus
ร้องไห้ใหญ่เลย เพราะเป็นของชิ้นแรกที่ผมซื้อให้
พอดีได้นาโนมาเลยให้ไปพอสงบได้บ้าง ผมสอนแฟนไว้เลยบอกเวลาขึ้นรถคนแน่นๆให้กอดกระเป๋าไว้เลย
แล้วก็อย่าล้วงโทรศัพท์มาเล่น เวลารอรถเมล์ ยิ่งถ้าใครมีไอโฟน เนี่ยโจรมันเล็งเลยครับ ซื้อง่ายขายคล่อง
แต่ก็เคยมีผู้หญิงกอดกระเป๋าแน่น โดนไอ้พวกนี้มันชนล้มแล้วล้วงไปได้เหมือนกัน
แต่ก็นั่นแหละ กันไว้ก่อนก็ดี
รู้สึกคุณแพะก็เคยโดนนะเรื่องล้วงของเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

WORSTkoon

07/12/2012 22:07:36
0
พี่ผมโดน จากกางเกงสแล็ค เลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

kid_skyline

07/12/2012 22:39:47
1
ผม bb bold 9780 หายที่สยามแทน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

The แพะ

07/12/2012 22:46:13
39
ผมโดนตรง BTS อ่อนนุชล่ะครับ แต่จับมือคนทำได้ทันท่วงที แต่ที่เจ็บใจสุดๆๆๆอันนี้คือ notebook โดนหิ้วนี่ล่ะ วันที่ไปถ่ายทำคลิป Bose นี่ล่ะครับ หันหลังแว่บเดียวไม่ถึง 5 นาที หันมาอีกที หายเลย.....แบ๊ะๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

UasmNa

07/12/2012 23:03:55
0
ช่วงนี้คดีชกชิงวิ่งราวเยอะจริงๆ เพราใกล้ปีใหม่รึไร (เกี่ยวมั้ย?)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

WORSTkoon

07/12/2012 23:15:45
0
ทำไม ถึงเป็นแบบนี้นะ ตำรวจ ไม่เก่งอย่างที่ โฆษณา เลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ppdcomeback

08/12/2012 19:34:43
0
ตำรวจจะชอบมาตอนที่ผู้ร้ายตายเเล้วครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

MisteR94

09/12/2012 01:01:22
จุดบอด 7 กระดิ่งที่ไม่ควรเก็บของ ผมขอบอกไว้ก่อนเลย ว่า 7 จุดนี้โดนล้วงบ่อยมาก
1 กระเป๋าก้น โดนล้วงง่ายสุดครับ เวลาคุณนั่งสังเกตได้เลยว่าของในกระเป๋าจะเลื่อนออกมาจังหวะเบียดนี้หมูเลยครับ หยิบง่ายสุดๆ

2 กระเป๋าเป้ เป็นอีก 1 ตำแหน่งอันตรายเพราะส่วนใหญ่คุณจะสะพายไว้ด้านหลัง เลยโดนง่ายสุดๆ ผมเคยโดนคนต่างด้าวพยายามเปิดเป้หยิบมือถือ โชคดีที่ความรู้สึกไวพอ หันกลับมาทัน

3 กระเป๋าแจ็กเก็ต ตรงนี้หลายๆคนอาจคิดว่าปลอดภัยเพราะใกล้ตัวที่สุด กว่าคุณจะรู้ตัวของก็หายไปเรียบร้อยโรงเรียนโจร

4 กระเป๋าถือ ของที่เรียกได้ว่าอยู่คู่หับคุณผู้หญิงอย่างที่คุณ prospero บอกไว้ว่าโจรมันเปิดซิปได้ยังก็ควรระวังครับ

5 กระเป๋าสะพายข้าง ของหวานโจรเลยครับ แนะนำให้เอามาไว้ข้างหน้าครับไม่ต้องกลัวไม่หล่อไม่สวย หล่อแต่โดนล้วงมันไม่คุ้มครับ

6 คล้องมือถือกับคอ เวลาBTS คนเยอะๆเนี่ยโดนปลดง่ายครับ บ้างคนเอากรรไกรตัดเลยที่เดียว เคยเห็นกับตาเลยครับ แต่ไม่รู้มือใครเลยช่วยอะไรไม่ได้

7 วางไว้ข้างๆตัว โดนวิ่งราวไปหลายคนแต่ก็เห็นยังทำกันอยู่

จริงๆมันก็มากกว่า 7 ครับ แต่เท่าที่ผมเคยเจอ 7 จุดนี้โดนบ่อยสุดครับ ทั้งนี้คุณๆทั้งหลายก็ควรระวังตัวไว้ครับ ไม่มีใครช่วยคุณได้ดีเท่าตัวคุณเอง

ปล.เคยฝึกง่านที่ สน.บางเขนรับแจ้งความเรื่องแบบนี้อ้วกเลย เพราะจับมือใครดมไม่ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

bosspza01

09/12/2012 16:08:35
0
ผมกลัวสุดคือ การไว้ของในกระเป๋ากางเกงยีนส์ กระเป๋าด้านหลัง

เห็นหลายคนมากที่ชอบใส่มือถือ หรือ กระเป๋าสตางค์ ไว้ในกระเป๋ากางเกงด้านหลัง

ผมเป็นคนชอบใส่ยีนส์ แต่ไม่กล้าไว้ของอะไรในกระเป๋าหลังเลย

เพราะโดนล้วงง่ายมากเวลาคนเยอะๆเบียดๆกัน >,,<
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เรื่องเล่าล้วง(กระเป๋า)เรา ณ อนุเสาวรีย์"