Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สำคัญมาก สำหรับสาวกบะหมี่สำเร็จรูป อิ อิ อิ

เบียส

25/04/2007 14:29:03

สำคัญมาก สำหรับสาวกบะหมี่สำเร็จรูป    

วิธีต้มบะหมี่อย่างปลอดภัย ไม่ทำลายสุขภาพ

Normally, how we cook the instant noodles is to put the noodles into a pot with water, throw in the powder and let it cook for 3 around mins and then ready to eat.

ปกติเราจะใส่บะหมี่ในน้ำพร้อมเครื่องปรุงและต้มประมาณ 3 นาทีจนเดือด

This is the WRONG method of cooking the instant noodles.

ซึ่งเป็นวิธีที่ผิด

By doing this, when we actually boil the ingredients in the powder, normally with MSG, it will change the molecular structures of the

การใส่เครื่องปรุงในน้ำและต้มจนเดือด จะทำให้ผงชูรสเปลี่ยนเป็นสารพิษ

MSG causing it to be toxic. The other thing that you may or may not realized is that, the noodles are coated with wax and it will take around 4

ดังนั้นเส้นบะหมี่สำเร็จรูปซึ่งเคลือบด้วย wax ผสมผงชูรส ก็จะกลายสภาาพเป็นสารพิษเมื่อต้มในน้ำเดือด

to 5 days for the body to excrete the wax after you have taken the noodles.

ซึ่งร่ายกายต้องใช้เวลา 4 - 5 วันในการขับ wax ผสมผงชูรสซึ่งกลายสภาพเป็นสารพิษนี้ออกจากร่างกาย

So the CORRECT method, which you may or may not know, is to cook the noodles this way ?

นี่คือวิธีต้มบะหมี่ที่ถูกต้อง

1. boil the noodles in a pot with water.

เทบะหมี่สำเร็จรูปในน้ำและต้มจนเดือด

2. once the noodles is cooked, take out the noodles, and throw away the water which contains wax.

เมื่อบะหมี่สุกแล้ว เทน้ำที่ต้มบะหมี่ทิ้ง (เป็นการเท wax ผสมผงชูรสซึ่งเป็นสารพิษทิ้งไป)

3. boil another pot of water till boiling and put the noodles into the hot boiling water and then shut the fire.

ต้มน้ำให้เดือดอีกครั้ง และใส่เส้นบะหมี่ที่ต้มไว้แล้วตามข้อ 2 และปิดไฟ (ปิดเตาแก๊ส หรือเชื้อเพลิงอะไรก็แล้วแต่ที่ใช้ต้มน่ะ)

4. only at this stage when the fire is off, and while the water is very hot, put the ingredient with the powder into the water, to make noodle soup.

** เมื่อปิดไฟ (เชื้อเพลิง ฯลฯ) เรียบร้อยแล้ว จึงใส่เครื่องปรุงขณะน้ำยังร้อน** (ผงชูรสในเครื่องปรุงจะได้ไม่กลายเป็นสารพิษอีก)

5. however, if you need dry noodles, take out the noodles n add

ถ้าเป็นบะหมี่ชนิดแห้ง เมื่อเทน้ำตามข้อ 2 ทิ้งแล้ว

The ingredient with the powder and toss it to get dry noodles.

จึงใส่เครื่องปรุงผสมให้เข้ากัน ก่อนรับประทาน

Hope this piece of information is of importance to your health in relation to eating instant noodles and please apply this cooking method

โปรดเปลี่ยนวิธีต้มบะหมี่สำเร็จรูปแบบเดิมๆ ของคุณโดยด่วน และใช้วิธีที่ถูกต้องนี้โดยเร็วที่สุด

with immediate effect.

เพื่อสุขภาพของคุณเอง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ZZZZZ

25/04/2007 14:36:37
เหอๆๆ จิงเหรอพี่ แบบนี้มันกะแย่อยู่นะ - -"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

crespo

25/04/2007 14:48:48

กระทู้ดีมีสาระครับ ขอโหวด..เอ๊! มันโหวดได้ป่าวว่ะ 555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

TeMpLaTe

25/04/2007 15:00:18
ฮาฮา

ผมว่ายังไงก็เหมือนกันล่ะครับ

มันก็ไม่ดีต่อร่างกายอยู่ดี

เหมือนๆกับ

ดูดบุหรี่ ซองนึง กับ ซองครึ่ง มันก็เป็นมะเร็งเหมือนๆกัน

เพราะฉะนั้น ดูดมันซะสองซองเลย

:158:

ผมว่ามันไม่ค่อยจะเห็นผลมากนะครับ

ถ้าจะต้องลำบากทำแบบนี้ สู้ลำบากเพิ่มอีกหน่อย แล้วหาอาหารมีประโยชน์ทานไปเลยดีกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Saviour

25/04/2007 15:29:11
ดีนะเราไม่ต้องกินบ่อย อิอิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

jo..1234

25/04/2007 15:41:59
555 เป็นกระทู้สุขภาพที่ดีมากๆ

ปัจจุบันอาหารตามท้องตลาดทั้ง สด ไม่สด มันใส่มะเร็งสำเร็จรูปให้คนกินกันทุกวันไม่เว้นแม้กระทั่งผักหญ้า....มะละกอมันก็แช่ฟอร์มาลีนให้กรอบ+เขียว
ผักก็สวยฉีดยาฆ่าแมลงซะแมลงแดกไม่ลง
เนื้อก็กลัวมันไม่แดงไม่สวยมันมากก็เร่งสารเคมีทั้งนั้น

ปลานิลปลาทับทิมมันก็ตัดแต่งพันธุกรรมโตไวใน2เดือน....ไม่รู้มันกินอะไร......ขนาดสัตว์มันอายุเฉลี่ยสั้นลงเพราะคนกินดีขี้เหม็นทั้งนั้น555

บางคนโกนหัวห่มเครื่องแบบเหลืองทำตัวชั่วก็มีไม่น้อยสู้บางคนโกนหัวนุ่งยีนต์หากินกับรูปรสกลิ่น+เสียง(อันนี้ใครหว่า)ไม่ได้....555

ทางที่ดีหยุดกินดีกว่า555
ช่วงนี้ก็ต้องลดน้ำหนักอีกรอบ..ผมใกล้เท่าปิงปิงแล้วมั้ง ว่าจะชวนปิงปิงไม่กินเนื้อสัตว์โดยเพาะหมู.....ยุทธภพบัญญัติไว้ว่าหมูทั้งหลายทั้งปวงย่อมไม่กินหมูด้วยกัน55555555555555555555555555555555555

ขอสาระบ้าง...ครับ......
สำหรับท่านใดหรือญาติพี่น้องท่านใดเป็นโรคเก๊าท์ปวดข้อปวดกระดูก...รักษาไม่หายทรมานจากการปวดข้อ...ผมมียาสมุนไพรมาฝาก....ฟรีครับ

ให้เครดิตเพื่อนของคุณแม่ผมท่านเป็นหมอปัจจุบันเกษียณอายุราชการแล้ว...ท่านให้มาเป็นวิทยาทาน
หากรักษาตัวเองหายขอแค่ให้บอกคนอื่นๆต่อไปเป็นการตอบแทน.....ครับ

ตัวยา
1.ใบหญ้านาง(ย่านาง)ที่ใช้ทำแกงนั่นแหละหลายคนคงไม่รู้แน่ๆแต่ที่อีสานเยอะมากถูกด้วย
2.น้ำต้มสุกเย็นแล้ว
3.ครก+สาก(ห้ามปั่นกับเครื่องปั่นผลไม้เพราะเอ็นไซน์จะตายไม่ได้ผล)

วิธีปรุงยาก็แค่ล้างใบหญ้านาง(ย่านาง)ให้สะอาดแล้วนำมาตำให้แหลกพอประมาณผสมน้ำสุกคั้นเอาน้ำเขียวๆออกมาให้ได้ 1 แก้ว ดื่มให้ได้อย่างน้อยวันละ 1 แก้ว รับรอง 1 เดือนเห็นผลข้อแม้ว่าท่านจะต้องงดของแสลงทั้งหมดในระยะนี้นะครับ สัตว์ปีก ยอดผักอ่อน เหล้า เบียร์(ของมึนเมา)ฯลฯใครป่วยโรคนี้คงรู้ของแสลงดี

ที่เล่ามาเป็นเรื่องจริงที่มีการพิสูจน์แล้ว บก.นิตยสาร
ลิป...เคยได้รับวิทยาทานจากคุณหมอท่านนี้จนหายขาดจากการทรมานเดินไม่ได้

ผมแค่กลัวว่าสมุนไพรไทยจะถูกต่างชาติทำวิจัยนำมาขายราคาแพงอีก..........................................

ด้วยความปรารถนาดีจาก....ซีวีดี...เอ๊ย..jo..1234

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

25/04/2007 16:06:22

กินแกลบแทนละกัน กินมาม่าท่าทางมันจะยุ่งเกินไป

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Jose

25/04/2007 16:51:44
เอ้ากินม่าม่ากันให้ถูกวิธี แล้วเอาเงินมาซื้อหูฟังกัน 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

stksteel

25/04/2007 17:00:19
อ่ะจึ๊ย
เอาวิธีนี้ไปฆ่า......ที่บ้านดีกว่า
เห็นดึก ๆ ลุกขึ้นมากินประจำ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

สมยศ

25/04/2007 17:12:03
กรุณาติดหมุดที่กระทู้นี้ด้วยครับ
เพราะคงต้องเข้ามาอ่านๆ บ่อยๆ เหอะ เหอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

fiat

25/04/2007 17:37:16
อ่านกันยังอะ
มาม่าเกิดตั้งแต่สมัยฟาโรเลยนะ
หาก ว่า...

ปิรามิด ในประเทศอียิปต์ และ หอเอน ปิซา ของประเทศอิตาลี่
คือส่วนหนึ่งของสิ่งมหัศจรรย์ในโลก
"มาม่า" ของบริษัท สหพัฒนพิบูลย์ จำกัด ก็น่าจะจัดว่าเป็นสิ่งมหัศจรรย์
ของ โลกแห่งบะหมี่กึ่งสำเร็จรูป เช่นกัน

ไม่มีบะหมี่ยี่ห้อใด ในโลก ที่สามารถคิดค้นให้ได้รสชาติที่แตกต่างกัน
มากกว่า 30 รส และ แจกทองคำมูลค่า 1 ล้านบาท ฟรี ฟรี ให้กับผู้บริโภค
เป็นประจำทุกปี นอกเหนือจากการแถม ตะเกียบ ในมาม่าคัพ

มาม่า นอกจากจะเป็นผลิตภัณฑ์อาหาร ที่รู้จักกันดีในประเทศแล้ว
ยังมีชื่อเสียงโด่งดัง เป็นที่นิยมในต่างประเทศอีกด้วย
เห็นได้จากยอดจำหน่าย มาม่า รสลาบเป็ด ในแถบชายแดนไทย-กัมพูชา
และ รสปลาร้าทรงเครื่อง ที่ขายดีมากในแขวงสุวรรณเขต ประเทศลาว

อะสุจิ คารูอึ หัวหน้าแผนกวิจัย ของบริษัทโซนี่ เคยพูดว่าเขายึดถือ
การพัฒนาของ มาม่า เป็นต้นแบบในการพัฒนาผลิตภัณฑ์ อิเลคโทรนิค
ทุกชนิดของโซนี่
เขารู้สึก ทึ่ง และศรัทธา ในความเป็นอัจฉริยะของเฮียเล้ง ผู้ริเริ่มผลิตมาม่า
อย่างยิ่ง และได้พยามยามลอกเลียนแผนการตลาด ของมาม่า มาโดยตลอด
ครั้งหนึ่ง บริษัทโซนี่ เคยแถมซองเครื่องปรุง และ น้ำพริกเผา ไปในกล่องบรรจุ
เครื่องเล่นDVD รุ่น ปิ๊โต ปรากฎ ว่า ได้รับความนิยมในหมู่วัยรุ่นอย่างมาก
ยอดจำหน่ายสูงกว่า รุ่นใด ใด ที่โซนี่เคยผลิต
จนทำให้คู่แข่งสำคัญอย่าง Panasonic ต้องแก้เกมการตลาด ด้วยการแถม
กระเทียมเจียว ไปในกล่องบรรจุเครื่องรับโทรทัศน์ ลองดูบ้าง
แต่ไม่ได้ผลเท่าไหร่นัก เพราะคนญี่ปุ่นไม่นิยมบริโภคกระเทียม

นักบินอวกาศของสหรัฐอเมริกาคนหนึ่ง เคยขออณุญาตนำ มาม่า รสหมูสับ
ติดตัวไปในการเดินทางสำรวจอวกาศกับยาน ชาเลนเจอร์
แต่ถูกคัดค้านจาก องค์การ นาซ่า เนื่องจากนักบินอีกคนหนึ่งในยานลำนั้น
เป็นอิสลาม แพ้หมูอย่างรุนแรง
ภายหลังจึงต้องเปลี่ยนเป็น รสเป็ดพะโล้
จากการทดลอง ต้ม มาม่า ในบรรยากาศชั้น Maku ที่ไร้แรงโน้มถ่วงของโลก
นักบินอวกาศ พบว่า เส้นบะหมี่จะเหนียวนุ่มเป็นพิเศษ แต่การรับประทาน
จะลำบากเล็กน้อย เพราะเส้นมักจะกระเด็นเข้าตา และตะเกียบแต่ละข้าง
จะลอยไป ลอยมา ไม่ค่อยอยู่เป็นคู่
(( ต่อมา องค์การ นาซ่า ได้คิดค้น Space Chopsticks หรือ
ตะเกียบ อวกาศ เพื่อความสะดวกในการรับประทาน ของนักบิน ))
ส่วนผลที่ว่า มาม่า ทำให้นักบินอวกาศท้องอืดหรือไม่ อย่างไร ?? นั้น
ถูกปกปิด เพราะเป็นความลับของทางราชการ

นอกจากความมหัศจรรย์ระดับโลก ของ มาม่า แล้ว
อีกสิ่งหนึ่งที่ทำให้ มาม่า เป็นที่นิยมแพร่หลาย ก็คือ ความสะดวก ในการ
ปรุงเป็นอาหาร เพราะสามารถพร้อมรับประทานได้ ในเวลาเพียง 3 นาที
และการต้ม มาม่า ยังถือเป็นศาสตร์แขนงหนึ่ง
ทีมีทั้งศิลปะชั้นสูง และปรัชญาลึกล้ำ อันสะท้อนถึงแก่นแท้ของจิตใจ
แห่งมวลมนุษยชาติ อีกด้วย

ซึ่งจะได้นำมาเสนอ ในตอนต่อไป

พระคุณแม่ หนักเพี้ยง พสุธา
พระคุณมาม่า หนักกว่า ขุนเขา
สหพัฒน์ฯ ทำบะหมี่ ให้พวกเรา
อร่อยไม่เบา ขอให้เขา จงเจริญ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

jim เหนียว jeaw หวาน

25/04/2007 18:59:01
สุดยอดกระทู้แห่งปี ของผู้นิยมมาม่าป่าเดียวกัน
ขอเพิ่มเติมสูตรจากคุณเบียสอีกข้อ
ในระหว่างปรุงและรับประทานกรุณากรอกรูหูของท่านด้วย MS-1 แล้วท่านจะรู้ว่า
สวรรค์อยู่ในหู นรกอยู่ในปากนี่เอง(เมื่อผ่านการกินติดต่อกัน 10 มื้อ) อิ อิ
และขอบคุณสูตรเก๊าของคุณ jo1234 นะครับ ว่าแต่ว่าใบหญ้านางนี่ภาคกลางเรียกอะไรหรือครับ
จะลองทำให้เพื่อนลองดู คงได้ผลนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ZZZZZ

25/04/2007 21:22:30
มีมาม่ามากมายมิตรหมายมอง
มาม่าหมดมิตรหมายมองเหมือนหมูหมา
มาม่ามีมวลมิตรมุ่งมองมา
มาม่าหมดมิตรหมาๆไม่มามอง

555++ ขำๆฮะ กลอน ม.ม้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Kumpakan ค่ะ

25/04/2007 22:47:20
ชีวิตเด็กกิ่งอยู่หออย่างผม หนีไม่พ้นมาม่าจริงๆครับ เหอะๆๆ ยิ่งช่วง death week ก่อนสอบหนึ่งอาทิตย์ กินกันแทบทุกคืน ทุกห้อง ทุกอิริยาบถ เพื่อนผมนอนกินยังได้เลย สุดตรีนน

แต่ผมยอมเอาแบบนานๆกินทีดีกว่า ถ้าให้ทำแบบนี้มีหวังไม่ต้อง แ ด ก กันพอดี คนอื่นรอคิวทำอีก หนังสือก็ไม่ได้อ่านอีก 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Tuzh

26/04/2007 07:29:57
ผมกินดิบๆอ่ะครับ....มีคนเคยถามเหมือนกันว่าไม่กลัวเป็นพยาธเหรอ...?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

เบียส

26/04/2007 13:25:50

555555 แก๊งค์มาม่าเยอะวุ๊ย สงสัยจัง เอาตังค์ไปทำไรกันหมด อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เข้ามาดู

17/11/2012 11:33:36
มีสาระดีกระทู้นี้ ขอดันหน่อย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

rinkung

17/11/2012 11:49:56
0
ผมเคยได้ยินคนใกล้ชิดเค้าเล่าถึงญาติเค้าเหมือนกัน เป็นแอร์ ชอบทานบะหมี่สำเร้จรูปเป็นชีวิตจิตใจมาตั้งแต่เด็ก ชอบมากถึงมากที่สุด วันๆ แทบไม่กินอะไร อยู่บนเครื่อง กินแต่ไอ้บะหมี่นี่แหละ สุดท้ายตอนหลังปวดท้องมาก หาสาเหตุไมได้ และสุดท้ายก็เสียชีวิต หมอชันสูตรถึงได้รู้ว่า ทั้งกระเพาะและลำใส้ มีแว๊กเคลือบอยู่เต็มไปหมดเลย แต่เธอชอบทานบะหมี่ถ้วยครับ แต่ผมบอกตรงๆนะ ผมก้ต้มผิดวิธีเหมือนกัน ฮ่าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

pam-sun

17/11/2012 15:24:19
1
พี่ครับ ผมกลัวอดใจไม่ไหวตั้งแต่น้ำเดือดครั้งแรกแล้ว 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

เหน่งบา

17/11/2012 16:21:01
ไม่มีข้อมูล แต่เข้ามามีส่วนร่วมกับกระทู้นี้ด้วยคนครับ
ในฐานะผู้นิยมมาม่า....เรียกว่ากินจนหัวโกร๋นแหละครับ T_T
ขอชื่นชมคุณFiatครับ เขียนกระทู้ได้ใจมากครับ ^ ^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ota_hay

17/11/2012 16:35:06
3
ถ้ามันจริง ทำไมทุกยี่ห้อ ข้างซองไม่บอกว่าต้องต้มวิธีนี้หว่า

แต่ถ้ามันจริง ผมก็คงตายช้าลงหน่อย เพราะปรกติถ้ากินรสหมูสับ
ผมจะไม่ใช้ผงเครื่องปรุงที่แถมมา แต่จะปรุงเอาเอง
จากของในครัวครับ อย่างน้อยก็ตายเร็วเพราะแว็กจากเส้นอย่างเดียว
ไม่ตายเพราะผงชูรสในเครื่องปรุง อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

ninja123

17/11/2012 19:28:22
0
อาหารกู้ชีวิตยามใก้ลถึงสิ้นเดือนแล้วจะกินไรละทีนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

ota_hay

17/11/2012 20:52:18
3
เหมือนกันครับชีวิตมนุษย์เงินเดือน
ต้นเดือนพาสาวไปกินซูชิ กินkfc ในห้าง
พอครึ่งเดือนกินกระเพราไข่ดาวหน้าที่ทำงานละกัน
พอปลายเดือนก็กิน มาม่า ไวไว น้ำร้อนก็กดเอาของที่ทำงานนี่ล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

FolkTrance

17/11/2012 21:31:06
3
-.- อ่านแล้วหยองอ่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

BankdeElninYo

17/11/2012 21:37:26
0
ปลอดภัยแบบนี้ จะได้มีเก็บเงินเพิ่ม :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สำคัญมาก สำหรับสาวกบะหมี่สำเร็จรูป อิ อิ อิ"