Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

unclepiak

22/05/2007 00:31:20
อะเมซซิ่งครับ หูฟังจีนแดงยี่ห้อ Yuin PK2 หูฟังเชย ๆ ที่ผมเห็นครั้งแรก ก็รู้สึกรังเกียจเดียดฉันท์เล็กน้อย ด้วยว่าหน้าตาของมัน ไม่มีสิ่งใดแตกต่างจากหูฟังคลองถมอันละสองร้อยบาท

ไม่ว่าจะมองที่ตัวไดรเวอร์ หรือว่าสายนุ่มนิ่มน่ากลัวขาดคามือ รวมทั้งหัวแจ๊คก็หน้าตาแบบของกิ๊กก๊อก

แต่คุณครับ.. สิ่งที่เป็นหัวใจของหูฟังคือ"เสียง" ไม่ต่างกับร้านอาหารที่หัวใจ ย่อมจะอยู่ที่รสชาติ

Yuin PK2 เป็นร้านอาหารประเภทห้องแถวเชย ๆ ไม่มีเด็กเสริฟเอาะ ๆ ไม่มีไคโยตี้ล่อใจ จานชาม โต๊ะเก้าอี้ รวมทั้งพวงพริกก็งั้น ๆ แต่พอได้ชิมอาหารเข้าปาก ร้องได้คำเดียวว่า อะเมซซิ่ง

ผมรู้สึกแบบนี้หลังจาก "เบิร์น" pk2 ไปแล้วราว ๕๐ ชั่วโมง เสียงที่ได้ยิน เหมือนสั่งบะหมี่เกี๊ยวหมูแดงไปหนึ่งชาม แต่ Yuin เสริฟหูฉลามน้ำแดงมาชุดใหญ่ แถมขาห่านเป๋าฮื้อมาให้อีกหนึ่งขา อร่อยหูจนฟังลืมเวลา

มันเป็นหูฟังเอียบัดตัวเล็กนิดเดียวที่ให้เสียงเต็มอิ่ม ครบถ้วนเหมือนฟัง full size พอเอามาบวกกับเดอะพิก ร้านเกี๊ยวห้องแถวก็กลายเป็นห้อยเทียนเหลาไปทันใด

เสียงที่ได้มีครบทุกย่าน ใครว่า pk2 มีเบสน้อย ผมกลับได้ยินชัด ตั้งแต่ต่ำดำดิ่งแบบของหนักกระแทกพื้น ไปจนถึงเสียงแบบนกกางเขนร้องบนยอดไม้ เสียงเชลโลเอื้อนเอื่อยอย่างหวานหู ความที่เป็นหูฟังที่มีโฟกัสที่นิ่งสนิท ทำให้ผู้ฟังสามารถได้ยินตัวตนของชิ้นดนตรีได้ชัด เครื่องลมเป่า ไม่ว่าจะชนิดทองเหลือง หรือเครื่องลมไม้ สามารถฟังออกได้ไม่ยาก เสียงที่ได้ยินสามารถมองเห็นได้ว่า เป็นเสียงปี่ที่เป่าผ่านลิ้นไม้ หรือใช้กำลังลมดันผ่านกำพวด หรือเป็นการเป่าด้วยการผิวลมแบบฟลุ๊ต หรือพิกโคโล่ คู่หู PK2+The Pig สามารถฉายภาพออกมาให้เห็นได้ด้วยเสียง

จุดที่ผมมองว่าเด่นมาก ๆ คือความสมดุลของเสียงดนตรี ความต่อเนื่องของเสียง แม้การแยกแยะเสียงเครื่องดนตรีจะทำได้ดี แต่ช่องว่างระหว่างนั้น มิใช่อากาศโล่ง ๆ แต่มันถูกถมด้วยใยบาง ๆ ของมวลดนตรี เชื่อมชิ้นดนตรีไว้ด้วยกันเป็นวง

หากใครฟังแต่หูฟังเทพ และไม่เคยแยแส PK2 มาก่อน ขอได้โปรดใช้เวลากับมัน ลองฟังอย่างตั้งใจสักนาน ๆ หน่อย แล้วจะเกิด อะเมซซิ่ง และหลงรักมัน เหมือนอย่างผม

นี่คือเรื่องจริง ที่ควรจะพิสูจน์ด้วยตนเองครับ ผมลุกขึ้นจากเตียงมานั่งเคาะแป้นคีย์บอร์ดกลางดึก ก็เพราะนอนฟัง PK2 มันอะเมซซิ่งจนอดรนทนไม่ไหว ต้องเอามาเล่าให้ฟังนี่แหละ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

อ๋องครับ!

22/05/2007 06:47:53
Amazing มากๆ ครับ ผมเคยไปขอคุณเบียสนั่งฟังอยู่พักนึง แต่ยอมรับว่าไม่ได้ตั้งใจเท่าไหร่เพราะเกรงใจไปถึงตอนจะปิดร้านกัน ยอมรับครับว่าสิ่งที่ทำให้ยังไม่สอยมาเพราะเรื่องรูปลักษณ์นี้แหละครับ ไม่ค่อยมีสมาธิกับเสียงมากนักในช่วงนั้น...ต้องหาเวลาไปฟังนานๆ สักวันแล้วละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Num

22/05/2007 08:38:36
อ่านรีวิวของท่านลุงแล้วรู้สึกหิวจริงๆ ลองขโมย PK1 เฮียมั่นแล้วมารีวิวให้หน่อยว่ารสชาติมันคือส้มตำปลาร้า หรือว่ามันเป็นตับห่านอบซ๊อสกันแน่ แต่ตอนนี้ขอไปเจียวไข่ก่อน เบื่อมาม่าแล้ว ฮิฮิฮิ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ปิง ปิง

22/05/2007 09:57:08

ผม ก็ หิว [๐^_^๐]
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

22/05/2007 10:01:03

ถ้าผมเป็นผู้หญิง แล้วเจอคารมระดับนี้

ผมต้องเสร็จเฮียเปี๊ยกแน่เลย

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

harakiris

27/05/2007 18:22:23
pk-2 vs Rapter อันไหนสุดยอดกว่ากันเพราะตอนนี้กำลังตัดสินใจ pk-2 หรือ ว่า Amp Iboso t1 ดี ช่วยแนะนำหน่อยครับตอนนี้มี Rapter อยู่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

27/05/2007 20:36:06

ถ้าจับชกกันแบบไม่สนใจว่าคนละประเภทหรือไม่ ผมว่า PK2 ยังเหนือชั้นกว่ามากครับ 555

เพราะจะหา earbud เสียงดีกว่า PK2 นั้น หาแทบไม่มีล่ะครับ (เวอร์)

แต่จะหาหูฟังที่เสียงดีกว่า Raptor อันนี้มีแน่ แต่ราคาก็แพงกว่าเยอะอีกแน่ๆ เหมือนกัน 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

harakiris

27/05/2007 20:43:08
ขอพระคุณครับ555(อีกไม่นานเดี๋ยวจะไปถอยแน่PK2 )
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

I-ป้อด

28/05/2007 21:15:08

เฮียมั่นคับ ตอนนี้ผมถอย pk2 มาแต่ไม่แน่ใจว่าจะจำเป็นต้อง
ใช้แอมป์เพิ่มดีหรือเปล่า แต่เท่าที่ได้ burn มาสองเดือนก็ว่า
อยู่บนต้นไม้แล้ว(สุดยอดคับ) แล้วถ้าใช้แอมป์จะใช้ตัวไหนดี
คับ The pig คือคำตอบอ่ะป่าว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

28/05/2007 21:51:30

ไม่จำเป็นครับ ใช้แล้ววุ่นวายเปล่าๆ 555

เพราะ PK2 ว่ากันตามจริง ผมว่าคอนเซปมันน่าจะไว้พกพาครับ ต่อแอมป์แล้วก็จะกลายเป็นแบกพา หรืออุ้มพา 5555

แต่ถ้าจะใช้แอมป์ มีตัวเลือกเล็กๆ ก็ดู ibasso ก่อน ถ้าไม่โดน ก็ค่อยดู The Pig ก็ได้ครับ 555
หยิกหู 0
"PK2 + The Pig = Hoi Tian Lhow"