Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

*นอกเรื่องนะครับ รบกวนพี่ๆ คือถ้าผมจะไปออดิชันจะต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ

ZZzzZZ

21/05/2007 20:03:20
ผมว่าจะไปออดิชั่นที่ผับอีกสักพักนี่ล่ะครับ
เลยอยากจะทราบมุมมองของนักฟังเพลง (หรือเจ้าของกิจการ)
ว่าจะทำยังไงให้ถูกใจ แล้วเค้ารับเข้าทำงาน ไม่มีประสบการณ์เลยจริงๆ รบกวนพี่ๆด้วยครับ

(ปล.)ตอนนี้ก็ซ้อมเอาความชัวร์ของนิ้ว กับสำเนียงนะครับ

**เกือบลืม ผมเล่นกีตาร์ครับ

อาจจะโพสผิดที่ผิดทางไปสักหน่อยก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

^_^a :194:
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

21/05/2007 21:49:36

เออ คำถามดีแฮะ.........5555

ถ้าเป้นผม ผมจะตอบในฐานะเถ้าแก่เจ้าของร้านเลยนะครับ (สมมุติว่าผมเป็นเจ้าของผับ)

พยายามโซโล่ เพลงที่ฮิตๆ แล้วพยายามแกะให้เหมือนทุกเม็ด ทุกตอน ลูกระตุก ดันสาย ต้องให้เหมือน

เพราะเถ้าแก่อย่างผมจะฟังว่า คนที่เล่นไม่เหมือนคือคนเล่นไม่เป็น 5555

หาเพลงที่เถ้าแก่หูโหลๆ อย่างผมชอบฟัง อย่างเช่น wonderful tonight เล่นไปเลยเอาให้เหมือน และก็โซโล่อินโทรของ Hotel California อีกรอบ เอาให้เหมอืนเป๊ะๆๆๆๆๆ

5555 เถ้าแก่หูโหลๆ อย่างผมจะรับทันที

แต่ถ้าไปสมัครกับอากู๋ที่แกรมมี่ ห้ามเล่นเพลงเหล่านี้เด็ดขาด และห้ามเล่นอะไรก็ตามที่เหมือนคนอื่นๆ ต้องคิดค้นอะไรก็ได้ให้เป็นเอกลักษณ์ให้ได้ ไม่งั้นอากู๋แกไม่เอาครับ 555

ว่าแต่ว่า ผมเล่ามาตั้งเยอะ
ไอ้ออดิชั่นมันคืออะไรหว่า

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nottdum

21/05/2007 23:07:47
เริ่มด้วยลงทะเบียนครับ register online ก็ได้

แล้วก้อ confirm mailอีกรอบ

เติมเงิน

หา.....อะไรนะ

ขอโทษครับ นั่นมันเกม audition
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ZZzzZZ

23/05/2007 11:08:04
^_^ ขอบคุณครับ เฮียมั่น

:194::194::194:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Num

23/05/2007 12:02:29
ถ้าแนวโฟลค์ที่นี้มีผู้มีประสพกาม เอ้ย!!!... ประสพการณ์เพี้ยบ ส่วนใหญ่เป็นคนเล่นดนตรีตามร้านอาหาร บางคนเป็นเจ้าของร้าน และใจดีกันทั้งน้าน....

http://www.acousticthai.net/ โลด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

GoODiEs

23/05/2007 14:59:20
 ผมขอตอบในฐานะ นักดนตรีแล้วกันนะครับ
ผมไม่เคยมีประสพการณ์ออดิชั่น แต่เคยเป็นประธานชมรมดนตรี และตัดสินผลการประกวดในระดับมหาวิทยาลัยครับ
 ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับร้านที่คุณจะไปออนี่เป็นร้านประเภทไหน ซึ่งผับแต่ละที่จะมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวอยู่ เช่นร้านเน้นตลาดวัยรุ่นแบบทั่วไป หรือร้านที่มีแนวเพลงเป็นพิเศษ ซึ่งผมขออิงจากร้านที่มีกลุ่มเป้าหมายเป็นวัยรุ่นทั่วไปแล้วกันนะครับ
 ถ้าผมเป็นเจ้าของร้านแล้วผมต้องการเห็น ความ "สด" แน่นอนครับเค้าจ้างคุณมาเล่นดนตรีสด
คุณควรจะสื่ออารมเพลงนั้นๆออกมาให้ได้ครับ เช่น ถ้าเล่นร๊อคต้องการให้คนดูเต้น เวลาคุณเล่นคุณก็ต้องรู้สึกอย่างนั้นครับ จากที่ผมเคยตัดสินการประกวดมาหลายๆวง พยายามที่จะเล่นเพลงยาก เพื่อจะโชว์แต่กลับกลายเป็นว่าเล่นแข็งทื่อและไม่สามารถสื่ออารมณ์เพลงออกมาได้เลยครับ เมื่อเทียบกับวงที่เล่นเพลงทั่วไปแต่มีความเป็น Band สูง สามารถสื่ออารมร์ออกมาได้ดีก็โดนกินขาดครับ
 สิ่งที่สำคัญที่สุดของนักดนตรีคือมีความสุขกับการเล่นดนตรีครับ ถ้าคุณมีความสุขสิ่งที่คุณจะสื่อมาถึงคนดูมันจะออกมาดีครับ คนดูแล้วก็จะมีความสนุกไปกับคุณด้วย
 สิ่งสำคัญสำหรับการเล่นผับอีกอย่างคือ ความต่อเนื่องและความคิดสร้างสรรค์ครับ คุณจะจัดสรรเพลงอย่างไรส่งต่อแต่ละเพลงอย่างไรให้คนดูมีอารมร่วมกับคุณไปมากขึ้นเรื่อยๆ
 พยายามไปเรื่อยๆครับ ผมเองก็ไม่ใช่คนเก่งหวังว่าร้านที่คุณจะไปออดิชั่นจะรับนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ZZzzZZ

23/05/2007 15:20:30
^_^

ขอบคุณครับพี่ GoODiEs อิอิ

สู้ๆ สู้ตาย :163::163:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เบียส

23/05/2007 15:28:03

ผมว่า อันดับแรกเลย ก็คือ คุณต้องรู้ว่าคุณจะไปเล่นให้ใครฟัง อาทิ คนที่ผับนี้มีอายุประมาณเท่าไหร่ ฟังเพลงประเภทไหน แนวอะไร

แล้วค่อยกลับมาสุมหัวกันว่าจะจัดเพลงอะไรไปให้ Audition ให้เค้าฟัง

ผมว่าที่สำคัญสำหรับการเล่นในผับ ไม่ได้อยู่ที่ความปึ๊ก ของวงเพียงอย่างเดียวครับ

การสร้างบรรยากาศที่ดีให้กับผับเนี่ย สำคัญยิ่งกว่าครับ (ความคิดส่วนตัวนะ)

บางวงเล่นดนตรีไม่ได้เก่งเลย แต่มีความสามารถในการแสดงดนตรีได้ดี

ก็สามารถเป็นวงที่มีรายได้ที่ดีได้ครับ ก็ลองไปคิดดูครับ ทำยังไง

ให้คนในร้านรู้สึกสนุกไปกับการได้ฟังได้ดูวงคุณเล่น
แล้วทำอย่างไรเมื่อวงคุณเล่นแล้วร้านจะมีคนเข้ามาฟังคุณเยอะๆ

ถ้าทำได้เถ้าแก่ทุกคนพร้อมรับคุณแน่ๆครับ ขอให้โชคดีครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ZZzzZZ

23/05/2007 16:11:06
รับทราบคับ พี่เบียส :194:
( สปริตนักดนตรีเนาะ!! )
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

23/05/2007 21:00:36

5555

ผมไปนั่งตามผับสมัยก่อน

วงไหนเล่นไม่เหมือนแผ่นเด๊ะๆๆๆ

เถ้าแก่เกลียดที่สุด หาว่าเล่นไม่เป็น 555 นักดนตรีไทยเลยยังไม่เจริญซักที เพราะโดนเถ้าแก่โบราณตีกรอบไว้น่ะครับ 555

ใครเล่นเหมือนเป๊ะๆๆๆๆ คือพวกมีฝีมือ 555
(เศร้า)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

สมยศ

24/05/2007 12:22:36
คุณ GoODiEs ประธานชมรมที่ไหนเหรอครับ เผื่อรู้จักกัน
ประสบการณ์นะครับ ที่เคยไปออฯ นะครับ
คุณต้องมีเอกลักษณ์ที่เหมาะกับร้านอย่างสูงถึงแม้ว่าคุณจะชอบอารายก็แล้วแต่ คุณต้องเปลี่ยนไปตามเอกลักษณ์หรือแนวทางของร้าน
เคยเจอมากับตัว
1. ต้องหล่อ
2. เล่นเพลงตลาด
แค่ข้อแรกผมก้อโบกมือแล้วครับ ตกรอบแรก แม่น..ไม่เอา วงผมนี่หน้าตาขี้เหล่ได้ใจทั้งวงเลย

ผมออกจากวงตอนนี้มันไปออกแผ่นกันแหละ หุหุ

นอกนั้นตามข้างบน พี่เบียส คุณGoODiEs ประมาณนั้นครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

GoODiEs

24/05/2007 13:18:46
ตอบคุณสมยศ ม. เล็กๆในฝั่งธน ครับ อิอิ
หยิกหู 0
"*นอกเรื่องนะครับ รบกวนพี่ๆ คือถ้าผมจะไปออดิชันจะต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ"