Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อาท

19/05/2007 23:52:14
คอมผมมันมีช่อง SPDIF out น่ะครับ
ไม่มี optical out
(หรือมันคืออันเดียวกันคับ?)
สงสัยว่ามัน เหมือนกับ optical out มั้ยครับ

คือตอนนี้กะจะซื้อ DAC น่ะครับ
ของ Headroom Micro DAC
มันมี input เป็น USB , Optical mini plug/ co-axial mini-plug .

แบบนี้ผมต้องต่อผ่าน USB เท่านั้นใช่มั้ยครับ

co-axial นี่มันคือสายอะไรอะครับ
ช่วยหน่อยเน้อ จนปัญญษ งงมากๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

19/05/2007 23:55:37

สงสัยต้องให้เซียนคอมมาตอบแล้วล่ะ ขืนผมตอบจะกลายเป็นชี้ให้เข้ารกเข้าพงไปซะเปล่าๆ ครับ คุณอาท 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

อาท

20/05/2007 00:02:06
วันพรุ่งนี้ว่าจะแวะไปร้านเฮียคับ
จะติด Xenos ไปให้ลอง :171:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

อาท

20/05/2007 01:12:24
อ่อ
พอเข้าใจมั่งและ
Sony/Philips Digital Interface Format= SPDIF
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

2cent

20/05/2007 01:15:34
ถ้าผมจำไม่ผิด micro dac รับได้ทั้ง optical กับ coaxial นะครับ
แต่ coaxial ที่จะมาต่อกับ micro dac หัวแจ็คจะเป็นแบบ mini น่ะครับ ถ้าจะต่อจาก spdif out มายัง micro dac ก้อต้องหาสายแบบ ข้างนึงเป็น spdif (คล้ายๆหัว RCA ทั่วไป แต่เป็น 75 ohm) อีกข้างต่อเข้า dac จะเป็น หัว mini ครับ

ตัวอย่างตาม link ครับ
http://www.ramelectronics.net/html/RCA-mini-spdif.html
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

nopphong

20/05/2007 08:32:50
ตอบตามที่รู้มาไม่มีอ้างอิงนะครับพอดีขี้เกียจเซิซ
spdif มันเป็นช่องสัญญาณออกแบบดิจิตอลตรงๆคือใช้สาย coaxial ในการส่งสัญญาณ (สาย Coxial คือสายเคเบิลแกนร่วมชาวบ้านจะเรียกสายชิลด์ แต่จริงๆมันไม่ใช่ เพราะ coaxial ต้องมีชิลด์ที่พันสม่ำเสมอและมี impedance ที่คงที่ เช่น 50โอมห์ 75โอมห์ เป็นต้น) ข้อดีคือสายสัญญาณราคาไม่แพง แต่ข้อเสียคือมันโดนสัญญาณรบกวนได้
ส่วน optical out คือมันจะออกมาเป็นสัญญาณแสง ต้องใช้สาย fiber optic ในการส่งสัญญาณ ระบบนี้กันสัญญาณรบกวนและการสูญเสียในสายได้ 100% แต่สายสัญญาณราคาค่อนข้างแพง(แต่ตอนนี้มีของจีนเข้ามาราคาไม่กี่ตัง แต่คุณภาพไม่รู้ อิอิ)
จริงๆแล้วสัญญาณแบบ spdif ออกมานี่มันมีตัวแปลงให้เป็น optical ขายครับนัยว่าจะได้ไม่ต้องโดนสัญญาณรบกวน แปลงมันเป็นแสงซะเลย อมรขายอยู่ตัวไม่กี่ร้อยครับ แปลงแล้วก็เอาไปเข้าช่อง optical ได้เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

2cent

20/05/2007 10:17:23
ถ้าเลือกได้ว่าจะใช้ coaxial หรือ optical แล้วตำแหน่งที่ตั้งไม่ได้ใกล้ computer หรืออะไรที่ส่งสัญญาณรบกวน แนะนำให้ใช้ coaxial ครับ

สาเหตุก้อเพราะว่าการที่ต้นทางจะส่งสัญญาณออกมาเป็นแสงได้ ก้อต้องผ่านการแปลงสัญญาณจาก electrical เป็น optical
แล้วปลายทางที่รับ optical ก้อต้องแปลงกลับไปเป็น electrical เพื่อใช้งาน
ุ้ถ้าอุปกรณ์ไม่ดีจิง แปลงไปแปลงมา jitter หรือความเพี้ยนจะเกิดขึ้นได้ง่ายครับ

แต่เท่าที่ผมเข้าใจ optical ก้อสามารถเรียกว่า spdif ได้เหมือนกันครับ เพราะมันคือ interface format ไม่ใช่ medium หรือ physical ที่ใช้ในการส่งครับ

ส่วนตัวแปลงเป็นแสงนี่ ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้แสง ก้อไม่ค่อยแนะนำครับ
หยิกหู 0
"ถามเรื่อง SPDIF คับ"