Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เรื่อง สายแดง กับ สายดำ หูฟังช่างจัน**

stickingbrain

30/09/2012 16:17:59
0
ผมได้ cx300 สายดำ และ สายแดงมา เป็น voice coil เดียวกันแต่คนละสาย สายดำเป็นของ Sennheiser(จำรุ่นไม่ได้ jack ตรง ไม่ชุบทอง) ส่วนแดงแน่นอน Skull Candy สายสีแดงดูดีกว่าครับ รู้สึกสายดำมันงอๆไม่ทิ้งตัวเหมือนสายแดง ที่จะบอกคือสายดำกับสายแดงน่าจะต่างกันนะครับ ผมสงสัยใครเคยใช้ทั้งสายดำสายแดงของ voice coil ตัวเดียวกันแนะนำด้วยนะครับ

***CX300 นะครับ
สายแดง - รายละเอียดดีแต่ไม่ดีเท่าสายดำ(แต่ผมแบบนี้เหมาะกับเพลง rock มากๆครับ) เสียงมีมวลมีพลังมากกว่า(นุ่ม หวานกว่า) ฟังมันส์กว่าสายดำจริงๆ เบสเยอะกว่า แต่รู้สึกจะบวมนิดๆ บวมกว่าสายดำหน่อย แต่ฟังเพลง Stronger มันส์กว่าเยอะครับผม (ผมได้มาัยังไม่ได้เบิร์นเลยนะครับ) หุหุ

สายดำ - ออกแนวรายละเอียดดีกว่า เสียงกลาง เสียงสูงไปได้ไกลกว่า เสียงใสกว่า เบสไม่มันส์เท่าแต่ว่า เบสกระชับเก็บตัวเร็ว คือเบสดีกว่าสายแดงในความรู้สึกผม

***ส่วน จัน2r ผมก็ได้ฟังทั้งสายดำและสายแดง แต่ตอนนี้เก็บสายดำซะแล้วสุดยอดจริงๆ
สายแดง - ให้ความรู้สึกเหมือน CX300สายแดง เลยล่ะครับผม คือเสียงมีมวลมีพลังมากกว่า แต่ว่าไม่ใส่เท่าน่ะครับ เบสที่ได้มาก็คล้ายๆกันคือ ไม่กระชับเท่ากับสายดำแต่มีมวลมากกว่าฟังเพลง ที่มีเบสมันส์กว่า เบิร์นมากกว่านี้น่าจะเก็บตัวได้ดีขึ้นน่ะครับผมไม่ทันรอฟังหลังเบิร์นเลย ขายต่อพี่ไปแล้ว

สายดำ - ถ้าใครชอบฟังรายละเอียดเสียงใสๆ เสียงกลาง เสียงสูง ก็สุดยอด แนะนำเลยครับ เบสที่มากำลังดีกระชับเก็บตัวเร็ว ถ้าใครชอบแนวนี้นะครับ ผมลองให้อาจารย์หูทองของผมฟังแล้ว เป็นหูตัวแรกที่แกบอกว่าดี 555+ ตัวไหนแกบอกไม่ดีผมขายไปหมดแล้วล่ะครับ

ผมเป็นแค่คนที่ชอบงาน DIY แต่ตอนนี้ชอบไปถึงตัวช่างจันทร์เลยล่ะครับ สุดยอดจริงๆใจดีมาก
ผมหูตะกั่วน่ะครับ เป็น คหสต ทั้งหมดน่ะครับ ใครที่เคยฟังแบบผม ยังไงแนะนำด้วนะครับ พูดกันถึงเรื่องงานของ ช่างจันล้วนๆ ไม่เกี่ยวกับหูฟังมีี่ห้ออื่นๆน่ะครับผมไม่เคยฟัง ^^"
ถูกผิดยังไงแนะนำด้วนะครับผม ^^"
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

hydeless

30/09/2012 16:37:20
1
ผมยังเลือกเก็บจัน1สายดำรุ่นแรกๆเลยครับ ฟังๆไปไม่ต้องใช้แอมป์ละ 4S(90%), Video(75-80%) ออกหมด มันชัด มันกว้างดีมาก โดยเฉพาะเนื้อกลองมาตำแหน่งแบบชัดมากก ย่านอื่นก็ไม่มีขาดสักย่าน ฟังได้ทุกแนวอีก ก็งงว่าใช้สายง่อยๆแจ็คธรรมดา ทำไมเสียงดีขนาดนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

whiters

30/09/2012 16:46:37
1
ยังไม่เคยลองของช่างจันสักตัวเลยครับ
แต่คาดว่าอึกไม่นานจะจัด จัน2r
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

30/09/2012 20:58:24
0
หูฟังที่ยังไม่เบิร์นนะครับ

ถ้าให้เลือก ท่านจะเลือกซื้อหูฟังอันไหน ระหว่าง ??
1 อันที่ฟังแล้วชอบตั้งแต่ครั้งแรก (และคิดว่ามันจะดีขึ้นเรื่อยๆ)
2 อันที่ฟังแล้วพอใจระดับหนึ่ง แต่ยังติดๆขัดๆหูสักหน่อย ซื้อมาเบิร์น(หวังในใจว่าเสียงมันจะดีดั่งที่เราชอบ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ball0910400

01/10/2012 12:49:09
6
ผมก็ว่าจัน1 สายดำรุ่นเก่าๆเสียงมันใสกรุ๊งกริ๊งกว่าสายแดงรุ่นใหม่ๆ
แต่ก็ไม่ชัวร์เท่าไรนะเพราะไม่ได้มีสองเส้นฟังเทียบกันในเวลาเดียว

ส่วนที่ชอบสุดตอนนี้ก็ mx580 ตัวโมสายแดง (เพราะพี่เค้าทำแต่สายแดง - -)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

02/10/2012 16:34:55
0
ผมลองฟังแล้วเหมือนกันครับ เสียงไปไกลจริงๆแต่ผมว่ามันไม่ค่อยมี dynamic เท่าไร
ผมชอบเสียงหวานๆมีมวลมีพลัง เลยไม่ชอบแนว mx580 เท่าไร ^^"
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เรื่อง สายแดง กับ สายดำ หูฟังช่างจัน**"