Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ไฟล์เสียงที่ใช้เคลียสนามแม่เหล็กตกค้างในเครื่องเล่นครับ

Olintis

15/05/2007 00:58:11
ได้มาจากเวปบิทครับ คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ เลยเอามาให้ลองใช้กันครับ

http://files.icez.net/get/7CQ3dPZJMf

อ้างอิงจากเวป
อธิบาย: เครื่องเสียงเมื่อเล่นไปนานๆ จะมีสนามแม่เหล็กตกค้าง ในเครื่องบ้าง ตามสายเสียบระหว่างเครื่องบ้าง กระทั่งสายลำโพง

ให้คุณเปิดเล่นแทรคนี้ อย่างน้อยสัก 3 รอบ ติดต่อกัน เปิดในระดับเสียงที่คุณฟังโดยปกติ เสียงเพลงจะใสสะอาดขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

เปิดบ่อย ๆ สักอาทิตย์ละครั้ง ๆ ละ 3 รอบติด ๆ กัน จะมากกว่านี้ก็ไม่ว่ากัน

*ที่สำคัญไม่ส่งผลเสียใดๆกับเครื่องเสียงครับ ลองดูก็ไม่เสียหาย

ข้อพึงระวัง

1. อย่าเปิดดังเกินกว่าที่ฟังโดยปกติ ทางที่ดีเปิดทิ้งไว้แล้วไปทำอย่างอื่น สัก 3 นาที

2. ไม่แนะนำให้บีบอัดเป็น format อื่นนะครับ

มันเป็นการไล่คลื่นความถี่ที่ละจุด จากต่ำสุดแถว 4Hz ไปเรื่อยๆ จนถึงราวๆ 25000Hz( ผมวัดได้ถึงแค่นี้ )

ถ้าฟังกับโปรแกรมที่ฟังประจำพวกวินแอมหรือวินโดว์มีเดีย พอซักวิที่ 55.5 ถึง 56.5 จะไม่ได้ยินเสียงอะไรแล้ว ก็ ตู๊ดเพราะเป็นคลื่นความถี่สูงเกินกว่า

ลำโพง หูฟัง ซาวน์การ์ด หรือหูคนก็แล้วแต่ ที่จะได้ยิน สูงขนาดยุงบินหนีลำโพงเลย แต่หูคนจะรับได้ตั้งแต่ราวๆ 16Hz - 20000Hzแค่นั้น

( แต่ถ้าลำโพงมียี่ห้อหน่อยจะรู้สึกได้ว่ายัง วี๊ด ๆ อยู่ )

หลักการก็ประมาณว่าให้ดอกลำโพงขยายตัวครบทุกย่าน ออกจะคล้าย ๆ การเบิร์นลำโพง หรือหูฟังที่ซื้อมาใหม่ ที่ยังไม่มีการยืดตัวของดอก ซึ่งจะทำให้เสียงแข็ง ๆ

ใช้กับ Ipod,โทรศัพท์ก็ได้นะครับ

เครดิตคุณ wanichnick

ปล.ผมไม่แน่ใจว่าใช้ได้ผลจริงรึป่าว แต่ Comment ในเวปดีมากๆ ถ้าท่านใดลองแล้วได้ผล บอกด้วยนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ท๊อป

15/05/2007 06:44:08
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

15/05/2007 08:46:19

อืมมมม น่าลองเหมือนกัน เดี๋ยวเอาไปลองกับซีดีในรถดีกว่า 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

jo..1234

16/05/2007 10:33:47
เข้าท่าแฮะลองเอาไว้ไล่ยุงดู555
มันไล่ค่าความถี่ต่ำมาหาสูง.............ลองดูๆขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เล็ก

16/05/2007 22:02:45
อิอิ ก็แผ่น ayre ที่ผมเคยแจกใน TAF ไง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ทดสอบ

19/05/2007 10:01:05
ผลจากที่ลองใช้ไฟล์นี้ ยาว 1 นาที เปิด 5 รอบ ลองกับ koss35 หู T10 PX200
ผลปรากฎว่า ซุ่มเสียงดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด การไล่โน๊ตกีตาร์ มันชัดขึ้น รายละเอียดเสียง หยุมหยิมดูแยกอีสระขึ้น เสียงสะอาดขึ้น แต่เบสเหมือนเดิม แต่ PX200 เห็นได้ชัดมากมาย เสียงที่ฟังดูจากเพลงยุ่ง ๆ ก็รู้สึกว่าเครื่องเล่นดนตรีแต่ละชิ้นมีความชัดขึ้นจริง ๆ เลยครับ

ไฟล์นี้มีประโยชน์มาก แต่ห้ามแปลงเป้นไฟล์อื่นนะครับ ผมลองกับหูฟัง วินาทีสุดท้ายก่อนจะจบท่อนก่อนที่จะมีเสียงฝรั่งพูด (พูดอะไรก็ไม่รู้) จะได้ยินเสียงความถี่สูงที่สุด ผมสังเกตุดูได้เลยว่า หูฟังตัวไหนให้ความถี่เสียงได้สูง จะได้ยินเสียงสูงได้ยาวกว่า ก่อนที่เสียงจะหยุดลง ลองสังเกตุดูนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

KiZe

19/05/2007 11:46:59
ด้วยอุปาทานอันแรงกล้าของผม ผมรู้สึกว่า มันเคลียร์ขึ้นนะครับ

แต่เพราะมันเป็นแค่ความรู้สึก เลยขอพูดว่า อุปปาทานของผมละกัน อิอิ

ยังไงก็ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
"ไฟล์เสียงที่ใช้เคลียสนามแม่เหล็กตกค้างในเครื่องเล่นครับ"