Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เฮียมั่นฯ Earbud ตัวไหนดี

unclepiak

12/05/2007 08:48:22
ตอนนี้อยากได้เอียบัดสักตัวครับ ดูๆแล้วมีอยู่สองตัวที่น่าสนใจ

คือ Yuin PK2 กับ Sennheiser LX90

ยังไม่เคยฟังและไม่มีโอกาสจะได้ฟังง่าย ๆ เพราะอยู่ไกล
เฮียมั่นฯขายอยู่ทั้งสองรุ่น ช่วยจับคู่นี้มาเปรียบกันหน่อยได้ปะ

ใจมันค่อนไปทาง LX90 เพราะเหตุผลเดียวคือ ชอบ HD580

ช่วยสงเคราะห์เปรียบมวยโดยละเอียดและพิศดารให้หน่อยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

12/05/2007 09:15:55

YUIN PK2 นั้นมันเป็นประเภทชัดเจน มิติ และโฟกัส นิ่งสนิทเป๊ะๆ ไม่มีเงาซ้อนๆ หรืออาการเบลอของปลายฉาบ ปลายแฉครับเฮียเปี๊ยก 555

เปิดได้ดังเท่าที่ใจต้องการ ถ้าเทียบกับ LX90 ขานี้เปิดไม่ค่อยดังเท่าไหร่ ค่อนข้างจะความไวต่ำครับ

ถ้าชอบมืดๆ สไตล์ sennheiser ก็น่าจะลอง LX90 ไปครับ เพราะ YUIN ผมว่ามันเน้นสไตล์ชัด (แต่ไม่จัด เสียดหู)

ทุกวันนี้ผมใช้ PK2 อยู่เหมือนกัน หลังๆ นี่ ไม่ค่อยได้ใช้ตัวอื่นนอกจากเจ้านี่ครับ ข้อติเล็กน้อย คือ PK2 นั้น เบสมันไม่อวบใหญ่นัก แต่เรียกว่ามีขนาดครบๆแน่นอน ฟังเพลงแล้วรับรองไม่อร้องว่าเบสหายครับ

มีอีกตัวนึงที่ผมว่าน่าสนใจ และถูกโคตร ก็คือ พระกาฬหำตุง เอ๊ย เบสตุง

ค่อนข้าง Dark แต่เบสมีขนาดใหญ่ ในขฯที่กลางแหลมไม่เด่นจนแย่งซีนของเบสไป

ลองนั่งเทียนเพ่งกสิณอีกรอบนึงซิครับเฮีย

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

อั้ม

12/05/2007 20:10:37
ถามด้วยครับเีฮีย แบบ ear bud ตัวไหนให้เสียงคล้าย ksc 35 ครับ เอาแบบคล้ายมากซู๊ดดดเยยนะ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

12/05/2007 23:59:03

คล้าย 35 เหรอ ผมว่าถ้าไม่คิดมากจนเกินไป.....

E-300 พอได้เหมือนกันนะครับ เบสตูมๆ หน่อย ใสพอได้ ไม่แพงเกินไปนักด้วยซิ

นอกนั้น ผมยังไม่เจอ Earbud ที่ให้เบสดีๆ เลยนะ โดยมากแหลมจะทำกันได้ดี แต่เบสทำได้ไม่ค่อยดีทั้งนั้นจ้า 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

unclepiak

13/05/2007 05:46:03
ขอบคุณเฮียที่เขามาเฉลยข้อสงสัย ผมนั่งเทียนเพ่งกสิณไปหลายรอบ ยังตัดสินใจไม่ได้ครับ

จะซื้อทั้งสองตัวแล้วขายทิ้งตัวที่ไม่ชอบ ก็ออกจะฟุ่มเฟือยไปหน่อย (แต่เป็นวิธีที่ดีมาก)

เอาเป็นว่าขอยืมหูเฮียฯอีกสักหน่อยได้ไหมครับ อยากให้ลองฟังเพลงแทร็กสุดท้าย (The Soldier&squot;s Tale) จากอัลบั้ม The Clarity Collections ที่เฮียฯเคยส่งมาให้ผมเทสต์หูฟังเมื่อก่อนนู้นนนน..

อยากรู้ว่าเมื่อนำมาฟังเพลงนี้ด้วย PK2 กับ LX90 ตัวไหนให้ความพอใจได้มากกว่า โดยเฉพาะเสียงเครื่องเป่าทองเหลืองครับ ฟังเพลงแนวนี้ หากเจอหูฟังที่เสียงมันเสียดแทงหูละก็ ซวยเลย

ปล. ผมนึกภาพไม่ออกที่ใคร ๆ (ทั้งเฮียมั่นฯ และผู้คนบน Head-fi) มักพูดว่าหูฟัง Senn. มัน Dark มัน Veil เพราะผมฟัง HD580 ทุกวันมันก็สว่างดี และก็ไม่เหมือนมีอะไรมาคลุมให้เสียงมันหม่นแม้แต่น้อย (ฮาๆ.. คิดอีกที ผมอาจจะมีประสบการณ์กับหูฟังที่ชัดใส โฟกัสดีๆ น้อยไป, ยังอ่อนเกลือนะแหละ.. นี่ก็อาจเป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ไม่กล้าฟังของดีเกินกำลังซื้อครับ)

สรุปว่าในงบแถว ๆ สองพันบาท จะซื้อเอียบัด เฮียมั่นฯ ฟันธงให้หน่อย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

TeMpLaTe(

13/05/2007 05:58:58
ฮาฮาฮา

ผมก็เคยคิดเหมือนกันครับ

ว่า650 มันdark ยังไงฟระ

จนติดกราโดมานี่แหละครับ

ุคุณลุงเปี๋ยกคงต้องจับกราโดมาตีคู่กะมันซักตัวดูครับ..
:159:

แต่เอาจริงๆ ผมว่ามัน ครอบจักรวาล กว่าครับ ดูหนังได้อารมณ์กว่า( เอ่อ.. นั่นล่ะครับ หนังแบบนั้นก็ได้อารมเช่นกัน... ฮาฮา ดักไว้ก่อนเลย ) แล้วฟังเพลงได้หลายแนวหน่อย

กราโดนี่ผมไว้ฟัง เอามัน อย่างเดียวเลยครับ( แต่กว่า90% ของเวลาที่ผมฟังเพลง มันเป็นการฟัง เอามัน ซะงั้น)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

KiZe

13/05/2007 06:02:59
555 แอบแจมๆ

ในงบประมาณ 2 พันนิดๆ ผมเชื่อว่าเฮียจะแนะนำหู 2 ตัวนี้ครับ คือ PK2 กับ E888

และด้วยอาการของลุงเปี๊ยก ผมเชื่อว่า ลุงน่าจะชอบ PK2 มากกว่า E888 เพราะ ตัวหลังกลางจะเด่นกว่าครับ

แต่ถ้าจะลอง 2 ตัวนี้ลุงคงต้องไปที่ งามวงศ์วาน อย่างเดียวครับ เพราะ LX90 ที่ร้านแมสคงจะไม่มี

ไม่แน่ถ้าลุงเปี๊ยกได้มาลองจับหูฟังโทนสว่าง อาจจะเปลี่ยนใจถาวรก็ได้นะครับ 555

ถ้าเฮียไม่แนะนำ 2 ตัวนี้ ผมหน้าแตกเลยนะเนี่ย 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

unclepiak

13/05/2007 07:57:13
คุณเทมเพลท.. มันน่าคิดนะครับ เพราะสามารถมองได้สองอย่างเลยว่า

Senn. อาจจะมืดไปหน่อย
หรือ
Grado อาจจะสว่างไปหน่ิอย

ถ้าเอาเรื่องแสงมาเป็นเกณท์ ผมว่าภาพถ่ายที่โอเวอร์เอ็กโปรเชอร์เนี่ย รายละเอียดมันหายไปเยอะนะ

ขณะที่ภาพที่มันอันเดอร์เนี่ย.. ยังพอจะใช้โฟโต้ช้อปช่วยได้

คริ คริ..

----
ขอบคุณ KiZe ที่มาร่วมแจมครับ ผมไม่ชอบหูฟังโซนี่ (แม้ว่าจะอ่านพบว่า E888 เป็นเอียบัดเสียงดี คือไม่ชอบไปก่อนแล้ว แฮ่ๆ.. ไบแอสเห็น ๆ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

KiZe

13/05/2007 08:50:34
ผมว่า Grado บางรุ่นก็ไม่ Over นะครับ แต่ก็มีหลายๆรุ่นที่ Over (Color)

ตัวอย่างเช่นผมคิดว่า MS-Pro ดันมีเสียงแหลมมากเกินไปนิดนึง (Over 1/2 Stop) 5555

ปัญหามันอยู่ที่ว่า ความชอบของผู้ฟังมันดันไม่เท่ากัน ไอ้จะเอาอะไรมาเป็นเกณฑ์ว่า Over หรือ Under มันคงจะลำบากนะครับ ขืนมีใครไปตั้งเกณฑ์ขึ้นมา รับรองมีมวยแน่นอน 555

ฝั่งขวาลุงเปี๊ยก เกลียดโซนี่

ฝั่งซ้ายลุงTemPlate เป๋าตุง

คู่นี้มองแล้วสูสี..อี๋...อี๋...ๆๆๆ

ท่านผู้ชมจะยกมุมไหนก็ตามใจครับท่าน เพราะคู่นี้ต่อ ปป. -10 เจ้ามือกินน้ำสบาย...อาย..อาย..ๆ

มั่วโครต 5555

เอาเป็นว่า ต้องลองครับลุงเปี๊ยก ผมเชื่อ สักวันลุงจะโดน Grado ซัดสลบยก 3 ฟันธง!!!

อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

unclepiak

13/05/2007 12:04:48
Oh my God! ผมไม่น่าตามไปเพ่งกสิณ Yuin PK2 ใน head-fi เลย พับผ่าสิ..

ที่โน่น กล่าวขวัญถึง PK1, PK2 เยอะมากๆ

จน.. ผมต้องกลับมาโพสต์ถามเฮียมั่นฯเพิ่มเติมอีกหน่อยว่า
PK1 เค้าเหนือก่วา PK2 เยอะไหม?

เอาเป็นว่าถ้า PK1 เขาสูงสัก 180 cm. PK2 จะสูงเท่าไร?

ยิ่งอ่านยิ่งจน.. เวงกำแล้วละมั้ง.. เดี๋ยวนี้มาม่ายกกล่องกี่ตังครับเฮีย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

TeMpLaTe

13/05/2007 19:49:08
pk1 อาจต้องพึ่งแอมป์นะครับ..

เท่าที่ได้ยินมา

pk1 จะสูง 180 ต่อเมื่อเอาแอมป์มาต่อขา

ฮาฮาฮาฮา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

LuisFigo

13/05/2007 20:22:38
ผมมีทั้ง pk1 แล้วก็ pk2 อยู่ในมือตอนนี้ครับ ลุงเปี๊ยก

นั่งฟัง นอนฟัง ตีลังกาฟัง สลับกันมาหลายรอบแล้ว ผมคิดว่า pk1+amp ไม่ได้ต่างจาก pk2 เท่าไหร่เลยครับ pk1 เบสมันจะอวบๆกว่านิดเดียวเท่านั้นเอง

ฟังจาก D2+The Pig+mini to mini ที่แถมมาครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ssdde

13/05/2007 20:50:21
จิงเหรอครับคุณ LuisFigo

โอ้ว ผมยิ่งชอบ earbud อยู่ ตอนนี้ใช้ pk3

สงสัยต่อไปคง pk2 แน่ๆ เลย ไม่ต้องแอมป์ด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

13/05/2007 21:23:17

555 เฮียเปี๊ยกจ๋า

ถ้าส่วนตัว ผมชอบ PK2 สุดๆ
หูฟังถ้าฟังแล้วไม่เคลียร์ ผมไม่เอาเด็ดขาด

senn มันคล้ายๆ ออกไปเดินเล่น แล้วเห็นท้องฟ้ามันมีเมฆฝนครึ้มมาแต่ไกล คลุมเครือ แต่สงบ หยุดนิ่ง

แต่ถ้า Grado นั้น ค่อนข้างจะสว่าง เมฆไม่มีซักก้อน แดดจัด และไม่มีแววของเมฆฝนคะนองเป็นแห่งๆ

5555

บ้าไปแล้ว ถ้าผมเปรียบเทียบแบบนี้

PK1 กับ PK2 นั้น ผมเห็นด้วยครับ ว่าต่างกันตรงเนื้อเบสอีกหน่อยนึง PK1 ทำได้สมบูรณ์แบบกว่า

ทั้งนี้ต้องมีแอมป์ด้วยครับ

คนซื้อต้องชั่งน้ำหนักดูเอง ว่าจ่ายแพงอีก 2พันกว่า แล้วได้มากขึ้นเท่าที่ได้ยินจะพอใจหรอืเปล่า 555

ผมว่าเฮียเปี๊ยกดูแค่ PK2 น่าจะพอนะ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

LuisFigo

13/05/2007 21:34:56
pk2 rulezzzzzzzzz
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

unclepiak

14/05/2007 04:59:51
อาเฮียครับ..
ผมตื่นมาดูคำตอบแต่เช้าเลย แทบจะฝันถึง YUIN เลย (เวอร์ไหม)

เขาว่ากันว่าแอมป์มักจะชอบขับหูฟังโอห์มสูง ถึงกับมีคนพูดว่า หูฟังโอห์มสูงทำให้แอมป์ทำงานได้ดีขึ้น

ถ้าผมเอา PK2 มาเพิ่มโอห์มแบบ ER4p -> ER4s ผลที่ได้จะใกล้เคียง PK1 ไหมครับ

แนวโน้มผมคงจะซื้อ PK2 แหง๋ ๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

unclepiak

14/05/2007 05:09:34

เอาภาพกราโด้ - ท้องฟ้ากระจ่างไร้เมฆามาฝากครับ
หยิกหู 0
"เฮียมั่นฯ Earbud ตัวไหนดี"