Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ปัจจัยอะไรที่ทำให้หูฟังเสียงดี

แอ๊ด

21/07/2012 17:46:00
ถ้าพูดถึงเอียร์บัดนะครับ
ปัจจัยอะไรที่ทำให้เสียงมันดี อะไรที่ของแพงมันมีต่างไำปจากของถูกที่ทำให้ของแพงมันถึงเสียงดีกว่าของถูกๆได้
เช่นวัสดุภายใน หรือ การผลิต อะไรแบบนี้อ่ะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

noghongyog

21/07/2012 18:44:24
0
หลักๆเลยก็คือตัวไดร์เวอร์ หรือว่าดอกลำโพง ของแพงไดร์เวอร์ดีกว่าครับ
ต่อมาก็คือตัวสายครับ ของแพงจะใช้สายดีกว่า
อีกอย่างก็คือการปรับจูนเสียงของทางผู้ผลิต ว่าจะให้เสียงออกมาแนวไหน(ส่วนนี้บางทีจะมีการออกแบบภายในของหูฟังมาเกี่ยวด้วย)

3 ส่วนนี้เป็นส่วนหลักๆว่าหูฟังตัวนึงจะให้เสียงออกมาเป็นยังไงครับ
ส่วนข้อมูลอื่นๆที่ละเอียดกว่านี้คงต้องรอให้ท่านอื่นมาตอบล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

cal2ibsy

21/07/2012 20:09:22
2
คหสต.
วัสดุ คุณภาพสาย เยอะครับ มีผลถึงเกือบๆ20เปอ
อีก80ก็หูเรานี่แหละครับ ว่าชอบเสียงมั้ย
เอียบัดตัวที่ผมใช้อยู่เป็นของอาซากิครับ ร้อยกว่าๆ แต่ชอบเสียงมันมากกว่าตัวละพัน (แต่ถ้าฟูลไซต์กว่าจะเจอเสียงที่ชอบก็MS1iนี่แหละ เสียไปเยอะกว่าจะพบเจออันที่ใช่ TwT)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Pensiero

21/07/2012 20:19:49
0
ฟองน้ำก็มีผลนะครับ

ใส่บาง - ได้ใส
ใส่หนา - ได้เสียงกลางที่หนาขึ้น+เบสมากขึ้น
เจาะรู - ได้ดีเทล - ลดเสียงกลาง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เริงชัย รุ่งวัฒนพงษ์

21/07/2012 21:09:05
ผู้ออกแบบหูฟังรู้ไหมว่าเสียงที่ดีนั้นเป็นยังไง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

boo

21/07/2012 23:32:08
0
Quote "ผู้ออกแบบหูฟังรู้ไหมว่าเสียงที่ดีนั้นเป็นยังไง"

ปัญหาอยู่ที่ว่า ผู้ออกแบบหูฟัง ไม่รู้ว่าเสียงดีที่แต่ละคนชอบเป็นอย่างไรน่ะ
ผลก็เลยออกมาว่า หูฟังรุ่นนี้บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ
จะให้ถูกใจทุกคนนี่ยากจังน่ะ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

รัน

21/07/2012 23:33:07
1
โห ประเดนน่าสนใจมาก เข้ามาดก็บควารมรู้ด้วยคนคร้าบบบ ^______^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

21/07/2012 23:35:40
4,290
คนอื่นตอบกันไปแล้ว งั้นผมตอบมั่ง.......

อารมณ์อีกอย่างครับ เป็นปัจจัยทำให้หูฟังเสียงดีจ้าๆๆๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

zetathix

22/07/2012 00:09:30
11
พออ่านแล้วรู้สึกว่าอีกหน่อยคงมีหูฟังที่ตรงรูๆที่ตัวหู
ที่จะไม่ได้เจาะไว้ แต่ทำพลาสติกไว้บางๆ แล้วมีใบแมนวลให้ว่าเจาะตรงไหนคุณสมบัติเสียงจะเป็นอย่างไร
ผู้ฟังอยากได้โทนไหนมากน้อยก็เอาไม้พลาสติกเล็กๆที่แถมมาเจาะๆๆ

น่าสนุกแหะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

FolkTrance

22/07/2012 00:27:52
3
คนตอบเยอะ

ส่วนผมมีอีก1อย่างที่น่าจะเกี่ยวข้องก็คือตัว Body มันด้วยครับ แต่คิดว่าหูฟังมันเล็กอาจจะไม่มากนัก แต่กับ Full size หรือลำโพงเป็นส่วนสำคัญในการออกแบบและใช้วัสดุด้วยเหมือนกัน

อีกปัจจัยที่ไม่ใช่การผลิต พวก Earbud คงเป็นที่สรีระหูแต่ละคน บางคนใส่หูฟังแล้วมันฟิตเป๊ะก็ได้เสียงอีกแบบ บางคนรูหูใหญ่ใส่หูฟังแล้วมันจะหลุดๆออกห่าง ระยะของของเสียงก็มีผลเหมือนกัน เช่น ยัด Earbud เข้าแน่นๆ เสียงมันก็เปลี่ยนนะครับ อย่างน้อยเบสก็หนักๆมาก่อนเลยที่รู้สึก :-)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

pokkystr

22/07/2012 00:34:06
0
ความพอใจในสิ่งที่ดีครับ ไม่ได้กวน...นะ
แต่หูฟังบ้างตัว ถ้าพอใจละชอบ มันก็ดีที่สุดแล้วนั้นแหละ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

กุเอง

22/07/2012 09:26:26
แรงเชียร์ ของเหล่า กูรูทั้งหลาย ที่น่าเชื่อถือ ล้วนเป็นปัจจัยหลัก ทางจิตวิทยา

และอีกอย่าง ความเคยชินครับ กับการที่เราฟังหูฟังตัวนั้น บ่อยๆ ทำให้หูเราปรับสภาพให้เข้ากับหูฟังตัวนั้นไปแล้ว

ส่วนปัจจัย อันสวดท้าย ถือว่าสำคัญมากเลยครับ ก็ ... ปัจจัย ครับ ... เงิน ... ในกระเป๋าไงครับ

เงินหมด ที่หูฟัง ตัวที่ชอบ นั่นละครับ หูฟังตัวนั้นละเสียงดี ... แต่พอมีงบเหลือ เสียงเริ่มไม่ดีและ ต้อง นำไปโมหรือเปลี่ยนสาย เออออ เสียงดี ขึ้นเยอะเลย

คือ จัดปาย อย่าให้ ตังค์ เหลือ ... อิอิ

ผิดพลาดประการใด กราบขออภัย ด้วยครับ ... ผมเพียงรวบรวมมาจากที่ พี่น้องโพสคุยกัน และตกผลึก ออกมาให้ดูกัน

อยากมีหูดี - อับดุล เอ้ย....
กูรู อับดุล - เอ้ย....
อยากมีหูดี - Westrone 4R เสียงดีไหม
กูรู อับดุล - เสียงดี มากๆเลย ... จาดปายอย่าให้เงินเหลือ
อยากมีหูดี - ถ้าจัดแล้ว ยังมีเงินเหลือ อีกล่ะ ทำไง
กูรู อับดุล - เปลี่ยนสายหูฟัง อีกครับ
อยากมีหูดี - แล้วเสียงเป็นไง
กูรู อับดุล - เสียงดี มากๆเลย ครับ
อยากมีหูดี - อ้าว เมื่อกี้ ก็บอกยังงี้แล้วนี่

กูรู อับดุล - #$%*(*&^%^$$ ..... อ้อ หรอ ลืมไป... เสียงดี ไปอีกไกล สวด ยวด ครับ

จายปาย อย่าให้เมีย รู้ .............. อิอิ
หยิกหู 0
"ปัจจัยอะไรที่ทำให้หูฟังเสียงดี"