Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หาไฟล์ loseless ได้จากไหนอ่ะครับ

karakuto

11/04/2012 20:32:52
0
คือผมรู้ว่าไฟล์ loseless นี่หาได้จากไหนอ่ะครับ ทั้งไทยทั้งสากลเลย
แล้วถ้าริปจากแผ่นซีดีนี่ใช้อะไรริบหรอครับ พอดีผมไม่มีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

12/04/2012 01:09:12
1,057
ส่วนมากถ้าโหลด ในเน็ต ก็โหลดจาดพวกเว็บบิทซ่ะส่วนใหญ่ครับ เพราะไฟล์ค่อนข้างใหญ่
หรือถ้าเบิร์นจากซีดีเเท้ๆ ก็มีหลายโปรเเกรมเลยครับ เซิ้ชหาใด้ จากกูเกิ้ล
ถ้าง่ายๆใช้ itune ก้ใด้ครับ ริปเป็นไฟล์ Aiff เหมาะกับเครื่องเล่นตระกุล เเอ้ปเปิ้ลทั้งหลาย ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

tine_lnw

12/04/2012 01:18:39
0
เว็บบิท ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

soulslam

12/04/2012 12:59:26
1
บิทในและนอกทุกสาขา ยกเว้นจะเป็นอัลบั้มที่ชอบมาก และชอบเกินกว่าครึ่งอัลบั้ม ก็จะซื้อมาริปครับ เว็บบิทของรัสเซียก็ดีนะครับ เพลงเก่า ๆ เยอะมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Aronman

15/04/2012 10:54:28
0
แระมันเข้าที่ไหนอ่ะ อยากได้ ลง Link ให้ด้วยดิ...ขอบคุณ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

RyanGiggsXI

15/04/2012 11:12:16
0
กูเกิ้ลครับ เซิท มันเข้าไปเดวก้เจอเองครับ พิมมันลงไป ชื่อศิลปิน ชื่ออัลบั้ม ตามด้วยประโยคเด็ด
lossless หรือ flac

ผมเหมือน soulslam นะครับ อัลบั้มไหนชอบมาก ก้ซื้อแผ่นแท้เก็บ ของก๊อปของฟรี แค่ไช้ทดลองฟัง ถ้ารักจริงก้ต้องจัดแผ่นแท้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

philhereeeeeeeeee

15/04/2012 13:05:55
thepiratebay ครับ เยอะดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

butnotforme

15/04/2012 13:18:55
333
tehparadox
thailandtorrent
torrentz
demonoid
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

aoodtop

15/04/2012 15:18:06
ถ้าหาได้แต่ lossless ที่เป็น .flac แล้วเอามาแปลงเป็น .m4a ใช้ลงใน Ipod
จะทำให้รายละเอียดลดลงไหมครับ เพีาะเพลงที่หาไม่ได้ผมตะทำแบบนี้แหละ!!!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

phunlap

15/04/2012 20:17:22
ลงทุนหน่อยน๊ะเพ่ (ซื้อแผ่นแท้เถอะ แล้วก็ Rip จากโปรแกรม iTuen)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

karakuto

15/04/2012 21:45:59
0
เหอะๆ รูปไม่หล่อ พ่อจนครับ แต่ชอบฟังเพลง ตอนนี้กำลังจะเข้าเรียนหมอ ไว้เป็นหมอค่อยซื้อแผ่นละกันนะครับ ตอนนี้ขอบาย แค่ค่าหูฟัง PK3 ยังโดนแม่บ่นหูชาเลยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

พิงค์ฟรอยด์

16/04/2012 00:20:33
เพลงที่ก็อปกันมาโดยไร้ซึ่งจิตวิญญาน อยากโหลดก็โหลดไปเถอะค่ะ ไม่เกิดผลอะไรขึ้นเพราะไม่มีจิตวิญญาณในเพลง

แต่ถ้าหาได้ ซื้อแผ่นแท้เพลงที่ศิลปินทุ่มเทจิตวิญญาณสร้างงานเพลงมาฟังแล้วดวงจะดีค่ะ เพราะว่ามีคำอวยพรด้วยความปรารถนาดีต่อกันและกันในนั้นด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

karakuto

16/04/2012 10:50:33
0
- - รู้สึกเหมือนโดนด่า 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

aoodtop

16/04/2012 11:16:02
เฉยๆ ครับ ไม่ต้องรู้สึกเหมือนโดนด่า แม้แต่ดารา นักร้อง ที่สร้างผลงานกันออกมา
เขาก็ยังซื้อของก๊อปมาใช้ มาดู มาฟังกันเลยครับ (ไม่ต้องถามว่ารู้ได้ไง ก็เห็นมาด้วยสองตาของตัวเอง)
ที่รู้เพราะค้าขายอยู่ย่านธุรกิจนั้นๆ จะมาว่า "ก๊อปกันมาโดยไร้จิตวิญญาน" ถ้าไม่ใช่ความชอบและจิตวิญญานที่ชอบเพลงนั้นๆ เขาจะก๊อปเพลงนั้นมาฟังกันทำไมไม่ทราบครับ

อยากรู้จังว่าคนที่ชอบว่าคนอื่นเขาก๊อปอย่างโน้นอย่างนี้ ที่บ้านมีแผ่นแท้ทั้งเพลงและหนังกี่แผ่นครับ
เอามาโชว์ให้ดูหน่อยนะ ของผมมีทั้งเพลงและหนัง (หนังเยอะกว่า) มากกว่า 100 เรื่อง/อัลบั้ม
เฉพาะแค่ แหวนครองพิภพ, แกลดีเอเตอร์, เดอะเดย์อาฟเตอร์ฯ และหนังเก่าๆ หลายเรื่อง ก็เกิน 5000 แล้วครับ รักของแท้กล้าทุ่มม่ะ ถ้าไม่อย่าว่าคนอื่นครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

พิงค์ฟรอยด์

16/04/2012 11:46:06
ไม่ได้ด่านะคะ แต่ว่าศิลปินหลายคนตั้งใจจริงๆ ตั้งแต่ตอนทำดนตรี ตอนบันทึกเสียง และบางคนทุ่มทุนสร้างโดยที่ยังไม่รู้ว่าจะขายได้คุ้มค่าสตูดิโอไหม แต่บอกว่าอยากจะมอบสิ่งที่ดีที่สุดที่ทำได้ตอนนี้ให้กับแฟนเพลง เพราะถ้าไม่มีแฟนเพลง ก็ไม่มีศิลปิน ซึ่งของพวกนี้ มันก็มีพลังที่มองไม่เห็นอยู่ด้วย ความรักความใส่ใจเหล่านี้ เป็นคำอวยพรค่ะ ยิ่งถ้าเป็นเพลงที่ให้กำลังใจให้ก้าวต่อไป เราซื้อแผ่นก็เหมือนให้กำลังใจคนทำงาน ส่วนเราเองก็ได้มองเห็นศิลปินที่เราชื่นชม เป็นไอดอลที่จะทำให้เราก้าวต่อไปด้วยกัน ศิลปินอยู่ไม่ได้ถ้าขาดแฟนเพลงค่ะ

ถ้าไม่รักไม่ชอบซื้อมาลองโหลดมาลองก็ไม่ว่า แต่ถ้าคิดว่าประหยัดดีกว่าซื้อแผ่นแท้ อันนี้คงไม่ใช่่

ศิลปินค่ายใหญ่ๆ ไม่กระเทือนนัก แต่ว่าค่ายเล็กๆ หรือศิลปินบางคนที่ทำเพลงเองกระเทือนมากค่ะ ดังนั้น ถ้าชอบก็ขอสนับสนุนสักนิดแล้วกัน

เพลงเก่า แรร์ ศิลปินตายไปนานแล้ว หรือเพลงที่ค่ายยึดลิขสิทธิ์ไปทำมาหารับประทานปล่อยศิลปินไส้แห้ง โหลดไปเถอะค่ะ เพราะโลกมันช่างโหดร้าย แต่ถ้าเป็นของศิลปินที่ทำเองและต้องการกำลังใจก็ช่วยอุดหนุนหน่อยละกัน

ลิขสิทธิ์กับการสนับสนุนศิลปินเป็นคนละเรื่องเดียวกัน ไม่สนับสนุนการจ่ายตังค์ให้เจ้าของลิขสิทธิ์ที่ทอดทิ้งศิลปินหรือหาประโยชน์จนศิลปินเจียนตายแต่ให้เศษตังค์มานิดเดียวเลยค่ะ รังแกคนทำงานมาก

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

อีพริ้งคนเริงเมือง

16/04/2012 12:01:56
สงสาร คุณลุง สุเทพ ที่แพ้คดี เพลง

บริษัทเพลง น่าจะแบ่ง ผลประโยชน์ ให้ศิลปิน บ้าง

บริษัท เจ้าของ ลิขสิทธิ์ กับ คนแต่งเพลง / นักร้อง ใครกัน ที่ได้ผลประโยชน์ มากกว่ากันแน่

สนับสนุนมาก แม่งก็เอาไปเสพยา เท่ากับเราสนับสนุน คนชั่ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

photozero

16/04/2012 12:13:51
นึกแล้ว กระทู้แบบนี้ จะต้อง มี ดราม่า

lkffffffff ชอบบบบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

พิงค์ฟรอยด์

16/04/2012 12:17:07
ศิลปินดีๆ ยังมีอยู่ค่ะ ไม่ได้มีแต่พวกพี่เสพ และมีค่ายเล็กกับศิลปินที่ทำเพลงเองอยู่ด้วย ถ้าชอบเพลงของพวกเขาก็อยากให้ช่วยสนับสนุนค่ะ

แต่เจ้าของลิขสิทธิ์ที่เอาเปรียบคนทำงานมันก็แค่นายทุนหน้าเลือด ไม่สนับสนุนเลยค่ะ หาความชอบธรรมที่จะจ่ายตังค์ให้ไอ้พวกนี้ไม่ได้จริงๆ (หลังคดีลุงยิ่งน่าหงุดหงิด)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

พิงค์ฟรอยด์

16/04/2012 12:21:08
ขอแปะเลยค่ะ

ศาลทรัพย์สินทางปัญญาฯ ยกฟ้องคดีศิลปินแห่งชาติ “สุเทพ วงศ์กำแหง” บริษัท แม่ไม้เพลงไทย กับพวกละเมิดลิขสิทธิ์เพลงเก่า

วันนี้ (29 ก.ย.) เมื่อเวลา 10.00 น.ที่ห้องพิจารณาคดี 19 ศาลทรัพย์สินทางปัญญาและการค้าระหว่างประเทศกลาง ศาลออกนั่งบัลลังก์อ่านคำพิพากษาศาลฎีกาในคดีที่ นายสุเทพ วงศ์กำแหง ศิลปินแห่งชาติ สาขาเพลงไทยสากลขับร้อง ประจำปี 2533 เป็นโจทก์ฟ้องบริษัท แม่ไม้เพลงไทย (บางกอกคาสเสท) จำกัด, นายกิตติชัย มิตรศรัทธา ผู้อำนวยการฝ่ายลิขสิทธิ์, บริษัท กมลสุโกศล จำกัด, น.ส.เลียบ เธียรประสิทธิ์ และนางกมลา สุโกศล กรรมการผู้จัดการ เป็นจำเลยที่ 1-5 เรื่องละเมิดสิทธินักแสดง ตาม พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์ พ.ศ.2537 มาตรา 45 ประกอบมาตรา 52, 69 กรณีที่บริษัทแม่ไม้เพลงไทยเช่าลิขสิทธิ์เพลงจากบริษัท กมลสุโกศล จำกัด นำเพลงของนายสุเทพไปจำหน่าย โดยนายสุเทพไม่ได้รับผลประโยชน์ คดีนี้ศาลชั้นต้นพิพากษายกฟ้อง โจทก์และจำเลยยื่นอุทธรณ์

ศาลพิเคราะห์แล้วเห็นว่า ข้อเท็จจริงฟังได้ว่าระหว่างปี 2496-2510 โจทก์รับร้องเพลงจำนวนหลายพันเพลงให้แก่จำเลยที่ 3 โดยบันทึกเสียงเป็นมาสเตอร์ ก่อนนำไปผลิตเป็นแผ่นเสียง ต่อมาจำเลยที่ 1 และ 2 นำเพลงไปบันทึกเสียงจำหน่ายในรูปแบบซีดีเพื่อหากำไรจากการค้า โดยไม่ได้ขออนุญาตจากโจทก์ คดีมีปัญหาต้องวินิจฉัยว่า การแสดงหรือการบันทึกเสียงการแสดงได้รับความคุ้มครองตาม พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์ พ.ศ.2537 หรือไม่ เห็นว่าการการบันทึกเสียงการแสดงของโจทก์ไม่เป็นไปตาม พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์ พ.ศ.2537 มาตรา 78 ที่คุ้มครองเจ้าของลิขสิทธิ์ก่อนที่ พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์ พ.ศ.2537 จะบังคับใช้ สิทธินักแสดงของโจทก์จึงไม่ได้รับการคุ้มครอง ที่ศาลชั้นต้นพิพากษายกฟ้องมานั้นศาลฎีกาเห็นพ้องด้วยพิพากษายืน

ภายหลัง นายกิตติชัย มิตรศรัทธา ผู้อำนวยการฝ่ายลิขสิทธิ์ บริษัท แม่ไม้เพลงไทย (บางกอกคาสเสท) จำกัด กล่าวว่า ทางบริษัทฯ มีลิขสิทธิ์ในคำร้อง ทำนอง ดนตรี และเสียงประสาน ถูกต้อง อย่างไรก็ดี โดยส่วนตัวแล้วยังมีความเคารพในตัวนายสุเทพ และไม่คิดจะยื่นฟ้องกลับ

ขณะที่ นายสุเทพกล่าวว่า ในสมัยนั้นผลงานเพลงไม่มีการเซ็นสัญญาแต่อย่างใด ซึ่งเป็นช่องว่างของกฎหมายที่ต้องยอมรับ ตอนนี้ได้แต่หวังว่าใครก่อกรรมใดไว้ก็ขอให้ได้รับกรรมนั้นกลับคืนไป ส่วนเรื่องการต่อสู้ในทางศาลนั้นคงต้องนำคำพิพากษามาศึกษารายละเอียดอีกครั้งว่าจะสามารถดำเนินการอย่างไรได้บ้าง อย่างไรก็ดี ตนเห็นว่าเมื่อเป็นผลงานเพลงของเราน่าจะนำมาใช้ประโยชน์ได้บ้าง แต่กลับถูกลิดรอนสิทธิทำให้ไม่รู้ว่าจะอยู่อย่างไร ส่วนเรื่องการรอมชอมกับฝ่ายคู่กรณีหรือจะมาช่วยเหลือกันนั้นคงเป็นไปไม่ได้แล้ว แต่ทุกวันนี้ยังมีความสุขดีเมื่อได้ร้องเพลงของตัวเอง

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

พิงค์ฟรอยด์

16/04/2012 12:37:20
อุทาหรณ์อีกข่าว

"อูทาดะ ฮิคารุ" เซ็น EMI หลังจวก Universal ออกอัลบั้มรวมฮิตโดยพลการ

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 10 พฤศจิกายน 2553 13:39 น.

EMI Music ออกแถลงการณ์ ถึงการเซ็นสัญญาจัดจำหน่ายผลงานของนักร้องสาวชื่อดัง "อูทาดะ ฮิคารุ" ในตลาดต่างประเทศ ที่หมายความว่าสัญญาของเธอกับ Universal Music ได้จบสิ้นลงเรียบร้อยแล้ว เรื่องดังกล่าวเกิดขึ้นภายหลัง "อูทาดะ" มีปัญหากับ Universal ที่วางจำหน่ายอัลบั้มรวมฮิตโดยไม่ผ่านความเห็นชอบจากตนเอง

ที่ผ่านมา อูทาดะ ฮิคารุ ได้ออกผลงานภาษาอังกฤษในตลาดต่างประเทศภายใต้สังกัด Island Def Jam Music Group ของ Universal Music ด้วยชื่อว่า 'Utada' อย่างไรก็ตามภายหลังเซ็นสัญญากับ EMI Music นักร้องสาวคนดังจะใช้ชื่อเต็มของเธอคือ อูทาดะ ฮิคารุ กับการออกผลงานในอนาคตสำหรับทุกประเทศ และทุกภาษาแทน ซึ่งเดิมที EMI Music Japan ก็คือต้นสังกัดสำหรับการจัดจำหน่ายเพลงภาษาญี่ปุ่นของเธออยู่แล้ว

การตัดสินใจครั้งนี้เกิดขึ้นภายหลัง อูทาดะ ให้ข่าวผ่านเว็บไซต์ทวิตเตอร์เมื่อช่วงปลายเดือน ต.ค. ขอร้องแฟนเพลงอย่าซื้ออัลบั้มรวมเพลงภาษาอังกฤษ Utada the best พร้อมให้เหตุผลว่า Universal Music วางแผงอัลบั้มชุดนี้โดยพลการ และขายอัลบั้มรวมเพลงที่ไม่ได้บรรจุอะไรใหม่ ๆ ลงไปเลย เป็นเรื่องไม่จริงใจต่อแฟนเพลงที่ให้การสนับสนุนเธอด้วยดีตลอดมา

จากแถลงการณ์ของ EMI เมื่อวันจันทร์ตามเวลาท้องถิ่นยังระบุว่า ผลงานชุดแรกของ อูทาดะ ที่ใช้ชื่อว่า First Love มียอดขายถึงตอนนี้ 9.9 ล้านแผ่นทั่วโลกแล้ว นับเป็นอัลบั้มเพลงภาษาญี่ปุ่นที่ขายดีที่สุดตลอดกาล ขณะที่ยอดขายทั้งหมดรวมถึงแผ่น DVD และซิงเกิล ซุปเปอร์สตาร์แดนปลาดิบสามารถขายผลงานได้ถึง 50 ล้านแผ่นแล้ว หลังจากเปิดตัวครั้งแรกเมื่อ 13 ปีก่อน

สำหรับผลงานล่าสุดของนักร้องสาวคนดังก็คือ PV เพลง Goodbye Happiness ซึ่งเธอลงมือกำกับด้วยตนเอง โดยซิงเกิลเพลงดังกล่าวจะเป็นส่วนหนึ่งของอัลบั้มรวมเพลง Utada Hikaru SINGLE COLLECTION VOL.2 ซึ่งจะออกวางจำหน่ายในวันที่ 24 พ.ย. ก่อนที่เจ้าตัวจะขอพักงานแบบไม่มีกำหนด ตามที่ได้ประกาศไว้ก่อนหน้านี้

(มันน่าหงุดหงิดมาก อย่างที่บอกค่ะ ลิขสิทธิ์กับการสนับสนุนศิลปินเป็นคนละเรื่องเดียวกันได้)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

พิงค์ฟรอยด์

16/04/2012 13:09:46
สำหรับคดีอื่นที่มีปัญหา ก็เช่น Glay กับ Unlimited Records ค่ะ (เข้าใจว่า Glay จะชนะคดีแล้วและได้ลิขสิทธิ์เพลงคืน) และคดีบันลือโลก JYJ กับ SM

สรุปแล้ว ช่วยๆ กันหน่อยละกันนะคะ ถ้าซื้อแผ่นหรือโหลดแบบที่จะสนับสนุนคนทำเพลงได้ก็ช่วยๆ กันหน่อยค่ะ ไม่ใช่ปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์นะคะ แต่เป็นปัญหาเรื่องการสนับสนุนคนทำเพลงและศิลปิน

อนึ่ง ศิลปินบางคนปล่อยให้แฟนๆ อัพคลิปและโหลดเพลงของตัวเองเสรีโดยไม่จับ แต่ก็อยู่ได้เพราะคนโหลดและคนที่ดูคลิป เห็นว่าผลงานดีจริงจึงไปช่วยสนับสนุนค่ะ ดังนั้น ดิฉันไม่ได้ว่าคนที่โหลดเถื่อน แต่จะบอกว่าถ้าช่วยสนับสนุนกันได้จะเป็นเรื่องดี เป็นกำลังใจให้กันและกัน ปรารถนาดีต่อกัน ทำให้ดวงดีค่ะ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

aoodtop

16/04/2012 14:28:22
บลา บลา บลาๆ ฟังเพลงไม่เกี่ยวกับดวงครับ ( ขี้เกียจเถียง เดี๋ยวยาว....55+ )
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

พิงค์ฟรอยด์

16/04/2012 14:37:08
อีกนิดนึง (เยอะไปแล้วเนี่ย..)

คดีลุง Glay นี่ ต้นสังกัดเดิมคือ Unlimited Records ทำเรื่องได้น่าเกลียดมาก (น่าหงุดหงิดมาก ถึงขนาดไม่มีสิทธิ์ร้องเพลงตัวเองงั้นเหรอ? ดีนะที่ Glay ชนะคดี ) ส่วนทาง SM เรื่องของ JYJ นี่ทางค่ายออกไปทางหน้าเลือดเลยทีเดียว แต่ศิลปินก็ออกจากค่ายมาทำเพลงเองแล้ว

ตอนนี้ก็มีศิลปินที่ออกมาทำเพลงเองกันหลายคนนะคะ และมีค่ายเพลงเล็กที่ต้องการการสนับสนุนอีกมาก ซึ่งการทำเพลงที่ดีต้องใช้ต้นทุนค่ะ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

karakuto

16/04/2012 15:14:51
0
เหอะๆ ชักไม่เกี่ยวกับแหล่งหาไฟล์เพลงแล้วนะครับเนี่ย
ถ้าทำอะไรไม่ถูกใจขอโทษด้วยละกันนะครับคุณพิงค์ฟรอยด์
ไว้เมื่อไหร่ผมรับผิดชอบตัวเองได้จะใช้ของแท้แน่นอนครับ
แต่ตอนนี้ยังกินอยู่ด้วยเงินพ่อแม่อยู่ ขอใช้ของพวกนี้แก้ขัดก่อนละกันนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

kuy7148862

16/04/2012 17:32:11
ผมคนนึงครับที่ไม่มีปัญญาจะซื้อแท้ เนื่องจากยังหาเงินเองไม่ได้ ฐานะครอบครัวก็ไม่ค่อยดี แผ่นแนวที่ผมฟัง อย่างต่ำสุดๆล่อเข้าไป 500บาท แถมถ้าสั่งเองต้องสั่งจากนอก ใช้บัตรเครดิต บัญชีธนาคารผมยังไม่มีเลย ถ้าฝากสั่งก็ใช้บัญชีพ่อแม่ผม ซึ่งราคาขนาดนี้เค้าก็ไม่ยอมครับ โดนด่าไร้สาระ ก็อยากให้มองหลายๆมุมมองนะครับ ส่วนผมถ้าโตขึ้นแล้วมีกำลังทรัพย์พอจะซื้อ สัญญาว่าจะกวาดซื้ออัลบั้มที่ชอบทั้งหมดแน่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

sukpakit

16/04/2012 17:46:45
0
ก็เลยดราม่า

"เพราะเรื่องกะโหลกกะลาแค่นี้แค่เองหนะเหรอ" (#ครูอังคณา)

555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

16/04/2012 17:54:38
เก่งนัก เอาเวลาไป ช่วยแก้ ภูมิปัญญาไทยถูกละเมิดลิขสิทธิ์

อีพิ้ง อี เห็ด สด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

wtbmunkong

16/04/2012 19:30:15
0
ถ้าลองฟังแล้วชอบก็ซื้อครับ
ถ้าลองฟังแล้วชอบยังไม่มีตัง ก็เงียบ ๆไว้ครับ อิอิ
โลกเราไม่มีขาวไม่มีดำครับ มีแต่เทา ๆ นี่หละครับ :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

พิงค์ฟรอยด์

16/04/2012 20:16:01
ไม่ได้บอกให้รีบซื้อนะคะ แต่ให้สนับสนุนศิลปิน ซึ่งเป็นคนละเรื่องกับเรื่องลิขสิทธิ์นะคะ สนันสนุนตามศรัทธาและกำลังทรัพย์ เพื่อให้ศิลปินอยู่ได้ ซึ่งซื้อแผ่นจากศิลปินเป็นหนทางที่ง่าย แต่ไม่ได้บังคับกันค่ะ

ระบบลิขสิทธิ์ริเริ่มขึ้นในทางตะวันตกค่ะ ทางตะวันออกเช่นในไทยนั้น รับถ่ายทอดวัฒนธรรมกันและกันมานานแล้วโดยไม่มีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ค่ะ เพลงก็ร้องต่อๆ กันมา สูตรยาหลายสูตรก็เป็นวิทยาทานให้แก่กันและกัน

ส่วนระบบลิขสิทธิ์เริ่มมาโดยพ่อค้าตะวันตกซึ่งมีการหวงกันต่อกัน ข้อดีคือ ทำให้ผู้พัฒนามีกำลังใจจะทำงานต่อไปเพราะได้รับผลประโยชน์ แต่ข้อเสียคือบางครั้งลิขสิทธิ์ไม่ได้อยู่ในมือของผู้พัฒนาและคนที่จะพัฒนาก็ต่อยอดไม่ได้อีก และก่อให้เกิดการกีดกันทางการค้าโดยระบบลิขสิทธิ์

ปัจจุบันทั่วโลกใช้ระบบลิขสิทธิ์กันเกือบหมด ทำให้ประเทศไทยมีปัญหาเนื่องจากคนจำนวนมากไม่เข้าใจระบบนี้จึงทำการละเมิดลิขสิทธิ์เพราะเข้าใจว่าทำได้ไม่เป็นไร และชาวไทยจำนวนมากถูกหลอกเอาภูมิปัญญาของตัวเองหรือท้องถิ่นไปโดยชาวตะวันตกหรือประเทศเอเชียที่บอกว่าตนเองเจริญแล้วบางประเทศนำภูมิปัญญาเหล่านั้นไปขึ้นทะเบียน และชาวไทยที่เคยใช้ภูมิปัญญามาแต่เดิมไม่อาจจะใช้ได้อีก

ทางแก้ไขเบื้องต้นคือชาวไทยควรจะมีความรู้เรื่องลิขสิทธิ์และถ้าบรรดาหน่วยงานที่เกี่ยวข้องไม่สนใจจะช่วยแก้ไข ก็ควรจะรวบรวมข้อมูลประนามคนเอาเปรียบเหล่านี้ต่อประชาคมโลก ซึ่งปัจจุบันประเทศกำลังพัฒนาหลายประเทศได้พยายามที่จะรวมตัวกันแก้ปัญหาเหล่านี้ บางประเทศประกาศว่าไม่ยอมรับเรื่องสิทธิบัตรยาเพราะจะทำให้คนในประเทศอยู่ไม่ได้

สมัยก่อนนานมาแล้ว ศิลปินที่มีความสามารถจะมีเจ้านายอุปถัมภ์ทำให้ทำเพลงอยู่ได้ แต่นั่นก็ทำให้เพลงดีๆ มากมายกลายเป็นเรื่องที่กลายเป็นความบันเทิงของคนมีเงิน (ไม่นับเพลงพื้นบ้านนะคะ) แต่สมัยนี้ เจ้านายพวกนั้นไม่มีแล้วหรือไปอยู่ในรูปแบบค่ายเพลง ซึ่งพอทำตามนายทุนมากไปมันก็ไม่ดีต่อคนฟัง

มาถึงคนทำเพลงที่เป็นศิลปินอิสระหรือค่ายเพลงเล็กๆ คนที่อุปถัมภ์ผู้ทำเพลงเหล่านี้ ย่อมเป็นแฟนเพลงที่ช่วยๆ กัน เพื่อให้ทำเพลงต่อไปได้

ศิลปินหลายคน ปล่อยให้อัพคลิปและโหลดเพลงของตัวเองได้โดยเสรี ให้ลองฟังก่อน บางคนปล่อยเพลงผ่านเว็บเองด้วย และอยู่ได้เพราะแฟนเพลงที่เห็นว่าผลงานดีและช่วยสนับสนุนค่ะ ถ้าไปโหดร้ายกับแฟนเพลงมากศิลปินก็อยู่ไม่ได้ ไม่ต้องพูดเรื่องลิขสิทธิ์เลย

บางคนเปิดเป็นกึ่งๆ บริจาคเลยค่ะ เช่น แปะไว้ว่าถ้าชอบก็ช่วยสนับสนุนกดลิงค์เว็บโฆษณาให้หรือบริจาคช่วยค่าโฮสต์หน่อยถ้าทำได้ ราคาโหลดตามเว็บบางเว็บก็ถูกมาก ราคาน้อยกว่ากาแฟบางยี่ห้อหรือราคาข้าวแกงบางที่อีกค่ะ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

narutood

16/04/2012 20:58:32
0
ผมก็ไม่ใช่คนมีตังค์ไรมากมาย หูฟังที่ซื้อก็เก็บตังค่าขนมมา
เรื่องเพลงถ้าผมบ้าศิลปินไหนมากๆๆๆก็อยากจะซื้อมาเก็บสะสมไว้น่ะครับ
อย่าง ricky nelson อยากได้แผ่นแท้มากมาย แต่หาไม่เจอสักที เลยต้องโหลดมาฟัง
อิ_อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

พิงค์ฟรอยด์

16/04/2012 21:09:47
ตามความเห็นที่ 29 ทำแบบนั้นไม่ได้ผิดอะไรนี่คะ มันก็ถูกแล้ว ^^

เราสนับสนุนศิลปินเท่าที่ทำได้ค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

biggun

17/04/2012 01:07:21
มันเป็นกลไกสังคมครับ ทำแล้วไม่ได้ตังค์เดี๋ยวเค้าไปทำอย่างอื่น
ผมทำนาแล้วคนไม่ซื้อข้าวแต่แอบมาเอาข้าวไปกินแล้วไม่จ่ายตังค์
พอจับได้ก็บอกว่าไม่มีตังค์เราก็ไม่รู้จะไปว่าอะไรเค้าก็เค้าไม่มีตังค์
หมดข้าวชุดนี้แล้วก็ต้องเปลี่ยนอาชีพละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

Sharper

17/04/2012 01:10:34
0
ผมหาจาหเว็ปนี้ครับ

http://avaxhome.ws/music

บางทีมันเป็นแผ่นญี่ปุ่นหรืออัลบั้มหายากก็หาซื้อไม่ง่ายนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Elvis

17/04/2012 06:06:33
1
เรื่องนี้เป็นประเด็นละเอียดอ่อนอยู่ครับ ...
ส่วนตัวแล้วคิดว่าถ้าอุดหนุนแผ่นลิขสิทธิ์ได้ก็ทำไปเถอะครับ ผมเองก็ไม่ใช่คนทำงาน ขอเงินพ่อเงินแม่เรียนเหมือนกัน
เพียงแต่ว่าผมก็อาศัยอดนั่นอดนี่เล็กน้อยมาซื้อแผ่นเอาครับ แผ่นเพลงไทยนี่ก็ไม่ได้แพงเลยนะครับ 100 กว่าบาทก็ซื้อได้แล้ว =___="

ยอมอดค่าเหล้า ค่าหนังสือการ์ตูน ค่าบุหรี่ สักนิดก็ได้แล้วครับแผ่นนึง
ยอมรับครับว่าไม่ได้ใช้ของแท้ทุกอย่างในชีวิต แต่อะไรที่พอจะซื้อได้แบบไม่ลำบากก็จะซื้อครับ (พวกแอปไอแพด เพลง หนัง ซอฟแวร์ที่ไม่แพงมาก)

แอปส่วนมาก 30 บาท
ซอฟแวร์บางตัวที่เราชอบก็ราคาไม่แพง 249 บาท ก็สนับสนุนของแท้จะดีกว่า

ส่วนเพลงถ้าชอบผมก็ซื้อครับ ถึงจะโหลดมาฟังแต่ถ้าเก็บเงินได้ก็จะรีบไปซื้อครับ มีความสุขที่ได้สนับสนุนศิลปินครับ ^____^ ยกเว้นพวกแผ่นวงญี่ปุ่นที่หาลำบาก + ราคาสูง ก็จะเอาไว้ทีหลังเลย ไว้ถ้าเก็บตังค์ได้ก็จะซื้อของแท้แน่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Chidoi2i

17/04/2012 07:50:20
ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า ผมว่าแผ่น cd เพลงสากลที่ผลิตในไทยคุณภาพเสียงมันลดลงอะครับ
แผ่นเดียวกันของนอกเสียงจะดีกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

napalm.potter

17/04/2012 11:02:15
1
ผมพยายามหาแผ่นแท้นะ แต่บางอันมันไม่ไหวจริงๆ ไม่มีคนนำเข้ามาจะสั่งจาก amazon ก็ไม่ไหวโดนภาษีอ้วกแตก

avaxhome นี่มีเยอะจริง ถึงจะโหลดยากไปหน่อยก็เถอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หาไฟล์ loseless ได้จากไหนอ่ะครับ"