Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

1

25/04/2007 12:52:04
เคยสังเกตหรือเปล่าว่าเซ็ต EQ ใน Ipod เป็น Flat กับ Off นี่เสียงมันต่างกัน?

หรือว่าเป็นผมคนเดียว?
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

25/04/2007 13:23:02

ผมว่ามันฟังแล้วเหมือนกันครับ คือตำแหน่ง Flat น่าจะเป็นแนวระนาบ คือ EQ ไม่มีการยกทางไหนทั้งสิ้น 5555

แต่ OFF ก็คือปิด ปิดก็คือไม่ยก EQ นั่นเอง

ผมเองก็เคยสงสัยอยุ่หลายครั้ง

แต่สรุปแล้ว ผมใช้ OFF ครับ

เพราะย่อางน้อยก็คิดเข้าข้างตัวเองแบบมั่วๆ ว่า OFF มันไม่น่าจะผ่านสัญญาณเข้า EQ เลยน่ะครับ

เพราะขืนใช้ Flat ก็ยังไม่รุ้สึกไว้วางใจนัก 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

unclepiak

25/04/2007 14:13:55
off คือปิด eq ข้อดีคืออย่างเฮียมั่นฯคิดนะแหละ คือมันไม่ผ่านแน่ ๆ และข้อดีอีกอย่างคือ มันประหยัดแบตฯด้วย แต่...

โปรดดู Sound Check ด้วยว่าเปิดหรือปิด ถ้าเปิด Sound Check ไว้ และเพลง ๆ นั้นมีการตั้งค่า eq หรือ volume เอาไว้ ต่อให้ปิด eq=off มันก็ยังผ่านอีคิวที่ตั้งไว้ในเพลงครับ

แถมการเปิด Sound Check กินแบตฯมากกว่าปกติอีกต่างหาก

ที่บอกกันว่าไอพอดปรับอีคิวได้น้อย เป็นการเข้าใจผิดทั้งนั้นครับ เพราะท่านนั้นเปิด sound check เอาไว้ และในไฟล์เพลงไม่ได้ตกแต่ง eq อะไรไว้ การเปลี่ยนค่า eq ขณะที่เปิด sound check จึงไม่มีผลอะไรเลย

สรุปให้เข้าใจง่ายขึ้นคือ ถ้าต้องการปรับ eq เองต้องปิด sound check แล้วอยากจะปรับ eq อย่างไรก็ปรับไป

ถ้าต้องการปิด eq แบบเบ็ดเสร็จ ก็ต้องปรับ eq = off, sound check = off

ตามนี้แหละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

iTui

25/04/2007 14:15:30
แหม....ผมก็ชอบ off เหมือนกันนะเฮีย off สัก 2 วัน ค่อยกลับบ้าน เดินยังเป๋เลย อิ อิ :189:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

pinkun

25/04/2007 14:35:17
ชอบ off เหมือนกันครับ ไม่ใช่แค่กับไอพ็อด แต่ทุกตัวที่ผมเล่นเลย ชอบ off แบบค้างคืน เอ้ย แบบตลอดอ่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

บีพลัสเจ

25/04/2007 14:39:38
ผมเคยลอง off และ flat มาแล้ว โดยใช้พระกาฬโป้งเหน่ง (ไร้นาม) ผมออกมาคือ หวาน ใส เหมือนๆ กันครับ แต่ถ้า off แบบค้างคืนก้อเคยทดสอบมาบ้าง แต่ปรากฏว่า ลำโพงไม่แตกครับ แต่หัวผมอะ แตกครับ...อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

25/04/2007 15:59:13

5555 เรียกว่าตัดชั่วโมงละกัน อย่าเรียก Off เลยอ่ะ 5555

ผมสงสัยอีกอย่างครับเฮียเปี๊ยก ไอ้ sound check นี่ผมคิดเว่า มันแค่ปรับระดับความดังของทุกๆ เพลงให้ดังใกล้เคียงกันไม่ใช่เหรอครับเฮีย

คือปรับไม่ให้เพลงนี้ ดังกว่าเพลงนู้น เพลงโน้น มากเกินไป กันคนฟังตกใจน่ะครับ 555

เดี๋ยวผมต้องลองเองมั่งแฮะ......555 ว่าแต่เฮียเปี๊ยกขุดค้นละเอียดเหมือนกันนะ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

unclepiak

25/04/2007 17:23:51
sound check มันคือสวิชท์ครับ ทำหน้าที่บอกให้ไอพอดมัน "ทำ" หรือ "ไม่ทำ" สิ่งที่เราเซ็ตในเพลงแต่ละเพลงบนไอจูน ซึ่งม้นมีทั้งเรื่องการปรับวอลลุ่มให้เสมอกัน และ sound enhancer ด้วย

การปรับมันสัมพันธ์กันครับ ถ้าไม่เปิด sound check (เมนู edit / preferences / playback) บนไอจูน การเปิดในไอพอดจะไม่มีผล

=====
เฮียมั่นฯทักมาว่าผมขุดค้นละเอียด ผมเลยเขิน เปิดคู่มือที่ดาวน์โหลดมาอ่านอีกรอบในส่วนของอีคิว เลยพบว่า...

ส่วน eq ถ้าปรับในแต่ละเพลงในไอจูน (ตรงแถบรายชื่อเพลงหัวคอลัมน์ คลิกขวาเลือก equalizer จะเห็น eq ของแต่ละเพลงเป็นอีกคอล้มน์ให้เห็น) ถ้าปรับไว้และต้องการให้มีผล ต้องเซ็ต eq=off ในไอพอด

ด้วยเหตุนี้ ที่ผมโม้ไปเมื่อโพสต์ก่อนจึงผิดครับ ถ้าต้องการยกเลิกการปรับทั้งหมดบนไอพอด ต้องเซ็ต eq บนไอพอด = flat

เพราะว่า.. ถ้าเรา off ไอพอดมันจะปรับอีคิวตาม preset ที่สัมพันธ์กับประเภทเพลงในช่อง Genre ที่ป้อนไว้ในไอจูน

และไอจูนยังปรับอีคิวแบบ user custom ได้อีกกี่แบบก็ได้ วิธีทำ custom preset ทำบนไอจูนในเมนู View / Show Equalizer จะมีหน้าต่างย่อย สำหรับปรับแต่ง eq และตั้งชื่อตาม genre แบบของเราได้อีก

เฮีย.. สรุปว่าไอพอดแม่งปรับอีคิวได้โคตะระเยอะเลย เยอะกว่าเครื่องเล่นยี่ห้อไหนทั้งนั้น

ตอนนี้รู้แน่ชัดแล้วแระว่าต้องทำไง
บนไอจูน
1. ในหน้าต่างย่อย equalizer เอาติ๊กตรงช่อง on ออก
2. ใน playback preference เลือก sound check ไว้หากต้องการปรับวอลลุ่มให้เท่า ๆ กัน (ถ้าไม่มีปัญหานี้ก็ไม่ต้องติ๊ก - รวมทั้ง crossfade, enhancer ด้วย)

บนไอพอด
1. settings / eq = flat
2. sound check ปรับเหมือนกับข้อสองในไอจูน

=============
อ่านคู่มือเสร็จ ยังไม่ได้ sync เลยครับ จึงยังไม่รู้ว่าไอพอดที่ไม่มีีี eq อย่างแท้จริงนี้ เสียงจะห่วยกว่าเดิมหรือเปล่า ฮาๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

nopphong

25/04/2007 18:05:44
แหะๆ ยังไงผมก็ว่า ipod ปรับ eq ได้น้อยครับ
น้อยในที่นี้หมายถึงมันปรับแล้ว ไม่ได้เรื่อง พอปรับเบสขึ้น บางเพลงโอเค บางเพลงดันเสียงแตกเฉยเลย พอปรับแหลมขึ้น มันก็แหลมบี้ๆไม่ใส ยังไงก็ไม่รู้ ไม่ต่อยจะเหมือน eq ของชาวบ้านเขา หรือเป็นเพราะภาคขยายมันรับเบสหนักๆ หรือสัญญาณที่สวิงมากๆไม่ได้ก็ไม่รู้สิครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

25/04/2007 19:40:30

โห เฮียเปี๊ยกนี่เล่นแบบโคตรละเอียดเลยครับ 555 ผมเองไม่เคยสนใจเลย รู้อย่างเดียวว่าต้องปิดให้หมด ห้ามปรับ !!!!

5555 ติดนิสัยมาจากการเล่นเครื่องเสียงบ้าน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Kumpakan ค่ะ

25/04/2007 21:47:53
ถูกละเฮีย ชาวเครื่องเสียงส่วนใหญ่มักจะเอา eq ออกหมด งี้พอจะเรียกเฮียว่า audiophile ได้ป่าวเนี่ย เหอๆ

ปล. ผมไม่เคยปรับมันเลย เหตุผลง่ายๆรพคาญ

และเพิ่งรู้ครับว่า soundcheck ไม่มีผลถ้าไม่เซตใน itunes ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
"Ipod EQ flat กับ off"