Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เกียวกับ impedance ยิ่งสูงเสียงยิ่งมาไม่ครบหรอคับ

รักฝน

21/04/2007 20:32:29
เรื่อง impedance อ่ะคับ อย่างใน e5c นี่คับ เห็นค่า impedance เป็นร้อยเลย ไม่เหมือนรุ่นอื่นๆที่มีแค่ 16-36 เองคับ เลยสงสัยว่า ทำไมตัวนี้มันสูงจังแล้วถ้าเอามาเล่นกะ ipod vdo e5 นี่จะขับเสียงออกมาหมดไหมล่ะคับนี่
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

21/04/2007 22:01:14

ต้องขอออกตัวและออกศีรษะก่อนว่า วิชาทางอิเล็คทรอนิคผมไม่มีเอาเลย แต่จะลองตอบแบบชาวบ้านดูละกันเนอะ 555

ผมว่าเค้าทำ impedance สูงๆ เพื่อทำให้หูฟังต้องการกระแสในการขับมากๆ ซึ่งต้องอาศัยกำลังขับที่พอเพียงและดีพอที่จะทำให้หูฟังเปล่งประสิทธิภาพออกมาครับ

คือถ้าหูที่โอห์มสูงๆ และดันไม่มีแอมป์ที่ดีๆ เสียงที่ได้มันไม่เปิดออกครับ มันจะหุบๆ เหมือนฟังเพลงอยู่ในโอ่งประมาณนั้นครับ

อาการไม่เปิด ก็คือกำลังขยายนั้นต่ำไป ไม่สามารถไปผลักหรือขยับไดรเวอร์ได้อย่างมีประสิทธิภาพนั่นเอง 555

มั่วเป็นบ้าเลยวุ๊ย

555

ถ้า E5C เล่นกับ ipod ดังแน่นอนครับ ดังมากด้วย (สำหรับผม) แต่โดยมาใน Head-Fi เค้ามักใช้รุ่นนี้เล่นกับแอมป์ครับ คล้ายๆ Etymotic ER4S นั่นแหละ

อ้อ คล้ายๆ กับ PK1 ด้วย ที่ทะลึ่งทำหูเล็กๆ แต่โอห์มสูงถึง 150 โอห์ม ถ้าไม่มีแอมป์ก็เล่นไปแบบแกนๆ ครับ ไม่สนุก ไม่เพราะเท่าที่ควร ว่างั้นเหอะ

555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

รักฝน

22/04/2007 09:33:17
ถ้าเอา e5c มาเล่นกะ ipod เสียงก็จะออกมาไม่ครบใช่ป่าวคับต้องอาศัย แอมป์?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Kumpakan ค่ะ

22/04/2007 09:44:23
E5C ไม่ต้อง amp ครับ

แต่ถ้าเพิ่ม amp จะทำให้ได้ความสะใจยิ่งขึ้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

รักฝน

22/04/2007 09:53:39
IBASSO พอไหวมั๊ยคับ หุหุ งบน้อย ไม่มีขายมือ 2 หรอคับ ใครปล่อยบอกน๊าคร้าบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

2cent

22/04/2007 10:21:59
Power =VI = โวลต์ x กระแส
   =V^2      =I^2 x R (ohms)
    -------
    R (ohms)

จากด้านบน สมการทั่วไปของ Power
เพื่อต้องการ Power ที่เท่าๆกัน ถ้าความต้านทานมีค่าสูง จะต้องการ โวล์ต สูง แต่ กระแส ต่ำ ถ้าความตานทานต่ำ เพื่อที่จะได้ Power ที่เท่าๆกัน ก้อต้องการ โวลต์ต่ำ กระแสสูงครับ

จากหลักการนี้ ถ้าจะหา amp สักตัวที่จะขับ Grado ดีๆ ก้อต้องเป็น amp ที่จ่ายกระแสได้สูงพอสมควร ใน portable amp ส่วนใหญ่จะมีการออกแบบให้มี Buffer เพื่อช่วยให้จ่ายกระแสได้มากขึ้นครับ

แต่อีกตัวที่ส่งผลสำคัญว่าหูฟังตัวไหนจะต้องการ Power มากน้อยก้อคือ Sensitivity ครับ เป็นความไวของหูฟัง ถ้า Sensitivity สูง จะขับง่ายกว่าต่ำ บางตัวถึง ohm จะสูง แต่ถ้า Sensitivity สูงด้วย ก้ออาจจะขับไม่ยากครับ
ตัวอย่างที่ผมชอบยกก้อคือ Sennheiser HD580 มีความต้านทาน 300 ohms ส่วน AKG K501 นั้น 120 ohms แต่ Sensitivity ของ AKG นั้นต่ำกว่าพอสมควร จากการที่ผมเคยใช้ทั้งสองตัว สรุปได้ว่า AKG นั้นต้องการ Power ในการขับสูงกว่า Sennheiser ที่มี ohm สูงกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

22/04/2007 21:22:16

5555 เย้..........ผมเองตอบถูกหลายส่วนเหมือนกันวุ๊ย 555

ดีที่ไม่หน้าแตกตอบผิดหมด 5555

แหม เว็บเรานี่มีเซียนจริงๆ ที่รุ้จริงๆ แยะครับ สบายใจได้ 555
หยิกหู 0
"เกียวกับ impedance ยิ่งสูงเสียงยิ่งมาไม่ครบหรอคับ"