Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามแนวเสียง zero audio doppio กับ singolo หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

21/05/2015 13:13:19
ตอนนี้ใช้ tenore อยู่ครับ ฟังเพลงพวก adele sam smith ประมาณนี้ครับ
ค่อนข้่างพอใจ แต่เสียงร้องผมคิดว่ามันไม่ค่อยเด่น
อยากจะทราบว่าถ้าจะขยับขึ้นไป doppio จะดีไหมครับ เบสของตัวนี้มากกว่าหรือน้อยกว่า tenore ครับ
เพราะชอบเบสของ tenore รู้สึกพอดีๆ

หรือควรจะไปที่ singolo ดีครับ เพราะอ่านๆมาหลายคนก็ชอบ แต่ไม่ค่อยมีรีวิวเลยเดาเสียงไม่ค่อยถูก
ไม่สะดวกเข้าไปฟังเองจริงๆครับ เลยอยากจะขอข้อมูลของพี่ๆที่มีหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

fairyland01

21/05/2015 15:16:54
0
มาช่วยดันกระทู้ครับ เพราะผมก็ว่า Tenore เสียงร้องไม่ค่อยเด่น(ไม่ฟอร์เวิร์ด) แต่จะไปDoppioก็ไม่ตรงคอนเซ็ปเสียงแหลมที่เยอะไปหน่อย ส่วนSingoloผมว่ามันพอๆกันกับTenoreอะครับ ในส่วนของเสียงร้องนะ(ไม่ชัวร์นะครับ ผมฟังไปแปปๆ)
รอคนอื่นมาแนะนำดีก่า อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

มารอฟังด้วยคน

21/05/2015 15:55:18
ทั้งคู่ใช้ฟังผ่านอุปกรณ์อะไรกันอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

TTPOD ZERO

21/05/2015 16:13:30
11
ผมว่า จขกท จะ เหมาะกับ RE400 + RE600 มากกว่าคับ ขานั้น จะ เน้น เสียงร้อง เสียงกลาง และ แนวเสียงไม่ปรุงแต่งเกินจริง มี ความเป็นธรรมชาติสูง ออกแนว AUDIOPHILE คับ

TENORE แนวเสียงจะค่อนข้างไปทาง RE400 + RE600 คับ เพียงแต่ TENORE จะ ปรุงแต่งเสียงนิดหน่อย ไม่ให้ จืดชืดเกินไป

SINGOLO + DOPPIO แนวเสียง จะ ไปแนวเดียวกัน แต่ ก้ ต่างจาก TENORE ไปมาก คือ แหลมละเอียดใสเข้ม เสียงกลาง เสียงร้อง ชัดกว่า TENORE เบสแอบแรงกว่า TENORE ขึ้นมาหน่อยนึง สิ่งที่ SINGOLO อ่อนกว่า DOPPIO คือ รายละเอียด + SOUNDSTAGE ที่ DOPPIO ทำได้ กว้างกว่า SINGOLO จะ กว้างระดับน้องๆ TENORE

แต่ถ้า ให้ เลือก ระหว่าง SINGOLO + DOPPIO ผมว่า SINGOLO เข้าทาง จขกท. มากกว่า ตรง เสียงกลาง เสียงร้อง ที่เหนือกว่า และ รายละเอียดไม่เข้มจนรกหู เกินไป แบบ DOPPIO ซึ่ง ผมก้ใช้ DOPPIO เป็นตัวหลักเลย รายละเอียดเสียงระยิบระยับใสสุดยอดมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ขอบคุณครับ

21/05/2015 16:42:05
Fiio x3Ii ครับพี่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

คนตะกี้

21/05/2015 16:51:26
ไม่เคยฟังFiio x3iiแฮะ
ลองเดินเข้าร้านแล้วเอาหูฟังไปขอจิ้มกับ D zero mk2 ภาคDAC/ampดูครับ เพราะผมใช้แล้วรู้สึกเสียงมันอิ่มขึ้นนะ เสียงร้องเสียงอะไรต่างๆก็หนาขึ้น นะ เบสก็เก็บตัวเนียนขึ้น แต่อิมแพคลดลงนิดนึง แต่ก็ขัดใจตรงที่แหลมไม่ยอมบาดหู เป็นโรคชอบแหลมบาดหูเลยขัดใจนิดหน่อย 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ขอบคุณครับ

21/05/2015 17:07:36
คนตะกี้ : ถ้าใช้ fiio ต่อกับ d zero นี่มันจะใช้งานภาคแอมป์อย่างเดียว หรือ ทั้ง ภาค dac และแอมป์ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

คนตะกี้อีกที

21/05/2015 17:19:11
fiio รู้สึกได้แค่Ampครับ แฮะๆ -3-
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

mikroski@gmail.com

21/05/2015 17:46:42
14
doppio เสียงร้องหลังเบิร์นหวานนะครับ ได้อารมณ์คนร้องเต็มๆ บางเพลงผมกด repeat แช่ไว้เลย แบบว่าฟังแล้วฟิน เพียงแต่จะไม่ forward มาเท่าไหร่

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=160859
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ขอบคุณครับ

21/05/2015 19:02:30
Mikroski จริงๆผมชอบ แนวเสียง ของ tenore นะครับ เบสพอดีๆ แหลมก็ใส สำหรับผมแล้วขาดแค่เสียงร้องนี่แหละครับ มันไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่ แต่ถ้า doppio เสียงร้องมันดีกว่า tenore นี่ก็อาจจะยอมเจ็บแต่จบไปเลยครับ ขอถามพี่หน่อยครับว่าเบสกับเสียงร้องของ doppio มันมากหรือน้อยกว่า tenore ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เหน่งบา

21/05/2015 19:36:06
1,866
Doppio ระวังอย่างเดียว ถ้าบ้าเบส หรือฟังเพลงประเภทโหดมากๆ อาจรู้สึกขาดครับ ผมเองก็ใช้อยู่(และบ้าเบส T^T)

คือ ความสามารถในเชิงปริมาณการให้เสียงทุ้ม (ไม่ใช่คุณภาพนะครับ) มันให้ได้ไม่มากเท่ากลางแหลมที่มันเป็นอยู่ ซึ่งกลางแหลมของ Doppio โดดเด่นมาก เกินระดับราคา ถ้าเน้นฟังหรืออยากได้ทุ้มเยอะหน่อย ก็อาจไม่ตรงความต้องการ

ผมเห็นด้วยกับความเห็น 3 ครับ และเดาว่าถ้าเทียบ Singolo กับ Doppio ตัว Singolo น่าจะตรงทางเจ้าของกระทู้มากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ขอบคุณครับ

21/05/2015 19:49:56
ขอบคุณครับน้าเหน่งบา สิ่งที่อยากได้คือเสียงร้องนี่แหละครับ ที่ถามเกี่ยวกับเบสคือไม่อยากได้มากกว่าตัว tenore น่ะครับ เพราะรู้สึกว่าพอดีแล้ว เลยอยากจะทราบว่าเสียงร้องจะเด่นกว่ามากไหมครับ ฟังเพลง adele sam smith passenger ประมาณนี้ครับ เลยอยากจะได้ยินเสียงร้องชัดๆหน่อยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

mikroski@gmail.com

21/05/2015 20:53:12
14
ตามน้าเหน่งบาเลยครับ เบสของ doppio ค่อนข้างจะน้อย แถมพอกลางแหลมเขาพริ้วเด่นเลยยิ่งไปกันใหญ่ doppio เหมาะกับเพลงร้อง เพลงแนวอคูสติคโชว์เสียงเครื่องดีด-สี-เป่ามากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

newbie

22/05/2015 17:55:10
ถามนิดครับ doppioนี่เสียงฟาดสแนร์ลงโป๊ะๆ กับเก็บเสียงเหยียบกระเดื่องทุกเม็ดแบบTenoreปะครับ แล้วแหลมสดพอๆกันรึเปล่า ถ้าคล้ายๆกันแต่รายระเอียดมามากกว่าจะได้หยอดกระปุกรอ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

TTPOD ZERO

23/05/2015 02:31:31
11
ก้ แบบ TENORE แต่ DOPPIO จะ เก็บรายละเอียด ได้ เหนือชั้น หลากหลาย กว่ามากๆ

ส่วน เสียงแหลม DOPPIO จะ ใสๆ แบบ TENORE แต่ DOPPIO จะ ใสละเอียดหวานเย็นกว่ามากๆ แหลมใสละเอียด MICRO DETAIL และ แหลมของ DOPPIO จะ ไม่บาดหูเลย คับ แหลมจะไปไกลมากกว่า TENORE ไปเยอะ

ผมชอบ DOPPIO ตรงที่ เสียงแหลมของมัน ใสหวานเย็นมากๆ ฟังเพลง เกาหลี ที่เน้น MELODY สวยๆ ใสๆ หวานๆ เคลียร์ โคตรฟิน MELODY หวานมากคับ ยิ่ง ถ้าเอา DOPPIO ไป ฟังเพลงบรรเลง จะ เหมาะสุดๆ คับ แต่ เพลงขับร้อง ก้ ทำได้ดีคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

newbie

23/05/2015 05:15:28
แล้วความโปร่งกับSOUNDSTAGE เมื่อเทียบกับTenoreล่ะครับ เห็นที่พิมพ์ไว้บอกว่าเป็นน้องๆtenore แสดงว่าตัวtenoreกว้างกว่าหรอครับ
พอดีว่าจะใช้doppioฟังเพลงพวกป๊อบ ร๊อค แล้วก็พวกบรรเลงนั่นแหละครับ สำหรับผมtenoreเหมาะกับฟังเพลงร๊อคมากถ้าไม่ถึงเมทัล เพราะย่านเบสผมว่ามาพอดีแล้วล่ะ เพราะชอบฟังรายละเอียดกับชอบแหลมโปร่งๆโอเวอร์ไดฟ์ ยังไงก็ขอบคุณนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ekkaratp

23/05/2015 11:44:22
1
ผมไม่เคยลองฟัง Tenore แต่ผมใช้ Doppio ผมลองฟังเพลง The Test That Stumped Them All จากอัลบั้ม Six Degrees of Inner Turbulence ของ Dream Theater ผมว่ามันเก็บเสียงกระเดื่องและเสียงฟาด snare ได้ชัดและครบเลยนะครับ และแหลมสดนี่ผมว่าเป็นเอกลักษณ์ของค่ายนี้อยู่แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

newbie

23/05/2015 16:50:12
งั้นคงมีเรื่องให้เสียตังค์แล้ว ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวหยอดกระปุกก่อน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

TTPOD ZERO

24/05/2015 22:08:37
11
เรื่อง SOUNDSTAGE ขอ แก้ไข ข้อมูล ใหม่ เผื่อ ผมพิมพิ์กำกวมเกินไป อาจเกิดการเข้าใจผิด ได้

SINGOLO โปร่ง กว้าง น้องๆ TENORE
DOPPIO โปร่ง กว้าง กว่า TENORE ไปเยอะ คับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามแนวเสียง zero audio doppio กับ singolo หน่อยครับ"